Cách trị mồ hôi tay khi choi bóng bàn

malong_dung

Đại Tá
Chào các ACE diễn đàn!
Mình hay bị mồ hôi ra ở lòng bàn tay khi chơi bóng bàn, đánh xong một quả mình thường lấy tay lau vào quần rồi mới đánh được quả tiếp theo, điều này rất bất lợi khi mình đánh giằng co qua lại ở quả thứ 5, 6 trở lên vì lúc đó mồ hôi ra ở lòng bàn tay nên cầm vợt không được chuẩn. Có lần mình gặp chú Trường Huy bóng bàn, chú ấy chỉ cách là bọc săm xe đạp vào cốt vợt. Mình làm theo cũng thấy được nhưng chỉ là đỡ trơn hơn trước. Các bạn có cách nào khắc phục không chỉ cho mình với. Cảm ơn nhiều!

Chào các ACE diễn đàn!
Mình hay bị mồ hôi ra ở lòng bàn tay khi chơi bóng bàn, đánh xong một quả mình thường lấy tay lau vào quần rồi mới đánh được quả tiếp theo, điều này rất bất lợi khi mình đánh giằng co qua lại ở quả thứ 5, 6 trở lên vì lúc đó mồ hôi ra ở lòng bàn tay nên cầm vợt không được chuẩn. Có lần mình gặp chú Trường Huy bóng bàn, chú ấy chỉ cách là bọc săm xe đạp vào cốt vợt. Mình làm theo cũng thấy được nhưng chỉ là đỡ trơn hơn trước. Các bạn có cách nào khắc phục không chỉ cho mình với. Cảm ơn nhiều!
Đây e chỉ cho nè,a vào viện làm tiểu phẫu cắt tuyến mồ hôi lên tay là hết ngay ( mất chừng ít phút )
Nhưng cắt tuyến ra tay thì sẽ chuyển ra ở chỗ khác nhiều hơn đó ( bố e đã làm như vậy - tình trạng mồ hôi tay không có luôn nhưng lại chuyển qua ra ở phần bụng )
Đó là do bố e làm thế nên e chia sẻ có gì các bác chém nhẹ tay

malong_dung

Đại Tá
Đây e chỉ cho nè,a vào viện làm tiểu phẫu cắt tuyến mồ hôi lên tay là hết ngay ( mất chừng ít phút )
Nhưng cắt tuyến ra tay thì sẽ chuyển ra ở chỗ khác nhiều hơn đó ( bố e đã làm như vậy - tình trạng mồ hôi tay không có luôn nhưng lại chuyển qua ra ở phần bụng )
Đó là do bố e làm thế nên e chia sẻ có gì các bác chém nhẹ tay

Cảm ơn Khánh, thấy cậu Hưng bảo e xoay sang đánh gai à, phí quá?

Cảm ơn Khánh, thấy cậu Hưng bảo e xoay sang đánh gai à, phí quá?
Lại vụ gì nữa đây hả a,e đánh gai cũng chắc được 3 năm hơn rồi đó.
Trước h e đánh trái cũng có hay đâu nên chuyển qua cũng ok, với lại qua đánh gai công e đánh trái hay lắm đó nha.
Bác nào mà trẻ trẻ hay đánh 1 càng là dễ chết ngay với e đó nha

malong_dung

Đại Tá
Lại vụ gì nữa đây hả a,e đánh gai cũng chắc được 3 năm hơn rồi đó.
Trước h e đánh trái cũng có hay đâu nên chuyển qua cũng ok, với lại qua đánh gai công e đánh trái hay lắm đó nha.
Bác nào mà trẻ trẻ hay đánh 1 càng là dễ chết ngay với e đó nha

Hôm nọ thấy a Hưng kể như vậy a lại tưởng chú mới đánh. Đánh gai mà trình A như chú thì anh thấy hiếm lắm đấy, hình như Joo sae Hook của Hàn quốc cũng đánh gai thì phải?

Hôm nọ thấy a Hưng kể như vậy a lại tưởng chú mới đánh. Đánh gai mà trình A như chú thì anh thấy hiếm lắm đấy, hình như Joo sae Hook của Hàn quốc cũng đánh gai thì phải?
Có cũng nhiều chứ ví dụ như Tangpeng của Hồng Kông thì phải cũng đánh gai công đó a.
Nc là đánh cũng như mút thui ấy mà anh,khác biệt là chặn đẩy với bắn trái khi bóng qua khác thui

MaiXuanViet

Moderator
Chào các ACE diễn đàn!

