Cảm giác bóng là gì?

nb.toan

Thượng Tá
Chào các bạn,
Xin hỏi, cảm giác bóng là gì vậy? Cảm giác bóng xuất phát từ cách đánh, từ cốt vợt hay từ mút vậy?
Tôi bối rối quá, mong các bạn giúp dùm.

dungatvt

Thượng Tá
Chào các bạn,
Xin hỏi, cảm giác bóng là gì vậy? Cảm giác bóng xuất phát từ cách đánh, từ cốt vợt hay từ mút vậy?
Theo mình cảm giác bóng sẽ hình thành qua quá trình tập luyện, thi đấu, ... nó phụ thuộc nhiều vào yếu tố thời gian hơn là cốt, mút.:D

Cảm giác bóng là bác cảm nhận được lúc vợt chạm vào bóng và biết được đường bóng sẽ đi như thế nào, điều khiển bóng vào đúng vị trí mình muốn, đánh cú nào là biết cú sẽ ra sao .
bác chưa khởi động thì đánh trái bóng gựng gạo, bóng tùm lùm chỗ .
Nôm na là vậy

Son_ct

Đại Uý
Chào các bạn,
Cảm giác bóng của các bác phủi thì em k dám nói. Chia sẻ cá nhân em: đầu tiên tập đánh bóng bằng kỹ thuật, sau đó tập phán đoán quả bóng và điều chỉnh cú đánh cho phù hợp, em nghĩ đấy là cảm giác bóng :)

nb.toan

Thượng Tá
Các bạn diễn giải rất có lý, nhưng mình vẫn cảm thấy chưa thỏa mãn, vẫn còn lùng bùng. Mình xem qua clip Thuận lác có đề cập đến cảm giác bóng khi hướng dẫn đôi công và giật bóng cùng với bạn Thành thì nhận ra một vài điều hơi khác.

Mình cho rằng cảm giác là phản ứng của các giác quan/hệ cơ/hệ thần kinh khi cảm nhận các tác động từ bên ngoài. Cùng 1 sự việc/hiện tượng, nếu một (các) giác quan không cảm nhận được hoặc cảm nhận chậm hoặc cảm nhận sai lệch thì phản ứng sẽ khác nhau. Ở vị trí/đẳng cấp/trình độ/hoàn cảnh khác nhau, cảm giác cũng sẽ khác nhau.

Ví dụ:
  • khi 1 người phát biểu câu gì đó, sẽ có 1 số người cười, 1 số người bực bội và 1 số người không phản ứng gì hết (không phải là che dấu cảm xúc đâu), hoặc
  • khi 1 đứa trẻ được sinh ra, nó thì khóc oe oe, mẹ nó thì vừa cười vừa khóc còn ba nó thì cứ trố mắt ra nhìn.
Từ đó cho thấy cảm giác là thứ khó hiểu, không ổn định và không có quy luật chung nhưng luôn có, sẽ không bao giờ bị cái gọi là "mất cảm giác", có điều, hệ quả có được chấp nhận, hài lòng hay thỏa mãn không thôi.

Do hạn chế về thâm niên, trình độ và kiến thức bóng bàn, mình chỉ nghĩ "cảm giác bóng" là cảm nhận về bóng (có sự phân tích bóng một cách nhanh chóng và sâu sắc về độ xoáy, chiều xoáy, tốc độ, độ cao, độ dài, điểm rơi thông qua mắt và tai) ngay sau khi bóng ra khỏi mặt vợt của đối phương (lần 1) và ra khỏi mặt bàn của chúng ta (lần 2), sau đó là hành động ngay 1 trong các động tác như gò, chặn, đẩy, hất hay đánh bóng.

Nếu như bóng qua được bàn của đối phương thì coi như là thành công, không qua là không thành công; có khi chúng ta chỉ biết đứng nhìn theo bóng là do chúng ta không phản xạ kịp mà thôi, hoàn toàn không có chuyện mất hay không có cảm giác bóng. Còn việc đối phương có thể làm gì sau khi bóng qua bên đó thì là chuyện khác. Nếu ta luôn có thể gây khó khăn hoặc dứt điểm tốt thì ta có cảm giác bóng tốt, còn nếu ta đánh hỏng hoặc tạo điều kiện cho đối phương thắng điểm thì ta có cảm giác bóng không tốt.

Một người mới chơi cũng sẽ có cảm giác bóng nhưng khác với người đã chơi lâu.

