Cảm nhận về Gatient Glory sau 2 buổi đánh thử!

tosiosHD

Đại Tá
Chào các bạn!!!
Sau khi được Tú cho mượn Glory, mình đã mặc áo cho em nó là Rakza 7 soft và Genius và đã trải nghiệm được 2 buổi. Chỉ còn 2 buổi trải nghiệm nữa thôi là phải trả cốt cho Tú nên mình viết sơ qua cảm nhận về cốt này cho anh em chém gió tí:
+ Cảm giác ban đầu cầm cốt đúng như nhà sản xuất đã nói, cốt vợt cầm rất cân bằng, cán cầm ôm tay, dễ chịu!
+ Cốt vợt hơi rung khi đánh bóng;
+ Giật bóng khá xoáy; điều điểm rơi tốt;
+ Khi bóng chạm cốt có vẻ nảy ra nhanh (có lẽ do lớp gỗ ngoài cùng là rosewood chăng?), nhưng sau đó bóng lại đi chậm lại và có xu hướng tụt xuống (có thể do lớp gỗ trong cùng dày và ít nảy chăng?)... Đối phương cứ tưởng bóng bay ra xa thì bóng lại rơi gần lưới, đối phương cứ tưởng bóng bay ra khỏi bàn thì bóng lại rơi vào bàn. Thế mới hay!
--->>>Nói chung, cốt đánh bóng cho cảm giác khá thú vị. Có vẻ như cốt có cảm giác cứng khi bóng bật vào cốt và bật ra nhanh, nhưng sau đó bóng lại có xu hướng bay chậm lại và tụt xuống. Điều này có thể là do cấu tạo các lớp gỗ của Glory.
Trên đây là 1 số cảm nhận của mình sau khi trải nghiệm Glory được 2 buổi. Anh em nào am hiểu hơn về cốt có thể vào đây giải thích giúp mình nguyên nhân của 1 số cảm nhận ở trên để mình hiểu hơn vì 2 hôm nữa là phải trả cốt cho Tú rồi!

Last edited:

Ttfan2012

Đại Tá
Không hiểu sao mình có đánh nhiều loại vợt cùng một loại nhưng các ST và FL có cảm giác khác hẳn nhau (TMB ALC, Kong Linghui Special,...). Không biết cây Glory này có tình trạng tương tự hay không?

tosiosHD

Đại Tá
Không hiểu sao mình có đánh nhiều loại vợt cùng một loại nhưng các ST và FL có cảm giác khác hẳn nhau (TMB ALC, Kong Linghui Special,...). Không biết cây Glory này có tình trạng tương tự hay không?
+ Haha. Điều bạn nói chỉ có..."thuyền mới hiều biển mênh mông nhường nào"..., chỉ có nhà sản xuất mới biết được thôi bạn ạ!

thuanlacsg

Đại Tá
Chào các bạn!!!
Sau khi được Tú cho mượn Glory, mình đã mặc áo cho em nó là Rakza 7 soft và Genius và đã trải nghiệm được 2 buổi. Chỉ còn 2 buổi trải nghiệm nữa thôi là phải trả cốt cho Tú nên mình viết sơ qua cảm nhận về cốt này cho anh em chém gió tí:
+ Cảm giác ban đầu cầm cốt đúng như nhà sản xuất đã nói, cốt vợt cầm rất cân bằng, cán cầm ôm tay, dễ chịu!
+ Khi bóng chạm cốt có vẻ nảy ra nhanh (có lẽ do lớp gỗ ngoài cùng là rosewood chăng?), nhưng sau đó bóng lại đi chậm lại và có xu hướng tụt xuống (có thể do lớp gỗ trong cùng dày và ít nảy chăng?)... Đối phương cứ tưởng bóng bay ra xa thì bóng lại rơi gần lưới, đối phương cứ tưởng bóng bay ra khỏi bàn thì bóng lại rơi vào bàn. Thế mới hay!
--->>>Nói chung, cốt đánh bóng cho cảm giác khá thú vị. Có vẻ như cốt có cảm giác cứng khi bóng bật vào cốt và bật ra nhanh, nhưng sau đó bóng lại có xu hướng bay chậm lại và tụt xuống. Điều này có thể là do cấu tạo các lớp gỗ của Glory.
Trên đây là 1 số cảm nhận của mình sau khi trải nghiệm Glory được 2 buổi. Anh em nào am hiểu hơn về cốt có thể vào đây giải thích giúp mình nguyên nhân của 1 số cảm nhận ở trên để mình hiểu hơn vì 2 hôm nữa là phải trả cốt cho Tú rồi!
Cảm giác của a nó giống hệt cảm giác của em nên có vẻ e và Tú tư vấn chuẩn a nhỉ =)))))
Chơi Glory mà chơi luôn cái miếng H3 pro blue sponge thì ủng hộ em nha ^^