Tình trạng ít ít dùng xăm xe là ổn, nhưng quá nhiều thì xăm xe cũng ướt nhẹp mất. Bạn dùng nilong bọc cán vợt lại để chống thấm mồ hôi vào cán vợt rồi dùng vải quấn cán xem thế nào. Ở CLB mình có một chú làm như thế, bạn làm thử xem. Đánh xong về nhớ để vợt ngoài gió khoảng 3 tiếng cho ráo hẳn rồi hãy cất vào bao cho khỏi ẩm bao vợt. 1 tuần nửa tháng lại lột ra thay miếng vải khác.

Mission752

Binh Nhất
Mình cũng hay bị tình trạng ra mồ hôi tay, cứ đánh xong 1 quả là phải lau tay vào mặt bàn hoặc vào áo nhưng vẫn không giải quyết được vấn đề. Dần dần mình khắc phục bằng khách sau mỗi set mình đi rửa tay thật sạch và lau khô vào áo thì sẽ hạn chế được phần nào nhược điểm này. Quả đánh sẽ khá hơn và vợt không dính vào tay nữa

Hy vọng anh em cùng trao đổi để tìm được phương án tối ưu !

Thanks !

trin_hoa_an

Trung Uý
Em gái mình bị vậy, cũng rất buồn, chắc chỉ có cách tiểu phẫu cắt bỏ dây thần kinh đoạn đó. Năm sau chắc vận động tiến hành.

Ngoài ra khi chơi có thể dùng dây chun hoặc xăm xe, chỉ cần vài vòng nhỏ sao cho nó nằm trong lòng bàn tay là ok rồi, không nhất thiết quấn hết cả cán vợt.

danhss

Binh Nhì
haizzzz đang hóng . mìn cũng nạn nhân!! nếu bị nhẹ, thử dùng phấn, nặng chắc phải phẫu thuật rùi!! mà ai bít ở đâu cắt an toàn, và giá hok? thanks a e

phuongdong365

Binh Nhì
Mình search mạng thì thấy có 1 bài thế này. Post lên cho ban nào bị ra mồ hôi tay chân xem để tham khảo:
"Với tư cách người tiếp xúc khá nhiều với người bị bệnh này và nghe những chia sẻ của họ thì mình chỉ chia sẻ lại với các bạn thế này.

- Bệnh ra mồ hôi chân tay không chữa khỏi được hoàn toàn. Tuy nhiên tùy từng cơ địa có thể hợp với thuốc Đông Y sẽ ít ra mồ hôi hơn. Cũng nên thử phương cách này đầu tiên vì nó đỡ tốn chi phí nhất.

- Riêng với cắt hạch giao cảm thì rất nhiều người hí hửng tưởng đã khỏi hẳn sau khi cắt nhưng 1 -2 năm sau bị ra bù trừ ở lưng, ngực, bụng và vô cùng khổ sở. Mà bác sĩ họ cũng ko biết cách nào ngoài đưa cho bạn 1 phương cách cắt hạch và cũng cảnh báo rủi ro bù trừ mồ hôi sau khi cắt. Bạn tự chọn và bạn phải tự chịu. 50% vô cùng ân hận khi cắt hạch, số còn lại họ cảm thấy bù trừ chỗ khác cũng được còn hơn ra ở tay.

IONOMAT chấm dứt hòan tòan bệnh ra mồ hôi chân tay, nách và trị bệnh phong thấp

- Chữa ra mồ hôi tay chân bằng Máy Ionomat (BV Việt Pháp đang sử dụng để điều trị bệnh nhân) được coi là phương pháp chữa hiện đại, an toàn và hiệu quả 100% giúp bạn không ra mồ hôi tay - chân - nách nữa nhưng nó ko chữa được hoàn toàn mà chỉ giúp bạn ko ra mồ hôi trong khoảng 1- 2 tháng tùy cơ địa, khi bị lại bạn phải dùng máy tiếp 1 - 2 lần và sau đó sẽ lại được 1 - 2 tháng khỏi. Và giá máy cũng khá cao. 360 Euro tại nhà sản xuất (chẳng ai mua được ở nhà sản xuất cả nên chỉ mua ở cửa hàng với giá 400 Euro). Giá ở tại Việt Nam là 12.500.000đ (chỉ có người đi làm thì cố gắng mua được)

Vậy mình chỉ biết chia sẻ như thế. Mấy hôm nay các bạn ý gọi cho mình hỏi về máy và cũng chia sẻ cho mình về việc đã đi cắt hạch. Rất thương các bạn nhất là bạn nữ bị bù trừ ở ngực bụng. Cũng mong tìm ra được cách nhưng mình ko phải nhà sáng chế. "

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Nếu không phiền, bác thử dùng bột khô xem thế nào, cái này em thấy cũng đơn giản.

