Cách trị dứt điểm dãn dây chằng cổ tay

phucchach

Thượng Sỹ
Trước e có đá bóng bị ngã chống tay dẫn đến chấn thương dây chẳng cổ tay. E có tìm hiểu trên mạng thì là chấn thương TFCC. :(
E đã đi khám Việt Đức + Y Hà Nội, có chụp X-quang nhưng bác sĩ chẩn đoán mức độ ko nghiêm trọng, chỉ cần hạn chế vận động. Sau đợt đó e bỏ hẳn bóng bàn 1 năm, cố định cổ tay bằng bó PJ. Nay khi tập lại những động tác nhẹ thì ko sao nhưng nếu đánh những quả tốn lực nhiều liên tục thì sẽ thấy đau nhức một lúc. Để khoảng 30p-1h sau thì lại ko đau nựa. :eek:
Do ko hết dứt điểm nên e rất khó chịu với tình trạng âm ỉ này. Các bác trong group có ai là bác sĩ cơ xương khớp, hoặc ai từng bị thì tư vấn cách chữa dứt điểm hộ em với o_O

729-FX

Trung Uý
Trước e có đá bóng bị ngã chống tay dẫn đến chấn thương dây chẳng cổ tay. E có tìm hiểu trên mạng thì là chấn thương TFCC. :(
E đã đi khám Việt Đức + Y Hà Nội, có chụp X-quang nhưng bác sĩ chẩn đoán mức độ ko nghiêm trọng, chỉ cần hạn chế vận động. Sau đợt đó e bỏ hẳn bóng bàn 1 năm, cố định cổ tay bằng bó PJ. Nay khi tập lại những động tác nhẹ thì ko sao nhưng nếu đánh những quả tốn lực nhiều liên tục thì sẽ thấy đau nhức một lúc. Để khoảng 30p-1h sau thì lại ko đau nựa. :eek:
Do ko hết dứt điểm nên e rất khó chịu với tình trạng âm ỉ này. Các bác trong group có ai là bác sĩ cơ xương khớp, hoặc ai từng bị thì tư vấn cách chữa dứt điểm hộ em với o_O
Ko chữa dứt được đâu bác ạ
Khuyên chân thành là nên sửa đổi kĩ thuật cho phù hợp thôi :(
Cũng có thể do mới tập lại nên chưa thích nghi kịp
Những chấn thương kiểu này cần phải uống thuốc và tập vật lý trị liệu tích cực thì mới mong khỏi
Em cũng bị
Nhưng là dây chằng đầu gối
Vào việt đức mất 4 5 củ tiền thuốc gì đó
Giờ đỡ được một chút

Hangruoi

Nộp bia khắp Việt Nam!
Staff member
Tình huống xấu nhất là tập đánh tay không thuận. Một số người đánh được 2 tay vì lý do này.

phucchach

Thượng Sỹ
Ko chữa dứt được đâu bác ạ
Khuyên chân thành là nên sửa đổi kĩ thuật cho phù hợp thôi :(
Cũng có thể do mới tập lại nên chưa thích nghi kịp
Những chấn thương kiểu này cần phải uống thuốc và tập vật lý trị liệu tích cực thì mới mong khỏi
Em cũng bị
Nhưng là dây chằng đầu gối
Vào việt đức mất 4 5 củ tiền thuốc gì đó
Giờ đỡ được một chút
Bác khám có chụp cộng hưởng từ MRI ko bác? Em đang phân vân có nên chụp ko? Với cả tập vật lí trị liệu nó đỡ được nhiều ko, muốn có bài tập thì phải ra Việt Đức hả bác?

phucchach

Thượng Sỹ
Tình huống xấu nhất là tập đánh tay không thuận. Một số người đánh được 2 tay vì lý do này.
Tay ko thuận thì e chịu rồi. Chắc em chấp nhận sống chung với lũ thôi, giờ chỉ mong thời gian dài dây chằng nó hồi phục phần nào :(

729-FX

Trung Uý
Bác khám có chụp cộng hưởng từ MRI ko bác? Em đang phân vân có nên chụp ko? Với cả tập vật lí trị liệu nó đỡ được nhiều ko, muốn có bài tập thì phải ra Việt Đức hả bác?
Nên chụp MRI bác ạ
Vật lý trị liệu thì em k chắc
Em tự tập những bài ở nhà thôi
Bây giờ cũng đỡ kha khá, nhưng vẫn phải hạn chế vận động nặng

729-FX

Trung Uý
Tập tay k thuận được đấy bác, em từng thử rồi, nhưng rơ đánh sẽ khác đi một chút, có 1 đợt bị bó bột tay phải, bỏ qua tay trái nghịch cũng hay lắm

phucchach

Thượng Sỹ
Nên chụp MRI bác ạ
Vật lý trị liệu thì em k chắc
Em tự tập những bài ở nhà thôi
Bây giờ cũng đỡ kha khá, nhưng vẫn phải hạn chế vận động nặng
Bác có thể chia sẻ cho mình một số bài tập ở nhà ko?

Chơi bóng

Trung Sỹ
Thay đổi kỹ thuật đi,dùng lực chân,hông,lườn là chính,lỏng tay ra thì đỡ đau

729-FX

Trung Uý
Bác có thể chia sẻ cho mình một số bài tập ở nhà ko?
Em tập gối, khác bài anh ạ
Chủ yếu là tập lại rất nhẹ nhàng những cử động với biên độ nhỏ nhất rồi tăng dần theo năm tháng, những chấn thương này muốn hồi phục phải tính bằng năm. Em mua cả nồi gân bò về ăn bổ sung :v

tla

Super Moderators
Dãn dây chằng cổ tay là phải nghỉ tuyệt đối, không vận động.liên quan đến dây chămhr cổ tay, kể cả là tự đi xe máy

bazoka

Trung Sỹ
Dãn dây chằng cổ tay là phải nghỉ tuyệt đối, không vận động.liên quan đến dây chămhr cổ tay, kể cả là tự đi xe máy
Mình bị giãn do sinh hoạt, giờ cứ âm ỉ đau ko dứt được rất khó chịu mấy tháng rồi

Bình luận từ Facebook