nanakizhang

Đại Tá
mình đánh cây RW7 cũng có cảm giác bóng tụt xuống khi qua bàn đối phương, có lẽ do động tác và cấu tạo của cốt vợt chăng? Cùng động tác, đánh cây Bawell Fleet bóng qua êm ru, rất ngọt.

Last edited:

tosiosHD

Đại Tá
Cảm giác của a nó giống hệt cảm giác của em nên có vẻ e và Tú tư vấn chuẩn a nhỉ =)))))
Chơi Glory mà chơi luôn cái miếng H3 pro blue sponge thì ủng hộ em nha ^^
+ Nhờ cao thủ Thuận giải thích tại sao bóng chạm cốt thì có vẻ bật ra nhanh, nhưng sau đó bóng lại bay chậm lại và có xu hướng tụt xuống làm đối phương phán đoán nhầm?

phungducthang

Đại Tá
Về nguyên tắc thì chỉ khác nhau cái cán, nhưng trên thực tế nhiều người nhận xét như vậy?
Về kích thước FL và ST ở một số hãng, hoặc ở 1 số cốt vợt cụ thể phần eo ở giữa cán FL nhỏ hơn và mỏng hơn khá nhiều trong khi 1 số cốt khác cán FL có phần eo có thể coi là tương đương, riêng phần đuôi loe hơn ST mà thôi. Thiết kế như vậy có thể ít nhiều ảnh hưởng đến sự khác nhau về cảm giác bóng của 1 số cốt vợt FL so với ST không?

tosiosHD

Đại Tá
Nghe mô tả của anh em thấy sao giống cốt đánh gai thủ quá vậy :D ngứa ngáy nha
+OH, cảm giác rất Jomost. Nhìn đối thủ lùi ra định phòng thủ kê bóng nhưng bóng lại tụt lại đằng trước, nhìn đối thủ giật hụt, nhìn đối thủ tưởng bóng ra khỏi bàn mà lại rơi xuống bàn...tự dưng thấy thương đối thủ quá. Chẳng hiểu điều gì đã làm cho cốt có tính năng thế này. Xin nói trước là mút mình thử vẫn còn mới nhé. Nguyên nhân do mút là 0%!

Daoky09

Đại Tá
Chào các bạn!!!
Mình mới mua của Tú cây Gatien Pure, cũng chơi được vài buổi và cũng có cảm giác như vậy. Bản thân mình cũng như đối thủ, nhiều khi cứ tưởng bóng ra ngoài bàn nhưng cuối cùng nó lại cắm vào bàn. ngoài ra xin thêm vài cảm nhận nữa: (FH: Agrit; BH: sriver EL)
+ Tiếng kêu như gai có lót.
+ Giật bóng xoáy xuống nặng, rất nhẹ nhàng.
+ Tốc độ bạt bóng cực cao.
+ Giao bóng không cho đối phương mượn lực, bóng đi rất dị
+ Kiểm soát cực tốt (hơn cả Tosios ).
+ Moi, móc kém.( vấn đề này mình không hiểu tại sao ? )

@Daoky09 e xin góp ý 1 tí hihi
Cái đoạn "Kiểm soát bóng cực tốt(hơn cả Tosios). Bác ơi cây Tosios có bao giờ đc nhắc đến là 1 cây vợt kiểm soát tốt đâu,nên bác nói điều ý làm e cứ thấy buồn cười :D :D :D