Chất lượng cú đánh thì phụ thuộc rất nhiều vào phản xạ, trình độ, kỹ năng, kinh nghiệm, thâm niên và vũ khí đang sử dụng, không liên quan gì đến cảm giác bóng. Cảm giác với cốt/mút (như nảy, rung, đầm, bám, bung, ...) cũng không có liên quan gì đến cảm giác bóng. Khi đánh bóng hỏng, chúng ta thường đổ lỗi do cốt/mút (kể cả khi gặp đối thủ dùng mặt gai, anti) hoặc đổ lỗi do mất/không có cảm giác bóng. Hãy chuẩn bị vũ khí tốt và phù hợp hơn, rèn luyện nhiều hơn, kiên trì hơn thì kết quả sẽ tốt hơn.

Mình rất tự tin về việc có thể thích ứng rất mau và hiệu quả với rất nhiều loại cốt/mút khác nhau (chỉ cần có ma sát, ngoại trừ gai và anti) nhưng cảm giác bóng thì chỉ mới tiến bộ được đôi chút, tiếc là do mình không còn trẻ, khỏe, nhanh, bền, rất ít có đkiện tập & bạn tập chứ nếu không thì có thể hạ khối cao thủ tên tuổi đấy (đùa thôi).

Rất mong các bạn đóng góp thêm.

Last edited:

Profess.medical

Đại Uý
Chào các bạn,
Em xin quỳ trước câu hỏi của bác. Nó rõ ràng như thế rồi. Thôi thì cắt nghĩa theo từ điển tiếng việt vậy. Cảm :cảm nhận. Giác : giác quan. Bóng là quả bóng. Vậy cảm giác bóng là cảm nhận về quả bóng qua xúc giác,thị giác,và thính giác. Bác cũng có thể dùng thêm 1 số giác quan khác nếu bác muốn cảm nhận sâu sắc hơn. Kết bài e xin lạy bác 1 lần nữa ạ.

NTBB

Super Moderators
Các bạn diễn giải rất có lý, nhưng mình vẫn cảm thấy chưa thỏa mãn, vẫn còn lùng bùng. Mình xem qua clip Thuận lác có đề cập đến cảm giác bóng khi hướng dẫn đôi công và giật bóng cùng với bạn Thành thì nhận ra một vài điều hơi khác.

Mình cho rằng cảm giác là phản ứng của các giác quan/hệ cơ/hệ thần kinh khi cảm nhận các tác động từ bên ngoài. Cùng 1 sự việc/hiện tượng, nếu một (các) giác quan không cảm nhận được hoặc cảm nhận chậm hoặc cảm nhận sai lệch thì phản ứng sẽ khác nhau. Ở vị trí/đẳng cấp/trình độ/hoàn cảnh khác nhau, cảm giác cũng sẽ khác nhau.

Ví dụ:
  • khi 1 người phát biểu câu gì đó, sẽ có 1 số người cười, 1 số người bực bội và 1 số người không phản ứng gì hết (không phải là che dấu cảm xúc đâu), hoặc
  • khi 1 đứa trẻ được sinh ra, nó thì khóc oe oe, mẹ nó thì vừa cười vừa khóc còn ba nó thì cứ trố mắt ra nhìn.
Từ đó cho thấy cảm giác là thứ khó hiểu, không ổn định và không có quy luật chung nhưng luôn có, sẽ không bao giờ bị cái gọi là "mất cảm giác", có điều, hệ quả có được chấp nhận, hài lòng hay thỏa mãn không thôi.

Do hạn chế về thâm niên, trình độ và kiến thức bóng bàn, mình chỉ nghĩ "cảm giác bóng" là cảm nhận về bóng (có sự phân tích bóng một cách nhanh chóng và sâu sắc về độ xoáy, chiều xoáy, tốc độ, độ cao, độ dài, điểm rơi thông qua mắt và tai) ngay sau khi bóng ra khỏi mặt vợt của đối phương (lần 1) và ra khỏi mặt bàn của chúng ta (lần 2), sau đó là hành động ngay 1 trong các động tác như gò, chặn, đẩy, hất hay đánh bóng.

Nếu như bóng qua được bàn của đối phương thì coi như là thành công, không qua là không thành công; có khi chúng ta chỉ biết đứng nhìn theo bóng là do chúng ta không phản xạ kịp mà thôi, hoàn toàn không có chuyện mất hay không có cảm giác bóng. Còn việc đối phương có thể làm gì sau khi bóng qua bên đó thì là chuyện khác. Nếu ta luôn có thể gây khó khăn hoặc dứt điểm tốt thì ta có cảm giác bóng tốt, còn nếu ta đánh hỏng hoặc tạo điều kiện cho đối phương thắng điểm thì ta có cảm giác bóng không tốt.

