Cần giúp đỡ về bàn bóng

youwin

Trung Sỹ
- Mình vừa được tặng một bàn bóng hiệu Yelow Buterfly. tình trạng còn TB - khá. Có điều mặt bàn hơi bẩn một vài chỗ, mình muốn làm sạch nó thì phải làm như thế nào? mình muốn sơn lại cho mới thì mua loại sơn nào? cách sơn như thế nào? có giống như mua nước sơn gỗ bình thường ko? có ảnh hưởng đến độ nảy của bàn ko?
- Có cách nào biết được độ nảy chuẩn của mặt bàn ko? cách kiểm tra

Thanks các bác nhiều!

Last edited:

bricephan

Binh Nhất
- Mình vừa được tặng một bàn bóng hiệu Yelow Buterfly. tình trạng còn TB - khá. Có điều mặt bàn hơi bẩn một vài chỗ, mình muốn làm sạch nó thì phải làm như thế nào? mình muốn sơn lại cho mới thì mua loại sơn nào? cách sơn như thế nào? có giống như mua nước sơn gỗ bình thường ko? có ảnh hưởng đến độ nảy của bàn ko?
- Có cách nào biết được độ nảy chuẩn của mặt bàn ko? cách kiểm tra

Thanks các bác nhiều!

Bạn tham khảo link này nhé http://oneofakindtrading.com.au/table_tennis_table_size_and_specifications.htm

Trong đây có trả lời nhanh một số câu hỏi của bạn:

1. The playing surface may be of any material and shall yield a uniform bounce of about 23 cm when a standard ball is dropped on to it from a height of 30 cm.

2. The playing surface shall be uniformly dark coloured and matt, but with a white side line, 2 cm wide, along each 2.74 m edge and a white end line, 2 cm wide, along each 1.525 m edge.

3. An approved table must be green or blue, of any degree of darkness having a Y-value under illuminant D65 of not more than 30% (CIE system).

The finish must be uniform over the entire surface; it must therefore be applied in some uniform manner such as spraying or roller coating; brush marks are unacceptable. The finish will also be unacceptable if, regardless of the measured degree of gloss, it permits the shape of a light-source to be distinguished in its reflection.
The finishes may not transfer surface pigment to the ball. This causes concern to players, spectators and TV crews.

In addition to the principal finish, the playing surface must be marked with white lines.
These comprise a 20 mm wide (b6) line round the perimeter of the playing surface to ensure that its limits are clearly visible, and a 3 mm wide (b7) line, parallel to the sidelines, dividing each end of the table into two half-courts. The tolerance on width of all lines is plus or minus 1 mm; there may be a gap (l8) of up to 10 mm between the center line and the end line and a gap (l7) of up to 50 mm between the centerline and the net. The difference in level of all lines should not be detectable by the fingers, and in no case should it be measurable.

4. Both speed and spin of a ball are affected by the resilience of the playing surface and other properties that together define the bounce. This is measured by dropping an approved ball of average bounce on to the table; from a height of 300 mm, measured between the playing surface and the bottom of the ball, the ball must rebound to a height of 230-260 mm. A table will not be approved unless the bounce is legal and uniform (see below) over the entire playing surface.

5. The dynamic friction between the playing surface and that of any ITTF-approved ball should not be greater than 0.6. The CoF should be essentially the same regardless of the direction in which it is measured.

Về cơ bản, những chỗ dơ bạn có thể dùng dấy nhám đánh nhẹ sao cho bảo đảm không gây tổn thương hay lồi lõm cho mặt bàn. Sau đó tiến hành sơn lại tổng thể mặt bàn, cách sơn và màu sơn thì như đã nói ở trên. Về kiểm tra, bạn có thể tự kiểm tra được độ nãy như mô tả ở trên, còn độ ma sát thì phải cần có dụng cụ, rất đơn giản, nếu bạn là dân khoa học thì mình giải thích dễ hơn.

