Cảm nhận giữa Tmb alc và zlc

ngoctuan0307

Binh Nhì
Có anh bạn hỏi cảm nhận giữa Tmb alc và zlc Mà E thì đang chơi Tmb zlc, chưa thử Tmb alc nên không so sánh được.(ngoại trừ giá..;) cấu tạo từ ZYLON CARBON và Arylate Carbon)
Các bác đã qua 2 em này rồi giúp em nhé !
Thank.

Last edited:

ping80

Trung Uý
đa phần mọi người thích TMB ZLC hơn TMB ALC, nhưng TimoBoll hiện tại vẫn xài cây TMB ALC ST thì phải.

LMC

Trung Tá
ZLC giật bóng cắm và hiểm hơn nhiều nhưng không kiểm soát bằng ALC, ALC giật bóng chuẩn điểm xử lý bóng chuẩn hơn nhưng chậm hơn có vẻ rung hơn

zhang là vis

Đại Uý
hehe.quan điểm của em là ALC hay hơn ạ.thích cái kiểm soát của ALC.bóng đi chuẩn điểm an tòan cao.ZLC thì là cốt công thủ toàn diện rồi.bóng đi hiểm hơn ALC thật.cảm giác đánh ALC và ZLC khác nhau mỗi thứ rung 1 kiểu và em thích kiểu rung của ALC hơn.nhiều bác không thích :) cân nặng thì ALC nặng hơn.Nói chung là nếu có điều kiện thì bác nên mua ZLC để đỡ phải đổi nhiều.Nhưng cũng phải mất 1 2 tuần để làm quen cốt.ZLC cứ phải đi với Tenergy thì mới thấy hết độ hay của ZLC ạ :) Vài ý kiến cá nhân em thôi

zhang jike vn

Binh Nhì
Mình đã chơi qua nhiều cây ALC và 1 cây ZLC. Nói chung ZLC cắt gò bỏ điểm và xử lý xoáy rất hiểm. Giật nhẹ và bạt rất an toàn và tuyệt nhưng giật đôi công xung thì không mạnh bằng ALC. Tuy nhiên kiểm soát thì ZLC hơn ALC. Mới chơi ZLC rất khó làm quen phải mất hơn tháng cân chỉnh thì mới thấy được cái hay ZLC. Nhiều người mới mua ZLC thấy ko hợp bán ngay là một thiếu xót lớn. ZLC rung nhẹ rất êm tay không như ALC hơi khô có lẽ đây là lý do làm ZLC công thủ tốt.
Tóm lại: có tiền thì mua luôn ZLC, ít thì nên chọn ALC cũng rất tuyệt giật xung hơn. Hai dòng ALC và ZLC thích hợp Tenergy 64, hexer plus, nói chung mặt đừng quá cứng.

Last edited:

docmaorg

Đại Tá
Có anh bạn hỏi cảm nhận giữa Tmb alc và zlc Mà E thì đang chơi Tmb zlc, chưa thử Tmb alc nên không so sánh được.(ngoại trừ giá..;) cấu tạo từ ZYLON CARBON và Arylate Carbon)
Các bác đã qua 2 em này rồi giúp em nhé !
Thank.

Lại nghĩ cách đổi vợt với đổi cốt vợt à, tình hình là cần ngâm cứu võ công đi đổi cốt đổi vợt nhiều chỉ tạo cảm giác được mấy hôm rồi đâu lại vào đó thôi.

Ma_Wenge

Đại Uý
Lại nghĩ cách đổi vợt với đổi cốt vợt à, tình hình là cần ngâm cứu võ công đi đổi cốt đổi vợt nhiều chỉ tạo cảm giác được mấy hôm rồi đâu lại vào đó thôi.

Mình sẽ phải suy nghĩ rất nhiều với câu này của bạn! hihihih...... Có lý!!!

ngoctuan0307

Binh Nhì
E vẫn đang ngâm cứu em zlc kết hợp với e TEN05fx lấy của anh đó, đổi chi đâu. Cũng muốn tìm hiểu thêm về người anh em alc thui ! Mà a chuyển qua Gergely Alpha rồi à ?

Last edited:

docmaorg

Đại Tá
E vẫn đang ngâm cứu em zlc kết hợp với e TEN05fx lấy của anh đó, đổi chi đâu. Cũng muốn tìm hiểu thêm về người anh em alc thui ! Mà a chuyển qua Gergely Alpha rồi à ?

