Gai dài và tấn công

DucCat

Đại Tá
Xin chào các bạn! theo ý kiến chỉ đạo của anh em, mình đã mua calibra lt Spin thay thế sriver và đúng là em lên được thêm khoảng 2 bóng ! em không hiếu thắng mà chỉ chơi rèn thể lực thôi vì đi làm hay phải uống bia rượu nhiều quá! Hiện tại em đang dùng cốt Mazunov off+, FH Calibra lt Spin, BH là gai ngang dài 755. Em muốn thay mặt 755 bằng mặt khác tính năng phản xoáy mạnh hơn, hỗ trợ tấn công tốt hơn em nên mua mặt nào anh ạ? nếu mà bên BH đánh gai dọc để Ve , vẩy ( tấn công) thì có được không anh ? và nếu được thì mua mặt nào anh ạ? Em cảm thấy cách chơi mạnh nhất của em là BH gò, chặn đẩy, và hiện tại em đã cắt và vuốt được rồi ạ, FH thì em dùng để tấn công bằng quả giật mạnh. em muốn phát huy lối đánh này và em cảm thấy BH hiện tại không chỉ gò, đẩy nữa mà em thích tấn công nhiều hơn ! em rất mong sự giúp đỡ của các anh!

Cho em xin hỏi là gai công ( ngắn, dọc) bên BH có đỡ giao bóng dễ không ạ? chặn , đẩy có bằng gai ngang dài không ạ?
Nếu hiện tại bây giờ bạn cảm thấy mình đánh nên trái tấn công nhiều hơn và thích tấn công hơn thì bạn nên dùng gai chân gắn và dùng gai 755,tất nhiên khi bạn dùng gai chân ngắn để tấn công thì các quả đỡ hay trả giao bóng của bạn sẽ không đc tốt như gai chân dài nữa đâu,vì gai chân dài đỡ giao bóng tốt hơn gai chân ngắn,tất nhiên là các loại gai công sẽ chặn đẩy tốt hơn gai chân dài rất nhiều!chúc bạn thành công!

Last edited:

thuanlacsg

Đại Tá
Xin chào các bạn! theo ý kiến chỉ đạo của anh em, mình đã mua calibra lt Spin thay thế sriver và đúng là em lên được thêm khoảng 2 bóng ! em không hiếu thắng mà chỉ chơi rèn thể lực thôi vì đi làm hay phải uống bia rượu nhiều quá! Hiện tại em đang dùng cốt Mazunov off+, FH Calibra lt Spin, BH là gai ngang dài 755. Em muốn thay mặt 755 bằng mặt khác tính năng phản xoáy mạnh hơn, hỗ trợ tấn công tốt hơn em nên mua mặt nào anh ạ? nếu mà bên BH đánh gai dọc để Ve , vẩy ( tấn công) thì có được không anh ? và nếu được thì mua mặt nào anh ạ? Em cảm thấy cách chơi mạnh nhất của em là BH gò, chặn đẩy, và hiện tại em đã cắt và vuốt được rồi ạ, FH thì em dùng để tấn công bằng quả giật mạnh. em muốn phát huy lối đánh này và em cảm thấy BH hiện tại không chỉ gò, đẩy nữa mà em thích tấn công nhiều hơn ! em rất mong sự giúp đỡ của các anh!

Cho em xin hỏi là gai công ( ngắn, dọc) bên BH có đỡ giao bóng dễ không ạ? chặn , đẩy có bằng gai ngang dài không ạ?
Gai dài mà tấn công ngon chắc bạn nên chơi gai CHAOS của Andro
Còn gai công nó gần như mặt vợt bình thường nên đỡ giao bóng - chặn đẩy - tấn công cũng y như mặt vợt bình thường. Có khác xíu là nhịp gai đi chậm lại và khi phát lực bóng đi chuội hơn mút nhiều

DucCat

Đại Tá
Mình cảm ơn bạn đã tư vấn giúp mình nhé![/QUO
cảm ơn bạn đã giành thời gian cho mình nhé!
Cho mình xin hỏi là gai công chân ngắn có nhất thiết phải là gai dọc không bạn à? gai dọc và ngang khi đánh có khác nhau nhiều không nhỉ??
Trước đây mình có sử dụng qua gai dọc và ngang vì thế mình cảm thấy dùng gai ngang lực mạnh hơn gai dọc ít thôi,không mạnh hơn nhiều đâu!Nhưng không biết bạn thế nào?Đấy là mình cảm thấy thế,nếu bạn sử dụng qua và bạn thấy ngược lại thì bạn thông cảm nhớ!