Cốt yếu là mặt gỗ vẫn còn tốt, sơn một lớp mỏng không ảnh hưởng đến độ nảy nhiều, nếu cẩn thận bạn sơn một lớp thật mỏng trước, phơi khô, rồi test độ nảy, sau đó hẳn quyết định có sơn tiếp các lớp tiếp theo. Quan trọng là khi chọn sơn phải bảo sơn không có huỳnh quang, không phản chíu ánh sáng (màu sơn phải là màu tối như xanh lá cây tối hay xanh da trời tối)..

Mong giúp được bạn

Last edited:

youwin

Trung Sỹ
cảm ơn bạn nhiều nhưng mà bài viết của bạn tiếng anh nhiều quá mình thì trình tiếng anh kém nên vẫn chưa rõ lăm!

bricephan

Binh Nhất
cảm ơn bạn nhiều nhưng mà bài viết của bạn tiếng anh nhiều quá mình thì trình tiếng anh kém nên vẫn chưa rõ lăm!

Sorry anh hồi chiều đang làm nên thấy câu hỏi của a chỉ tìm hiểu sơ rồi post luôn.. Những ý chính a cần lưu tâm khi làm mới lại bàn như sau:

1. Theo thứ tự, hãy nói về làm sạch và sơn trước. Anh có thể làm sạch bằng giấy nhám (có nhiều loại giấy nhám, chọn giấy nhám loại yếu), chà nhẹ nhàng sạch các vết lồi lõm do dơ bẩn trên mặt bàn, tránh làm tổn thương mặt bàn. Chọn sơn màu xanh lá cây tối hay da trời tối. Khi mua sơn lưu ý hỏi mua sơn không có độ bóng hay độ phản quan thấp, dưới 30% (giới bán sơn sẽ biết). Bề mặt bàn phải bảo đảm đồng nhất nên trước khi sơn phải làm sạch thật kĩ, tránh dùng sơn cọ, chỉ dùng sơn xịt (spray) hay sợn cuộn (roller coating). Theo mình thì sơn xịt đem lại hiệu quả cao nhất, ít để lại gồ gề do sơn ngưng tụ cục bộ. Điểm thứ hai cần lưu ý là sơn từng lớp mỏng, và đi đến bước kiểm tra (các mục sau), sau đó hãy sơn tiếp các lớp khác lên. Để thật khô trước khi kiểm tra các thông số mặt bàn.

2. Kiểm tra độ nảy: Độ nảy của bàn chủ yếu do gỗ, có thể sẽ bị ảnh hưởng một phần bởi sơn nhưng chỉ trong trường hợp sơn quá dày, và mặt sơn không phẳng. Thả một quả bóng chuẩn (bóng có dấu ITTF approved) từ độ cao 30cm, tính từ đáy bóng đến mặt bàn, bóng phải nảy được lên tới độ cao 23cm-26cm trong khoản đó.

3. Kiểm tra ma sát: Nếu có đầy đủ là một cái cân điện tử, hay bất kì dụng cụ đo lực nào, bạn buộc quả bóng chuẩn bằng sợi chỉ, nối với một thanh lõi đồng dây điện mỏng. Để quả bóng trên bàn và kéo ngang. Lực kéo chính là lực ma sát giữa bóng và bàn. Số đo chuẩn là 0.6 (e không rõ đơn vị nhưng dễ tìm hiểu nếu muốn).

4. Trang trí bàn: Sau khi sơn toàn bộ bề mặt bàn đương nhiên phải kẻ lại vạch trắng trên bàn. Vạch trắng bao quanh bàn có bề rộng 20mm. Vạch chia nữa bàn có bề rộng 3mm. Vạch chia giữa bàn có một đầu cách cạnh bàn 10mm, đầu kia cách lưới 50mm. Bề dày của các vạch này đương nhiên phải nhỏ nhất có thể, sờ ngón tay kiểm tra không thấy khác biệt với phần không vạch mới được.

Các thông số còn lại a có thể tham khảo như hình sau:

Thân.

youwin

Trung Sỹ
Thanks ban bricephan nhieu nhieu lam! Minh se lam thu va pópost hinh cho AE xem ket qua trong tg som nhat co the! Cam on ban da huong dan tan tinh nha! Sorry mod dag online bag phone ko bo dau dc! Mod thong cam nha!

Bình luận từ Facebook