Một người mới chơi cũng sẽ có cảm giác bóng nhưng khác với người đã chơi lâu.

Chất lượng cú đánh thì phụ thuộc rất nhiều vào phản xạ, trình độ, kỹ năng, kinh nghiệm, thâm niên và vũ khí đang sử dụng, không liên quan gì đến cảm giác bóng. Cảm giác với cốt/mút (như nảy, rung, đầm, bám, bung, ...) cũng không có liên quan gì đến cảm giác bóng. Khi đánh bóng hỏng, chúng ta thường đổ lỗi do cốt/mút (kể cả khi gặp đối thủ dùng mặt gai, anti) hoặc đổ lỗi do mất/không có cảm giác bóng. Hãy chuẩn bị vũ khí tốt và phù hợp hơn, rèn luyện nhiều hơn, kiên trì hơn thì kết quả sẽ tốt hơn.

Mình rất tự tin về việc có thể thích ứng rất mau và hiệu quả với rất nhiều loại cốt/mút khác nhau (chỉ cần có ma sát, ngoại trừ gai và anti) nhưng cảm giác bóng thì chỉ mới tiến bộ được đôi chút, tiếc là do mình không còn trẻ, khỏe, nhanh, bền, rất ít có đkiện tập & bạn tập chứ nếu không thì có thể hạ khối cao thủ tên tuổi đấy (đùa thôi).

Rất mong các bạn đóng góp thêm.

Cảm giác bóng (hay là 1 vật thể nào đó), theo mình hiểu là cảm nhận của mình đối với quả bóng (hay vật thể đó) khi nó tác động vào vợt của mình. Như vậy ít nhất phải có sự tiếp xúc giữa bóng và vợt mới tạo ra sự cảm nhận. Tuy nhiên trong bóng bàn thì khái niệm cảm giác bóng sẽ "mở rộng" về trước và sau thời điểm bóng chạm vợt, tức là ngay khi đối phương vung vợt đánh bóng là chúng ta đã có "cảm nhận" đường bóng đó mạnh hay nhẹ, cao hay thấp, xoáy hay không xoáy, xoáy ít hay xoáy nhiều; và khi bóng rời vơt đối phương thì mình đã "cảm nhận" được thêm cả điểm rơi, chiều xoáy của quả bóng. Cảm nhận khi bóng chạm vợt thì là tất nhiên rồi - vì là tác động trực tiếp. "Cảm nhận" sau khi chạm bóng chính là việc mình nhận ra ngay lập tức đường trả bóng của mình như thế nào: cao hay thấp, dài hay ngắn, xoáy hướng nào, xoáy nhiều hay ít, xoáy lên hay xoáy xuống, vào bàn hay ra ngoài, hay rúc lưới ... (có người vừa đánh bóng rời vợt là đã "yên tâm" ăn điểm - đứng cười; hoặc xuýt xoa tiếc rẻ vì biết chắc bóng ra ngoài hay rúc lưới).

Nếu những điều mình nói trên là ... có lý, thì rõ ràng cảm giác bóng phải là kết quả của hoạt động của các giác quan của chúng ta, như : thị giác (nhìn động tác đánh bóng của đối phương, nhìn quỹ đạo bóng, nhìn xoáy - nếu tinh mắt, nhìn điểm rơi...), thính giác (nghe tiếng vợt chạm bóng khi đối thủ giao bóng hay đánh trong loạt bóng qua lại...), xúc giác - "sờ" bóng - bằng cái vợt (biết được bóng của đối phương mạnh hay yếu, lỏng hay chặt, hướng bóng tác động vào mặt vợt...). Như vậy thì cảm giác bóng tốt là cả nhìn tốt, nghe tốt, "sờ" tốt. Mình nghĩ phải là tất cả những cái đó tốt mới gọi là có cảm giác bóng tốt, chứ giả dụ "sờ" tốt mà không đọc được xoáy, không phán đoán được hướng bóng và điểm rơi thì cũng dễ đánh hỏng bóng; hoặc phải hôm chúng ta vừa làm việc gì đó nặng (khiêng, xách vật nặng bằng cái tay cầm vợt), cảm giác như bị "bại cả tay" thì dù có nhìn rõ xoáy, rõ điểm rơi, bóng cao chót vót thì vẫn đánh hỏng bóng như thường - và cứ tự than "Ôi! Hôm nay tay mình sao thế này, như là tay của ai ý !?".