Last edited:

Thanh Trà

Moderator
Staff member

Bạn đang dùng gai dài 755, tôi nghĩ ko hợp lý nếu chuyển sang gai ngắn, và trong nhiều tháng bạn sẽ đánh như thế nào?
Bạn nên vẫn sdụng gai dài nhưng tìm mặt có tính năng allround phù hợp lối chơi ôm bàn, gò chặn dị, ve vẩy moi móc tốt.

Bạn xem mặt gai này và lối chơi gai trái dưới đây có phải đúng với ý bạn ko:
http://www.bongbansaigon.com/forum/index.php?threads/373/page-3#post-4867

Thanh Trà

Moderator
Staff member
Mình cảm ơn bạn đã giành thời gian cho mình nhé! Trước đây mình dùng 2 mặt láng cả mới chuyển sang gai được 2 tháng , mình chơi cũng được 15 năm rồi nên mình nghĩ sẽ thích nghi nhanh thôi! cho mình xin hỏi là tính năng ALLROUND là gì vậy bạn? và nếu sử dụng tiếp gai dài thì mình nên nâng cấp mua mặt nào bạn nhỉ?
Allround của gai dài là thủ vẫn tốt, mà khà năng công cũng dễ hơn gai dài chuyên cho thủ.
Bạn vào link trên thì bít đc mặt j và lối đánh mục sở thị qua vidéo mà.

Thanh Trà

Moderator
Staff member
Bạn có thể nói rõ hơn được không bạn? nó là gai ngang hay dọc nhi? gai có ma sát hay k có ma sát nhỉ? nó so sánh với 755 về độ dài gai, tính năng thì nó khác thế nào banj nhỉ?
Bạn lại thík mỳ ăn liền rồi. Theo link trên, nếu đọc gần như có hết câu trả lời của bạn rồi.
Độ bền chắc >5 lần 755, tính năng toàn diện hơn, đkhiển tốt hơn nhiều. Hình ở đó làgai ngang. Gai đủ masat hợp lệ theo qđịnh của Ittf.

Tôi ko cảm hứng chơi gai ko masat từ khi Ittf cấm, nên cũng ko khuyên ai dùng nó.

Yinhe Galaxy

Trung Sỹ
Chào bác Thanh Trà.
Mặt vợt TSP Curl P-3 phải chọn miếng lót (sponge) bao nhiêu mili để dễ điều khiển vậy bác? Như mặt vợt bác đang dùng miếng lót là bao nhiêu mili?
Và mặt vợt nầy đang được bán ở đâu? Ở Dung bóng bàn và Dungcubongban không thấy bán.
Vài lời thăm hỏi. Chúc bác một ngày vui.
Yinhe Galaxy.

hungtv2002

Đại Tá
Chào bác Thanh Trà.
Mặt vợt TSP Curl P-3 phải chọn miếng lót (sponge) bao nhiêu mili để dễ điều khiển vậy bác? Như mặt vợt bác đang dùng miếng lót là bao nhiêu mili?
Và mặt vợt nầy đang được bán ở đâu? Ở Dung bóng bàn và Dungcubongban không thấy bán.
Yinhe Galaxy.
Theo kinh nghiệm của mình thì lót gai nên đánh tầm khoảng 1mm là tốt nhất, vừa có độ dị của gai vừa có khả năng công

Thanh Trà

Moderator
Staff member
Chào bác Thanh Trà.
Yinhe Galaxy.

1. Lót dày bao nhiêu để dễ điều khiển:

Câu hỏi này rất khó trả lời ngắn gọn được (bác cũng ko nói RƠ đánh của bác như thế nào), ví như chủ công bằng gai dài cần mút dày mới dễ điều khiển, gò ôm bàn lót dày dễ bị bồng bềnh bóng ko "độc".... Xin tóm tắt với bác như vầy:
- Theo lối đánh:
+ Ôm bàn, gò chặn thụ động: Lót OX-0.5mm;
+ Ôm bàn, gò chặn tích cực (tích cực ve vẩy, tấn công hơn): Lót 0.6-1.0mm;
+ Cắt phòng thủ xa bàn: Lót 0.8-1.2mm;
+ Chủ công bằng gai dài: Lót 1.4-1.7mm
- Tùy động tác: Rất nhiều người cùng lối chơi, nhưng các động tác mỗi người mỗi kiểu, nên cũng có những yêu cầu dày mỏng khác nhau;
- Theo thói quen "khẩu vị" xài lót dày/mỏng: cái này nhiều khi cũng rất quan trọng và ảnh hưởng khá nhiều đến hiệu quả của cú đánh. Nên, nếu thấy lối đánh của mình với lót khác hẳn với nguyên lý chung thì đừng có đổi ngay, mà chỉ nên thử nghiệm thay đổi độ dày/mỏng một chút ít thôi theo hướng đó rồi luyện và tìm dần cảm giác với hiệu quả của nó.