Uh anh đánh Ger rồi đòn ko hiểm ác bằng TMB nhưng hợp với bản thân công thủ đều ngon cả. TMB thủ ko được nảy tưng tưng.
Tại Ger lần đầu tiên cầm vợt đánh hoàn toàn ko có cảm giác lạ lẫm, đánh như 1 cây vợt mình chơi lâu lắm rồi nên gắn bó e nó luôn.

Last edited:

ngoctuan0307

Binh Nhì
Uh anh đánh Ger rồi đòn ko hiểm ác bằng TMB nhưng hợp với bản thân công thủ đều ngon cả. TMB thủ ko được nảy tưng tưng.
Tại Ger lần đầu tiên cầm vợt đánh hoàn toàn ko có cảm giác lạ lẫm, đánh như 1 cây vợt mình chơi lâu lắm rồi nên gắn bó e nó luôn.
Ok anh, Vì trước đó em cũng đã chơi Gergely rồi nên chắc một thời gian nữa không phát huy được TMB Zlc này chắc em cũng phải chuyển qua Gergely Alpha cho lành ..hi !

lion

Đại Tá
Em đã chuyển Timo Boll ALC > Timo Boll ZLC -> Michael Maze và thấy:
Timo Boll ALC: phát bóng xoáy, nảy ngắn, bóng nảy trung bình, gò khá, kiểm soát tốt, giật an toàn
nhưng bạt thì rất thất vọng, ngược lại trái tay (ve hay líp trên bàn) rất tốt và chuẩn, giật trái cũng
khá OK, giá tầm 3Tr.

Timo Boll ZLC: phát bóng xoáy, nảy dài, bóng nảy trung bình cao, gò khá, kiểm soát tốt, giật bắn,
bạt OK, đánh xa bàn tốt, trái tay (ve, líp trên bàn, giật trái) tốt và chuẩn, giá tầm 4.3Tr, hình như là
cây vợt đắt nhất nhì và rất được ưa chuộng hiện nay.

Michael Maze: cùng chất liệu như Timo Boll ALC, phát bóng xoáy, nảy ngắn dài linh hoạt, gò tốt,
kiểm soát rất tốt, giật khá, bạt cực tốt (theo em đây là cây vợt bạt tốt nhất em từng chơi, tốt hơn
cả Timo Boll ZLC (trên các diễn đàn bóng bàn quốc tế cũng đều công nhận Michael Maze bạt tốt
nhất và là một cây vợt huyền thoại), trái tay tốt (ve, líp trên bàn, kê chặn đấy), giật trái khá tốt, xa
bàn nếu khéo đánh cũng rất hay, em dán 2 mặt đều là Donic Coppa X1 Gold đánh rất hợp và thik.
Nếu dán với mặt Acuda S2 thì thấy líp trái tay trên bàn bóng đi rất căng và xoáy, còn khi bạt phát
ra âm thành đùng đùng như sấm, đối thủ điếc hết cả tai.

Lại bàn về cốt, đúng như bác docmaorg nói, đổi nhiều chỉ tổ loạn đao pháp, tuy nhiên, để tìm ra
một cốt + bộ mút phù hợp với nó và phù hợp với lối đánh của mình rất khó, có người chọn phát
được ngay, có người phải trải qua nhiều lần thì mới kiếm được combo ưng ý.

Vì lẽ đó, em đã chọn dùng lại Michael Maze + Donic Coppa X1 Gold chứ không phải Timo Boll là
sự lựa chọn số một, quan trọng nhất là hợp và giúp mình hình thành và phát triển động tác cũng
như lối chơi các bác ạ. Chúc các bác tìm được vợ ưng ý.

sonkiko

Binh Nhì
Đúng rùi . Em đánh ôm bàn . Giật bạt em thấy ZLC đi với 64 đánh hay . Tuy sở trường giật bạt nhưng khi cần giật ma sát vẫn rât tốt

thangxay

Trung Sỹ
theo mình zlc tốt hơn hẳn so vs alc (chưa nói đến giá tiền),em dùng alc đc đúng 1 tháng phải bán vội,độ nảy và rung của alc ko ổn định và rất khó kiểm soát,nếu có kết hợp vs mút thì nên dùng loại mút ko cứng quá như bác bên trên nói là hoàn toàn chính xác ạ ^^vs tầm tiền mua alc có thể mua đc khổi kiếm ngon hơn hẳn.

Bình luận từ Facebook