Daoky09

Đại Tá
@Daoky09 e xin góp ý 1 tí hihi
Cái đoạn "Kiểm soát bóng cực tốt(hơn cả Tosios). Bác ơi cây Tosios có bao giờ đc nhắc đến là 1 cây vợt kiểm soát tốt đâu,nên bác nói điều ý làm e cứ thấy buồn cười :D :D :D
Vì bạn đánh cốt thuần gỗ nên độ kiểm soát của toisos không được tốt là phải rồi ?

nanakizhang

Đại Tá
Mình mới mua của Tú cây Gatien Pure, cũng chơi được vài buổi và cũng có cảm giác như vậy. Bản thân mình cũng như đối thủ, nhiều khi cứ tưởng bóng ra ngoài bàn nhưng cuối cùng nó lại cắm vào bàn. ngoài ra xin thêm vài cảm nhận nữa: (FH: Agrit; BH: sriver EL)
+ Tiếng kêu như gai có lót.
+ Giật bóng xoáy xuống nặng, rất nhẹ nhàng.
+ Tốc độ bạt bóng cực cao.
+ Giao bóng không cho đối phương mượn lực, bóng đi rất dị
+ Kiểm soát cực tốt (hơn cả Tosios ).
+ Moi, móc kém.( vấn đề này mình không hiểu tại sao ? )
Moi móc kém có thể do mus không hợp cốt, bề mặt gỗ rosewood thuộc gỗ cứng, kết hợp với mus mềm sẽ ổn hơn bác.

tuankhoai

Đại Tá
Về nguyên tắc thì chỉ khác nhau cái cán, nhưng trên thực tế nhiều người nhận xét như vậy?
Về kích thước FL và ST ở một số hãng, hoặc ở 1 số cốt vợt cụ thể phần eo ở giữa cán FL nhỏ hơn và mỏng hơn khá nhiều trong khi 1 số cốt khác cán FL có phần eo có thể coi là tương đương, riêng phần đuôi loe hơn ST mà thôi. Thiết kế như vậy có thể ít nhiều ảnh hưởng đến sự khác nhau về cảm giác bóng của 1 số cốt vợt FL so với ST không?
cán ST thực ra là phần cán gần mang cá to hơn phần đít, nếu nhìn qua ảnh thì nhìn thấy thẳng nhưng trên thực tế thì phần đít cán có tem bạc nhỏ hơn.

hungtv2002

Đại Tá
Chào các bạn!!!
nghe hay quá...kg bít anh có được mượn trải nghiệm kg nhỉ

phungducthang

Đại Tá
cán ST thực ra là phần cán gần mang cá to hơn phần đít, nếu nhìn qua ảnh thì nhìn thấy thẳng nhưng trên thực tế thì phần đít cán có tem bạc nhỏ hơn.
Nhận xét này có vẻ như chỉ dành riêng cho ST Butterfly tem bạc? Còn những cây ST khác của Nittaku, AVX... thì sao? Nhìn thì thấy nó thẳng chứ cũng không đo thử bao giờ.

Last edited:

Timo boll VN

Trung Uý
Mình thích nhất cảm nhận này đó Đạt:
.." + Giật bóng khá xoáy; điều điểm rơi tốt;
+ Khi bóng chạm cốt có vẻ nảy ra nhanh (có lẽ do lớp gỗ ngoài cùng là rosewood chăng?), nhưng sau đó bóng lại đi chậm lại và có xu hướng tụt xuống (có thể do lớp gỗ trong cùng dày và ít nảy chăng?)... Đối phương cứ tưởng bóng bay ra xa thì bóng lại rơi gần lưới, đối phương cứ tưởng bóng bay ra khỏi bàn thì bóng lại rơi vào bàn. Thế mới hay!.."

Nếu nhiều bác có cùng cảm nhận này chắc cũng phải giảm bia :D sắm vũ khí thui..hi

Bình luận từ Facebook