2. Lót mặt vợt của tôi đang dùng:
Tôi chủ công gai dài bên thuận tay, nên dùng lót khá dày 1.4~1.5mm. Với các lối đánh khác đừng có ai sử dụng lót dày quá 1.2mm.

3. Curl P-3 bán ở đâu:
Curl P-3 nguyên bản của nhà SX có 4 loại lót:
- OX (ko lót);
- 0.3-0.6mm;
- 1.0-1.3mm;
- 1.4-17mm.

Nếu bác sử dụng bên trái tay mà mức độ tấn công vừa phải, thì tôi nghĩ Curl P-3αR sẽ hay hơn.
(P-3 công tốt hơn chút; P-3αR kê chặn dị hơn chút).

Nơi bán ở VN:
- Cửa Hàng Đại lý:
Có sẵn/hoặc đặt tại Cty TakeCo (Saigon)
http://bongban.asia/home/index.php?...tegory_id=47&option=com_virtuemart&Itemid=136

- Hoặc nhờ Shikagm (Huỳnh Tuấn An - Cần Thơ) mua mặt j cũng có:
http://bongban.org/threads/tu-van-choi-mat-gai.862/page-8#post-390210

Yinhe Galaxy

Trung Sỹ
Chào bác Thanh Trà.
Cảm ơn bác thật nhiều vì đã cho tôi tin tức chuẩn xác về cách sử dụng gai TSP Curl P3 và nơi có thể mua được mặt gai nầy.
Rơ (jeux) tôi dùng gai bên BH để hất nhẹ hoặc rờ ve (coup de revers) khi đối thủ giao bóng ngắn, và đánh nhiều hơn chặn khi đối thủ giao bóng dài phía BH.
Chắc là tôi phải chọn TSP curl P3 với miếng lót từ 1.0-1.3m/m.
Một lần nữa Cảm ơn bác thật nhiều.
Chúc bác và các bạn trên diễn đàn một ngày thật vui.
Yinhe Galaxy

lamvt

Thượng Tá
Mình có dư một số mặt gai ,vừa trung vừa dài mua để thử tìm cảm giác như :
1.TSP CURL P4 gai gài mềm,công trái dễ và có thể bạt bên phải tuỳ khả năng của người chơi ,lót simily đẹp,dễ đánh hơn OX tuy nhiên vẫn giữ được độ hiểm của gai.
2.Amstrong Attack M8 gai trung ,gai dọc ko lót,cắt trái bóng sang thấp,có tính năng gai dài,dùng công trái hay,cắt phải rất hay.Gai có độ diều khiển cao,cực bền.
3.YASAKA Cobalt anpha Gai trung ,gai dọc ko lót tuy nhiên cao su rất dày.Gai này là gai allround chính danh,cực bền.
Vì số tiền ko lớn nên ưu tiên bác nào mua cả để thử gai.Tổng giá 3 miếng là 650 ngàn.Hoặc nếu riêng từng miếng thì giá theo thứ tự:
miếng 1: 300.000 (đang cho một bạn đánh thử nên ảnh up sau), miếng 2 : 250.000 , miếng 3 : 250.000.
Tất cả đều mầu đỏ,dán vừa ZJK ZLC.
Thêm một miếng gai công mới đánh thử vài lần, rất mới 802-40 mầu đỏ lót max cực mềm.Đánh trái ,phải đều hay vì gai có độ bám xoáy rất cao ,tốc độ lớn,bóng sang chụi.Định lấy để đánh hai bên gai nhưng anh em tẩy chay nên bán. Miếng này 250 ngàn.

Hiện mình đang thử hai miếng gai dài là TIBHA GRASS D.TECS và STIGA DESTRYOER và miếng gai ANDRO CLASSIC ,gai ngắn,gai rất nhỏ lót vải nguyên của Andro vùa mang từ đức về.Đây là mẫu gai của những năm 1960 cùng thời với cây vợt Berna nổi tiếng của pháp cũ.
Mong được chia sẻ với mọi người cho vui.
Hình của các miếng gai đây.