Và nếu những điều mình nói trên là ... có lý, thì cốt vợt và mặt vợt tham gia (khá nhiều) vào việc tạo nên cảm giác bóng (cảm giác "mở rộng" nhá !). Cái cốt có carbon cứng OFF++ và cái cốt thuần gỗ ALL chắc chắn cho chúng ta cảm nhận về quả bóng khác nhau - dù cùng loại mặt vợt. Mặt Donic Acuda S1 và S3 sẽ cho chúng ta "sờ" vào bóng thấy khác nhau. Thế nên theo mình cái đoạn mình bôi đậm màu nâu trong ý kiến của bác @nb.toàn có vẻ như không hợp lý.

Và nếu những điều mình nói trên là ... có lý, thì cái đoạn mình bôi đậm màu xanh trên kia của bác @nb.toàn cũng có vẻ không hợp lý. Mình nghĩ rằng, cùng một đường bóng đến, người có cảm giác bóng tốt sẽ có chất lượng cú đánh trả bóng tốt hơn người có cảm giác bóng kém.

Kinh nghiệm cá nhân mình (mình chơi phong trào, cho khỏe, ra mồ hôi thôi) thì để cải thiện cảm giác bóng, nên tập luyện thường xuyên (với Thầy, với bạn), tập nhiều bóng - tập với máy bắn bóng, tập với bạn cùng tập bằng nhiều bóng, tập tự đánh bóng vào tường... (tóm lại là càng "tiếp xúc" với càng nhiều quả bóng càng tốt), và chịu khó giao lưu cọ sát với càng nhiều đối thủ càng tốt, bất kể là trên cơ hay dưới cơ, hay ngang ngang - tất nhiên trên cơ nhiều quá thì dễ có cảm giác ... nản (vì ... "có bóng đâu mà đánh", hihi)!

Ham vui ! Có gì các bạn đừng cười ! À, mà cười cũng chả sao, càng vui !

Last edited:

backhand-ghost

Đại Tá
Theo mình cảm giác bóng sẽ hình thành qua quá trình tập luyện, thi đấu, ... nó phụ thuộc nhiều vào yếu tố thời gian hơn là cốt, mút.:D
Bác tổng kết rất chuẩn.
Đối với một người chơi nghiệp dư, rất khó có thể hoàn thiện được các vấn đề về mặt kỹ thuật. Nhiều khi biết sai nhưng cũng ko thể sửa, biết là chậm nhưng ko có cách nào để nhanh hơn.
Chỉ duy nhất có thể làm là nâng cao, trui rèn cảm giác bóng. Chỉ có một cảm giác bóng tốt mới phần nào bù đắp được những khiếm khuyết về mặt kỹ thuật mà thôi. Mà để làm được điều này thì duy nhất chỉ có mỗi cách là chơi nhiều, tập nhiều, để ý lắng nghe cơ thể mỗi khi cầm vợt.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Cảm giác bóng, thực ra giống như bóng đá thôi, là bao gồm

1. nhìn ra xoáy
2. biết điểm rơi
3. đánh ra xoáy

tại sao em nói thế, bởi vì:

1. trình cao hơn hẳn, thì chả cần tập trung, quả nào cũng xử lý được, bởi vì quả nào cũng nhìn ra + biết điểm + đánh ra

cảm giác chỉ nên nói khi đánh với người cùng giơ và ngang trình thôi, chứ không thể áp dụng cho bất cứ trường hợp nào khác, ví dụ như lạc jeu, trình bóng quá chênh lệch, .... Ví dụ thì đơn giản quá, các bác lạc jeu, hay gọi là kỵ jeu, chả nhẽ cảm giác bóng nó sợ ma đối thủ ? mà cứ gặp là biến mất, đánh không có cảm giác toàn thua. Bởi vì kỵ jeu tức là kỵ 1 trong 3 cái em nói ở trên, nên không thể đánh bóng cho tròn pha bóng được, mà luôn thiếu hụt cái gì đó khiến các cú đánh thiếu hẳn độ AN TOÀN và SẮC SẢO

Phải nói kỹ hơn về 3 cấu thành của cảm giác chi tiết, nhưng thôi, em trình D gà lại đi dạy đời, nói đến đây là ... em đi xạc pin đã

nb.toan

Thượng Tá
Cảm giác bóng, thực ra giống như bóng đá thôi, là bao gồm

1. nhìn ra xoáy
2. biết điểm rơi
3. đánh ra xoáy

tại sao em nói thế, bởi vì:

