Cách xử lý mặt vợt bị mốc

VPSV

Đại Uý
Dear các bác, các chú, các anh em trên diễn đàn
Số là em mua 1 mặt vợt mới Tibhar về đánh, tuần rồi đi công tác mấy ngày về lôi vợt ra dợt thì thấy mặt vợt bị loan ố và sờ thấy một lớp phấn mịn, em rầu hết sức, thôi là coi như mặt vợt bị mốc rồi... Ức quá, em quyết tâm tìm cách xử lý, và dưới đây em chia sẻ kết quả cũng như các hạ sách mà em đã xài qua cho các anh em cô chú tham khảo.

1. Hiện trạng: mặt mới dán, đánh 1 buổi, bỏ vô bao vợt cất về nhà quên lấy ra phơi, 4 ngày sau thì ra nông nỗi này đây BỊ MỐC 1 LỚP MỊN MẤT ĐỘ BÁM DÍNH MÀU XÁM (HAY GỌI LÀ MỐC ĐEN).

(Hình trước khi xử lý)

=================
2. Cách em xử lý:
Bỏ thì không nỡ các bác ah, mặt mới mua mà bỏ sao được, nhưng giờ làm sao??? Nhìn mốc, em nghĩ chắc điệu này là phạm trù sinh học, vậy mốc giống rong rêu chỉ sống tốt môi trường ẩm thấp. Nên em quyết định thay đổi môi trường bằng cách:

2.a Lột mặt vợt ra nếu xử lý (không xong thì cũng không làm tầy quầy cái cốt vợt).

2.b Dùng xà phòng rửa chén pha loãng, dùng miếng sponge rửa chén (loại mềm như loại đồ bôi bảng, hay loại sponge quét keo dán mặt vợt ah) chùi trên bền mặt chỗ mốc (miết tạo ma sát và ấn mạnh cho lún vào mặt vợt), không nhúng nguyên cả mặt vợt vô thau xà pong vì em sợ bong keo giữa topsheet và lớp sponge của mặt vợt. Sau đó dùng nước sạch và giẻ sạch lau lại.

2.c Phơi nóng 2 ngày (không trực tiếp dưới nắng vì sợ hỏng chai cao su topsheet) cho khô.
Kết quả sau bước 2.b là 10 phần giảm được 2 phần... (mất 1 tiếng cho bước 2b, và 2 ngày phơi nóng cho thiệt khô). Tức giục luôn ah... nhưng em vẫn quyết tâm cứu nó.

2.d Dùng dung dịch nước muối sinh lý (chai nhỏ NaCl 0.9% dùng cho mắt và mũi) phủ thấm lên topsheet kiểu mấy bác tune mút Tàu qua đêm để diệt khuẩn hy vọng mấy con mốc biến khỏi mặt vợt...
Em làm 2 lượt cách nhau 4h và kết quả giảm thêm 1 phần nữa (lúc này để ý kiểu như mấy con mốc chết rồi không thấy lan ra nữa, chỉ còn làm sao lấy nó ra khỏi lớp topsheet để tạo lại độ bám dính). Cảm nhận bề mặt vợt không còn lớp phấn mịn của mốc nữa, chỉ có điều chỗ nào trước đây là mốc, thì bây giờ rờ vào không rít ma sát/grippy nữa.

2.e Em quyết tâm chơi tới bến, search thử việc dùng nước cốt chanh/lime (acid citric) để diệt và loại bỏ nấm mốc khỏi bề mặt. Và có manh mối các bác ah... 1 người nước ngoài đã làm và khoe kết quả tốt, mặt vợt thơm mùi chanh nhưng không có hình trên diễn đàn nước ngoài. Các bác xin lưu ý là khả năng được ăn cả, ngả về không bước này là lớn lắm... vì đây là thử với axít mà em chưa làm bao giờ, tìm trên các diễn đàn Việt Nam chưa thấy ai làm như vậy (kể cả trong bongban.org) thui thì 1 triệu có giữ được hay ra đi là ở đây, lở rồi không sợ hắc lào, lang beng nữa....

Sau khi em tẩy cốt chanh 2 lượt bằng sponge mềm ở 1 góc nhỏ của mặt topsheet như ở bước 2b (thay xà pong bằng nước cốt chanh) em thấy mốc biến mất gần hết, mà bề mặt cao su topsheet cũng không bị gì... thế là em quất luôn cho cả bề mặt vợt... mất 1h để ngồi kỳ và lau nước lại. Có công mài sắt có ngày nên kim các bác ah! Kết quả là 7 phần còn lại thì hết 6 phần. Chỉ còn một ít vệt mốc nhỏ hơn đầu ngót tay út sót lại. May quá các bác ah, em đã làm và đã thành công nên em chia sẻ thông tin cho các bác nào bị trường hợp tương tự mà cứu vớt mặt vợt của mình.

Ghi chú thêm: em thử nước cốt chanh trên mặt Nhật Đức (Tibhar, Donic, Andro) thấy không bị ảnh hưởng trực tiếp ngay nhưng chưa thử trên mặt Tàu. Mặt vợt sạch hơn và không có dấu hiệu gì là chai cao su, nhão cao su, hay dòn lớp cao su cả... về lâu dài thì độ bền có giảm hay không em chưa biết, nhưng ông trên forum nước ngoài có ghi lại là đây không phải là cách làm sạch mặt vợt thường xuyên nên các bác đừng ẩu làm liều nhé.

Sau khi viết bài này thì khui thêm lon bia tự thưởng cho em! ^^...

Last edited:

hoaoaihuong

Binh Nhì
Xin chào A. Vậy cái này của mình giống A ko? Mình dùng hàng DHS H8

Trainee

Đại Tá

H8, H3, .. thì cơ bản là ngỏm’

VPSV

Đại Uý

Mình có sờ thử H8, nó ít tacky hơn H3, nếu 90% là ngỏm thì bác cứ thử cách em làm xem sao, xà phòng rửa chén chuyên đặc trị mốc. Bác pha loãng, đọc kỹ cách em làm ở trên. Sau khi làm xong em chơi Mặt mxp được 6 tháng lận. Cũng đáng tiền nên ko hối hận

Bình luận từ Facebook