Attachments

134.7 KB · Đọc: 0
    142.6 KB · Đọc: 0
    131.2 KB · Đọc: 0
    129.7 KB · Đọc: 0

Thanh Trà

Moderator
Staff member
bac thanh tra oi , mua mat vot tsp curl p-3 o dau . toi ra hung ha ho ko co , xin bac chi giup , cam on

Bác đặt mua trong Nam, đã nói tại post #19 trang trc rồi mà bác. Bác chịu khó quay lại trang 1 tại bài có link này:

http://bongban.org/threads/can-anh-...ay-trai-hoac-giat-moi-trai.31684/#post-430899

Theo lối đánh của bác, tôi đoán sdụng Curl P-3aR với lót mỏng loại 0.3-0.6mm chắc dị và hợp hơn, tại link này:

http://bongban.asia/home/index.php?...tegory_id=15&option=com_virtuemart&Itemid=109

Last edited:

thaythuydn

Đại Tá
Chào bác Thanh Trà.
Cảm ơn bác thật nhiều vì đã cho tôi tin tức chuẩn xác về cách sử dụng gai TSP Curl P3 và nơi có thể mua được mặt gai nầy.
Rơ (jeux) tôi dùng gai bên BH để hất nhẹ hoặc rờ ve (coup de revers) khi đối thủ giao bóng ngắn, và đánh nhiều hơn chặn khi đối thủ giao bóng dài phía BH.
Chắc là tôi phải chọn TSP curl P3 với miếng lót từ 1.0-1.3m/m.
Một lần nữa Cảm ơn bác thật nhiều.
Chúc bác và các bạn trên diễn đàn một ngày thật vui.
Yinhe Galaxy
Nếu thích coup de revers thì nên dùng gai trung NEPTUNE của TQ như Lâm gai đang dùng

thaythuydn

Đại Tá
Mình có dư một số mặt gai ,vừa trung vừa dài mua để thử tìm cảm giác như :
1.TSP CURL P4 gai gài mềm,công trái dễ và có thể bạt bên phải tuỳ khả năng của người chơi ,lót simily đẹp,dễ đánh hơn OX tuy nhiên vẫn giữ được độ hiểm của gai.
2.Amstrong Attack M8 gai trung ,gai dọc ko lót,cắt trái bóng sang thấp,có tính năng gai dài,dùng công trái hay,cắt phải rất hay.Gai có độ diều khiển cao,cực bền.
3.YASAKA Cobalt anpha Gai trung ,gai dọc ko lót tuy nhiên cao su rất dày.Gai này là gai allround chính danh,cực bền.
Vì số tiền ko lớn nên ưu tiên bác nào mua cả để thử gai.Tổng giá 3 miếng là 650 ngàn.Hoặc nếu riêng từng miếng thì giá theo thứ tự:
miếng 1: 300.000 (đang cho một bạn đánh thử nên ảnh up sau), miếng 2 : 250.000 , miếng 3 : 250.000.
Tất cả đều mầu đỏ,dán vừa ZJK ZLC.
Thêm một miếng gai công mới đánh thử vài lần, rất mới 802-40 mầu đỏ lót max cực mềm.Đánh trái ,phải đều hay vì gai có độ bám xoáy rất cao ,tốc độ lớn,bóng sang chụi.Định lấy để đánh hai bên gai nhưng anh em tẩy chay nên bán. Miếng này 250 ngàn.

Hiện mình đang thử hai miếng gai dài là TIBHA GRASS D.TECS và STIGA DESTRYOER và miếng gai ANDRO CLASSIC ,gai ngắn,gai rất nhỏ lót vải nguyên của Andro vùa mang từ đức về.Đây là mẫu gai của những năm 1960 cùng thời với cây vợt Berna nổi tiếng của pháp cũ.
Mong được chia sẻ với mọi người cho vui.
Hình của các miếng gai đây.
Mình đang thử Tibhar Grass-D Tecs thấy khá tốt.Đang đặt hàng mới gai dài number one của Dr Neubauer.Đây là gai có friction gai dọc.Ngày mai mình sẽ dán trên cốt vợt combination effect Sau khi thử nghiệm sẻ trình làng bản so sánh giữa 3 loại gai Tibhar Grass D.Tecs,superblock và number one mới nhất.Giá củng rẻ thôi gần một triệu

Thanh Trà

Moderator
Staff member
Nếu thích coup de revers thì nên dùng gai trung NEPTUNE của TQ như Lâm gai đang dùng
Em công bằng gai, nên rất sợ gai tàu hay gẫy - chỉ thík gai bền. Vì vậy, chỉ khuyên đc trong số cái j mình bít thôi.

Last edited:

Bình luận từ Facebook