cần anh em tư vấn về trọng lượng cốt vợt

longcinbvn

Binh Nhất
Mình đang băn khoăn không biết trọng lượng cốt vợt bb có ảnh hưởng tới tính năng cây vợt không .mong anh em tư vấn giúp em. E chuẩn bị mua một cốt vợt tenor 85g, không biết đánh so với cây > 90g ntn? ( về tốc độ, kiểm soát,xoáy) có người nói đánh không đầm bằng cây 93g nói như vậy có đúng không? Mong các anh em tư vấn giúp em với! Xin trân thành cảm ơn!

phungducthang

Đại Tá
Mình đang băn khoăn không biết trọng lượng cốt vợt bb có ảnh hưởng tới tính năng cây vợt không .mong anh em tư vấn giúp em. E chuẩn bị mua một cốt vợt tenor 85g, không biết đánh so với cây > 90g ntn? ( về tốc độ, kiểm soát,xoáy) có người nói đánh không đầm bằng cây 93g nói như vậy có đúng không? Mong các anh em tư vấn giúp em với! Xin trân thành cảm ơn!
Theo quan điểm cá nhân thì nên chọn cốt có trọng lượng do nhà sx công bố +/- 5grs. Dù được sản xuất công nghiệp có độ chính xác và đồng đều cao, nhưng do chất liệu gỗ tự nhiên không thể hoàn toàn như nhau + các sai số khác trong quá trình sx dẫn đến TL cốt có dao động trong khoảng cho phép. Mọi giá trị quá thấp hoặc quá cao so với TL chuẩn +/- 5g theo tôi là nên xem xét.

tosiosHD

Đại Tá
Nếu chỉ mua cốt và đánh bóng chỉ bằng cốt thì nên để ý đến trọng lượng của cốt! Còn nếu mua cốt mà dán mút vào nữa thì đừng nên quan trọng quá trọng lượng của cốt, vì quá trình thay đổi mút, bóc mút ra rồi lại dán vào sẽ làm thay đổi trọng lượng combo đi nhiều đấy!
Tuy nhiên, để cho vừa ý và thoải mái tâm lý nhất thì nên chọn cốt có trọng lượng ở khoảng giữa dung sai mà nhà sản xuất đưa ra là đẹp nhất bạn ạ!

Daoky09

Đại Tá
Cốt vợt Tenor có TL trung bình là 90g, cây nhẹ có thể xuống 87g, cây nặng có thể lên 93g, TL không ảnh hưởng gì đến tính năng của cốt vợt. cây 93g hiển nhiên là đầm hơn cây 87g rồi, còn nặng hay nhẹ là tùy sở thich của người chơi, nhẹ thì xoay trở dễ hơn, nặng thì tấn công bạo liệt hơn nhưng xoay trở kém hơn. Thân.

phungducthang

Đại Tá
Nếu chỉ mua cốt và đánh bóng chỉ bằng cốt thì nên để ý đến trọng lượng của cốt! Còn nếu mua cốt mà dán mút vào nữa thì đừng nên quan trọng quá trọng lượng của cốt, vì quá trình thay đổi mút, bóc mút ra rồi lại dán vào sẽ làm thay đổi trọng lượng combo đi nhiều đấy!
Tuy nhiên, để cho vừa ý và thoải mái tâm lý nhất thì nên chọn cốt có trọng lượng ở khoảng giữa dung sai mà nhà sản xuất đưa ra là đẹp nhất bạn ạ!
Ý bạn @longcinbvn hỏi anh nghĩ không phải băn khoăn về nặng hay nhẹ, mà về vấn đề TL cốt nằm ngoài khoảng dung sai cho phép của nhà sx đưa ra thì có vấn đề gì không?

luckyluckedh

Đại Uý
cá nhân mình thấy trọng lương cốt có ảnh hưởng đôi chút, giữa cốt 93gr so với 85gr mà dán keo lên thì đánh khác rồi, có người nói cây 85gr dán vài lớp keo là trọng lượng đã gần bằng cốt 93gr, ok đúng đấy nhưng lúc đó đánh cảm giác có thể sẽ khác. Trọng lượng cốt nặng mình thấy nó có thể hỗ trợ cho đòn giật, banh đi sẽ hiểm hơn, tạo xoáy dễ hơn, tùy theo thể trạng sức khỏe mỗi người mà chọn cốt phù hợp.

longcinbvn

Binh Nhất
Ý bạn @longcinbvn hỏi anh nghĩ không phải băn khoăn về nặng hay nhẹ, mà về vấn đề TL cốt nằm ngoài khoảng dung sai cho phép của nhà sx đưa ra thì có vấn đề gì không?
thanks bạn đã hiểu ý mình nhé! mình biết khi mà cốt vợt nằm ngoài khoảng dung sai về trọng lượng của nhà sx thì sẽ không đảm bảo được các thông số kỹ thuật của cốt vợt mà nhà sx đưa ra, nhưng cụ thể nó ntn? mình thực sự chưa biết nên mong anh em đã từng trãi tư vấn. và mình có nên mua cốt tenor 85g hay không, hay mua cái 90g la chuẩn nhất!
xin tư vấn trân thành nên mong các anh em đừng ném đá là quan trọng trọng lượng hơn kỹ thuật nhé!

phungducthang

Đại Tá
thanks bạn đã hiểu ý mình nhé! mình biết khi mà cốt vợt nằm ngoài khoảng dung sai về trọng lượng của nhà sx thì sẽ không đảm bảo được các thông số kỹ thuật của cốt vợt mà nhà sx đưa ra, nhưng cụ thể nó ntn? mình thực sự chưa biết nên mong anh em đã từng trãi tư vấn. và mình có nên mua cốt tenor 85g hay không, hay mua cái 90g la chuẩn nhất!
xin tư vấn trân thành nên mong các anh em đừng ném đá là quan trọng trọng lượng hơn kỹ thuật nhé!
Ngoài TL chuẩn trong phạm vi +/- cho phép chắc cũng sẽ ảnh hưởng ít nhiều. Tuy nhiên theo quan điểm cá nhân thì nhà sản xuất uy tín cũng không xuất ra thị trường mà chất lượng không đạt, và chúng ta hầu hết là dân phong trào sự khác biệt không đáng kể cũng khó định lượng được, tuy nhiên để yên tâm thì cứ TL chuẩn +/- 5g mà mua.

Bình luận từ Facebook