1. trình cao hơn hẳn, thì chả cần tập trung, quả nào cũng xử lý được, bởi vì quả nào cũng nhìn ra + biết điểm + đánh ra

cảm giác chỉ nên nói khi đánh với người cùng giơ và ngang trình thôi, chứ không thể áp dụng cho bất cứ trường hợp nào khác, ví dụ như lạc jeu, trình bóng quá chênh lệch, .... Ví dụ thì đơn giản quá, các bác lạc jeu, hay gọi là kỵ jeu, chả nhẽ cảm giác bóng nó sợ ma đối thủ ? mà cứ gặp là biến mất, đánh không có cảm giác toàn thua. Bởi vì kỵ jeu tức là kỵ 1 trong 3 cái em nói ở trên, nên không thể đánh bóng cho tròn pha bóng được, mà luôn thiếu hụt cái gì đó khiến các cú đánh thiếu hẳn độ AN TOÀN và SẮC SẢO

Phải nói kỹ hơn về 3 cấu thành của cảm giác chi tiết, nhưng thôi, em trình D gà lại đi dạy đời, nói đến đây là ... em đi xạc pin đã
Hay đấy!
Qua thời gian, a nghĩ điểm số 3 nên là: xử lý bóng qua bàn của đối hợp lý, vd: trả ngược xoáy, trả thêm xoáy (y như ta giao bóng lại cho đối), khởi công hoặc tấn công dứt điểm luôn.

Sonbb.cl

Trung Uý
Hay đấy!
Qua thời gian, a nghĩ điểm số 3 nên là: xử lý bóng qua bàn của đối hợp lý, vd: trả ngược xoáy, trả thêm xoáy (y như ta giao bóng lại cho đối), khởi công hoặc tấn công dứt điểm luôn.
Tôi hay mượn lực , xoáy của đối thủ đề khống chế bóng , khi cầm giao bóng , tay cầm bóng ướt mồ hôi , giao xoáy xuống vừa phải , hơi nhú ra khỏi bàn , mời đối thủ giật ...;) . Luôn thay đổi mặt vơt cũng như cách giao bóng ... để vô hiệu hóa cảm giác bóng cuả đôi thủ ... thấy rất hiệu quả .
Thiết nghỉ , làm cho đối thủ mất cảm giác bóng bằng :p cũng rất quan trọng . Nếu đánh 2 ṃ̣ặt mút , 1 mặt phải thật khô để giật và moi , tạo xoáy , còn 1 mặt hơi ẩm để kê chặn và bạt .
Haiz gặp người chơi khô ráo thì ta cho vợt khô ráo , gặp bọn ẩm ướt thì ta cho v ướt luôn . Đó gọi là cảm giác bóng ?

Last edited:

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Hay đấy!
em có anh bạn trình gà trong đó, muốn cho theo đuôi bác được không ?

Anh ấy người Sing, muốn cho làm đệ bác với @lamtq tập làm thần gió luôn

lamtq

Đại Tá
em có anh bạn trình gà trong đó, muốn cho theo đuôi bác được không ?

Anh ấy người Sing, muốn cho làm đệ bác với @lamtq tập làm thần gió luôn
A nói đc làm đc. Chưa làm thần gió đc.
Còn a bạn e thích nâng trình bóng thì ghé bên clb a hay chơi tập chung với đệ tử a vào tối ngày thường. Trình lên nhanh hay chậm tùy năng khiếu và time có thường xuyên hay ko+ nhiều yếu tố...; Muốn học làm thần gió thì cuối tuần ghé trưa T7 và CN. Nhậu chung với đám bạn bb của a là thành thần gió nhanh lắm, 1 tháng(8 buổi) là tốt nghiệp

Trạng .... CÁ

Đại Tá
A nói đc làm đc. Chưa làm thần gió đc.
Còn a bạn e thích nâng trình bóng thì ghé bên clb a hay chơi tập chung với đệ tử a vào tối ngày thường. Trình lên nhanh hay chậm tùy năng khiếu và time có thường xuyên hay ko+ nhiều yếu tố...; Muốn học làm thần gió thì cuối tuần ghé trưa T7 và CN. Nhậu chung với đám bạn bb của a là thành thần gió nhanh lắm, 1 tháng(8 buổi) là tốt nghiệp
dạo này nó có chiến đều không anh ?

Hangruoi

Nộp bia khắp Việt Nam!
Staff member
Em bỏ lâu là cảm giác kém hẳn, sức khỏe yếu cũng cảm giác kém đi rõ rệt, rất hay đánh hụt, đánh vào cạnh vợt. Hiện sức khỏe đang tốt dần nên cảm giác đã tốt hơn, khả năng làm chủ và điều khiển bóng theo ý muốn ngày càng tốt hơn :)

Bình luận từ Facebook