Cách vào keo cho cán vợt

devil_xiii

Binh Nhì
tình hình là em thấy chủ đề này hiện đang rất hot trên diễn đàn, bản thân em cũng cảm thấy rất tò mò, sau 1 vài lần thử em thấy đẹp thì có đẹp nhưng đều rất trơn là 1 và nó nhanh bong lắm. Mong các cao nhân vào đây chỉ giáo, đưa ra phương pháp tốt nhất để vào keo cán vợt, đảm bảo tính thẩm mỹ, ngoài ra lại ko bị trơn để các anh em đều có cơ hội học hỏi và tân trang cho bảo kiếm.

dung.vima

Moderator
Mình thì vẫn vào keo bằng sơn móng tay bóng. Khéo khéo quét mỏng thì sẽ không bị trơn và cũng không bị bong. Có điều là không được mỹ quan lắm
Theo mình biết có anh Thông R_K vào keo đảm bảo được mọi yếu tố sạch đẹp mà không bị trơn

einstein

Trung Sỹ
sơn bóng nhiều lớp, mỗi lớp cách nhau độ 30' là vừa thì sơn sẽ ko bong nhưng vẫn sẽ bị trơn. cán của e e sơn đến 6 lớp, mỗi hôm 2 lớp, tối nào cũng sơn. vài hôm là ok. còn nếu ko muốn trơn thì bác sơn xa ra 1 chút, hạt sơn sẽ lấm tấm ko đều nên sẽ bớt trơn

devil_xiii

Binh Nhì
Mình thì vẫn vào keo bằng sơn móng tay bóng. Khéo khéo quét mỏng thì sẽ không bị trơn và cũng không bị bong. Có điều là không được mỹ quan lắm
Theo mình biết có anh Thông R_K vào keo đảm bảo được mọi yếu tố sạch đẹp mà không bị trơn

mình cũng có nhìn thấy ảnh mấy cái cốt vợt đã vào keo của bác Thông, trông mê hồn thật, tiếc là ko được sờ thử :D vấn đề mình ở xa nên ko thể nhờ được với cả tự làm được thì dù xấu hơn người khác làm vẫn cảm thấy rất khoái :D

devil_xiii

Binh Nhì
sơn bóng nhiều lớp, mỗi lớp cách nhau độ 30' là vừa thì sơn sẽ ko bong nhưng vẫn sẽ bị trơn. cán của e e sơn đến 6 lớp, mỗi hôm 2 lớp, tối nào cũng sơn. vài hôm là ok. còn nếu ko muốn trơn thì bác sơn xa ra 1 chút, hạt sơn sẽ lấm tấm ko đều nên sẽ bớt trơn

mình thử dùng cái này rồi trơn lắm phi vợt như chơi không chỉ vậy lúc xoay vợt để đánh trái cảm giác nó cũng không thật nữa!

xăm thủng

Binh Nhì
Có một cách rất đơn giản mà nhiều người không biết đó là dùng loại sơn ATM không màu.

cách làm : xịt ra đâu đó, rôì lấy chổi bút lông loại nhỏ quết vào cán vợt 1 lớp. Chờ 30 phút sau quết thêm 1 lớp thứ 2 nữa.

loại này dễ dùng, cốt vừa sạch vừa đẹp, lại không bị bóng trơn tay.

xăm thủng

Binh Nhì
Có một cách rất đơn giản mà nhiều người không biết đó là dùng loại sơn ATM không màu.

cách làm : xịt ra đâu đó, rôì lấy chổi bút lông loại nhỏ quết vào cán vợt 1 lớp. Chờ 30 phút sau quết thêm 1 lớp thứ 2 nữa.

loại này dễ dùng, cốt vừa sạch vừa đẹp, lại không bị bóng trơn tay.

cadi

Binh Nhì
Có rất nhiều bài hỏi về cách vào keo và có bài hỏi về cách ra keo, theo ý kiến cá nhân của mình thì thế này:
- Không nên dùng keo 502, vì keo 502 sẽ gây ra một phản ứng "đốt cháy" đối với cốt vợt do đó cốt trông rất đẹp nhưng khu vực xung quanh trở nên giòn như thuỷ tinh, va vào bàn cái là vỡ ngay chứ không lõm vào như bình thường. Mình cũng có 1 cái cốt vào keo, nhưng giờ cũng chẳng muốn ra keo nữa, vì đằng nào nó cũng bị "giòn hoá" rồi;
- Chỉ nên vào phần cốt và mang cá để vợt lâu bị bạc màu và bẩn thôi chứ không nên vào phần cạnh vợt. Nếu có vào keo thì nên bằng các cách khác như dùng sơn hoặc cách gì đó thi tốt hơn, vì sơn sẽ không làm cho cốt bị giòn (nhưng có thể ko đẹp bằng keo 502);
- Muốn bảo vệ cốt theo mình nên dùng dây viền cốt hoặc viền kim loại. Nếu muốn dùng dây viền bằng dây truyền dịch thì không nên dùng keo 502 để gắn. Ở Việt nam khó mua keo dán gỗ chứ ở nước ngoài mua keo dán gỗ rất dễ, dùng keo dán gỗ là tốt nhất.
Mình có mấy ý kiến như thế các bác cùng bàn luận xem sao nhé, tks các bác đã đọc.