Bác đi mua bột khô, có nhiều loại lắm, chuyên dùng cho bọn VĐV ấy, rẻ, không đắt. Mỗi hôm bác đi chơi cầm đi một túi bằng vải thô, trước mỗi lần đánh, bác nắm vào túi bột khô đó, nó hút nước, và rơi luôn cả bột khô vào tay bác, em nghĩ chắc hết một quả chưa làm ướt được tay bác đâu.

Cái này em chưa thử nhé, vì em cũng ra nhiều mồ hôi, cán vợt lúc nào cũng ướt nhẹp, nhưng em coi nó là một phần tất yếu, nên chỉ mang khăn đi thôi, mỗi lần đánh lau tay thật sạch, dù sau cú đánh thì nước người, nước bàn tay làm vợt như kiểu vừa bị rửa ấy, chả sao. Em vẫn đánh cán ST như thường, kệ thằng đối nó vừa đánh vừa lo bác nhỉ

hoangthinh

Đại Uý
Nếu không phiền, bác thử dùng bột khô xem thế nào, cái này em thấy cũng đơn giản.

Bác đi mua bột khô, có nhiều loại lắm, chuyên dùng cho bọn VĐV ấy, rẻ, không đắt. Mỗi hôm bác đi chơi cầm đi một túi bằng vải thô, trước mỗi lần đánh, bác nắm vào túi bột khô đó, nó hút nước, và rơi luôn cả bột khô vào tay bác, em nghĩ chắc hết một quả chưa làm ướt được tay bác đâu.

Cái này em chưa thử nhé, vì em cũng ra nhiều mồ hôi, cán vợt lúc nào cũng ướt nhẹp, nhưng em coi nó là một phần tất yếu, nên chỉ mang khăn đi thôi, mỗi lần đánh lau tay thật sạch, dù sau cú đánh thì nước người, nước bàn tay làm vợt như kiểu vừa bị rửa ấy, chả sao. Em vẫn đánh cán ST như thường, kệ thằng đối nó vừa đánh vừa lo bác nhỉ
Thế này bác không có đối thủ rồi

nb.toan

Thượng Tá
Chào các ACE diễn đàn!
Ai mà không bị ra mồ hôi tay. Các Vđv thường hay chà chà lòng bàn tay lên mặt bàn gần lưới và thổi thổi cho khô đó thôi.

Trước kia mình bị te tua hơn nhiều, ở trạng thái tự nhiên, mồ hôi ra ướt 2 lòng bàn tay, nhiễu giọt luôn. Khi chơi bóng bàn thì mình bị 3 trường hợp: 1. Tung bóng bay loan xạ - 2. Giao bóng xong là tuột vợt luôn (tạo xoáy nặng) - 3. Vung tay đánh bóng thì tuột vợt luôn, may mà không trúng ai (khác Fan ZhengDong là đánh xong mới tuột vợt).

Từ khi lấy vợ, thì giảm hơn 50% ở lòng bàn tay, nhưng lại tăng hơn 50% ở đỉnh đầu, sau ót và ... mông. :p

Cách của @MaiXuanViet được đấy, bất tiện là phải giặt hoặc thay mới nếu không thì ... eo ôi. Hiện tại, mình thường xuyên lau tay vào quần áo, chà vào mặt bàn và thổi thổi cho khô bớt thôi (không để khô hẳn vì như thế kích thích ra mồ hôi nhiều hơn) và chừa ít mồ hôi để lau mặt vợt cho bóng và dính.

Bạn mua lấy 40 đôi gang tay, loại bằng cotton thấm nước hoặc bằng sợi tre nhập khẩu Hàn Quốc.
Vứt bỏ 20 chiếc của tay không thuận.
Dùng 20 chiếc thay đổi nhau. Mỗi buổi mang 10 bao tay, chơi đến khi nào ướt thì lột ra thay bao khác.
Chú ý sau khi chơi phải giặt sạch và phơi khô - hạn chế trường hợp không giặt hoặc giặt không sạch thì mùi hôi thối thoát ra, lúc đó chắc chắn bạn sẽ bị mọi người đuổi ra khỏi sân.

Bình luận từ Facebook