zhang là vis

Đại Uý
Có rất nhiều bài hỏi về cách vào keo và có bài hỏi về cách ra keo, theo ý kiến cá nhân của mình thì thế này:
- Không nên dùng keo 502, vì keo 502 sẽ gây ra một phản ứng "đốt cháy" đối với cốt vợt do đó cốt trông rất đẹp nhưng khu vực xung quanh trở nên giòn như thuỷ tinh, va vào bàn cái là vỡ ngay chứ không lõm vào như bình thường. Mình cũng có 1 cái cốt vào keo, nhưng giờ cũng chẳng muốn ra keo nữa, vì đằng nào nó cũng bị "giòn hoá" rồi;
- Chỉ nên vào phần cốt và mang cá để vợt lâu bị bạc màu và bẩn thôi chứ không nên vào phần cạnh vợt. Nếu có vào keo thì nên bằng các cách khác như dùng sơn hoặc cách gì đó thi tốt hơn, vì sơn sẽ không làm cho cốt bị giòn (nhưng có thể ko đẹp bằng keo 502);
- Muốn bảo vệ cốt theo mình nên dùng dây viền cốt hoặc viền kim loại. Nếu muốn dùng dây viền bằng dây truyền dịch thì không nên dùng keo 502 để gắn. Ở Việt nam khó mua keo dán gỗ chứ ở nước ngoài mua keo dán gỗ rất dễ, dùng keo dán gỗ là tốt nhất.
Mình có mấy ý kiến như thế các bác cùng bàn luận xem sao nhé, tks các bác đã đọc.

Bác này chắc tín đồ của xiom nhìn combo vợt kìa :) em đồng tình với quan điểm của bác là chỉ nên vào keo phần mang cá với tay cầm còn cạnh vợt thì thôi.va vào bàn phải đành chấp nhận và rút kinh nghiệm lần sau :D

hibiki

Moderator

Cách mới hiện giờ là dùng dung dịch chống thấm rồi quét nhẹ lên viền, có bán tại các cửa hàng sơn và cửa hàng vật liệu xây dựng.

trungsay

Thượng Sỹ
Trơn thì lấy cái dây chun đeo vào cán như em. Thỉnh thoảng đanh đánh trận lại dịch cái dây chun lên xuống để thay đổi cảm giác.:D:D:D

waa

Đại Uý
Chỉ 1 thời gian ngắn, các vị này lại thêm chủ đề : làm sao tháo keo lỡ trét vào cán vợt . hối hận quá ...
Cán vô keo sẽ bị :
- mất cảm giác , cầm nó cứ dính vào tay
- khi mồ hôi ra, cực khó chịu
- ......
- ......

nhathnb2

Binh Nhất
Theo các bác phân tích ở trên nhưng có 1 điều là ta nên dùng loại keo nào để vào cán vợt. Loại nào tốt không ảnh hưởng tới vợt. Thứ 7 14/07/2012 được nhìn bảo Kiếm của bác Thắng Ủn đẹp lắm muốn vào cho cái cốt nhưng time không nhiều đành để lúc khác. Nhìn cây kiếm của A Thắng vào keo rất đẹp lắm vội quá đi không kịp hỏi loại keo vào đó là loại nào. Với lại cũng ngại không dám hỏi vì là bí quyết gia truyền của Bác ý.

devil_xiii

Binh Nhì
mình dùng cái sơn trong veo mà trong lọ xịt ấy, không biết ở nhà các bác gọi là sơn gì, xịt vào cán và phần mang cá chỗ tay cầm, trông cũng bóng đẹp nhưng hậu quả là trơn cực kì, mới đánh chưa ra mồ hôi nhiều ko sao, đến lúc nóng máy rồi thì cực kì khó chịu, cứ đánh được vài quả lại phải lấy khăn lau cán vợt, xoay vợt đánh trái rồi xoay lại đánh phải cảm giác cũng tương đối ảo, mình ko biết dùng loại gì để ko bị trơn, chứ nếu mà trơn vậy thì thà để original mà chơi, đẹp thì thích nhưng hiệu quả và an toàn mới là quan trọng, đánh dở thì dù kiếm đẹp mấy cũng ko vui, chẳng may và tiểu lý phi vợt thì còn nguy hiểm nữa, chẳng phải đầu cũng phải tai :D nếu bác nào có cao kiến về loại sơn nào ko trơn thì mong chia sẻ với anh em :d

Bình luận từ Facebook