Cách tập cảm giác BH khi vào Sec

phuongnguyen

Đại Tá
Bình thường e tập giật BH xoay xuong , chặn BH rat ok, giat xoay len BH thì tạm tạm. Nhưng vào sec thì chỉ áp dụng được quả giật xoay xuong , con lai chặn va giat xlen k được vì toan bung và hụt.
Các bác giup e voi :
-cach tập ? Có nên tập chặn , giật bh 2,3 điem Voi máy
-tập đoi cong cho có cảm giác
....
Help me

hieu2906090

Binh Nhì
Bình thường e tập giật BH xoay xuong , chặn BH rat ok, giat xoay len BH thì tạm tạm. Nhưng vào sec thì chỉ áp dụng được quả giật xoay xuong , con lai chặn va giat xlen k được vì toan bung và hụt.
Các bác giup e voi :
-cach tập ? Có nên tập chặn , giật bh 2,3 điem Voi máy
-tập đoi cong cho có cảm giác
....
Help me

Tập mấy đường đôi công cơ bản đi bác. Kiếm thằng nào chặn đẩy tốt cho bác tập là mau lên :D
Với lại thường vào séc thì tâm lý bác sẽ máu ăn thua -> vào bóng nhanh -> bung + hụt ==> Giải pháp: tập quan sát kỹ rồi mới ra đòn :)

tosiosHD

Đại Tá
Giật mà xoáy xuống ah ? Hay thật. Bái phục
vậy chủ thớt nói giật bóng xoáy lên. Bóng xoáy lên mà giật ah?
Có vẻ như bạn này bắt bẻ câu chữ người ta quá nhỉ?
Mình nên hiểu thoang thoáng ý người ta muốn diễn đạt thôi. Còn thực ra, xoáy lên, xoáy xuống, xoáy ngang... giật được hết. Với xoáy lên, người ta đánh với góc vợt nhỏ, giật ép đầu bóng sang bàn đối phương. Như vậy ko phải là giật thì gọi là gì? Bạn nghĩ chỉ giật từ dưới lên trên mới gọi là giật thôi sao? Bóng bàn đỉnh cao chẳng có những pha bóng mà 2 ông đối giật nhau hàng chục phát đấy thôi. Họ đang giật bóng xoáy lên đấy mà.
Mình thì chỉ hiểu nó thoang thoáng như thế này: Xu hướng bạt là tạo lực qua tâm bóng, xu hướng giật là tạo lực tiếp tuyến với bóng. Còn cái từ "giật" hay "dật" hay "rật"...thì cũng chỉ là từ vựng mà thôi.

attack01

Đại Uý

Bạn nói dễ làm chủ top khó chịu...và thật sự người đọc cũng khó chịu....bạn nên nhớ đối giật FH hay BH đều là 2 bên giật xoáy lên của nhau cả....không phải xoáy lên nào cũng kê chặn hay bắn lại được cả....kiến thức, kỹ thuật bóng bàn là vô chừng, còn chúng ta chỉ là cùi bắp ở cái ao làng nên tốt nhất là khiêm tốn lắng nghe học hỏi...nếu bạn thắc mắc cứ nhẹ nhàng hỏi, đừng nói những câu cụt lủn mất vui....chút góp ý !

hungvu19

Trung Uý
Vâng, thưa các cụ, lý thuyết quá nó rất là khó hiểu. Mấy người dạy em có nói em nghe nhức đầu đại loại như: ma sát 1/3, ma sát 2/3 trên đầu bóng, cuộn lên xuông, đưa tay, đưa chân.... nhiều lắm... xoáy, xoay, bộ...Từ hồi nào có đánh bao giờ đâu. Em nói "anh cứ để tôi đánh lấy cảm giác đã, tôi coi video nhiều lắm rồi, sau đó anh chỉnh sau" thế mà ok, giờ em tạm được bước đầu.

phuongnguyen

Đại Tá
Chắc do mình nói ngắn quá nên dễ hiểu lâm thoi cac bác..

Bóng cắt sang (k dam noi xoay len xuong nua) e giat thấy rat tu tin..
Bóng đẩy nhanh thì oi thôi,... Hụt , bung

Schlum

Đại Uý

Bóng đôi công nhanh, bạn cần cao tay hơn bóng xoáy xuống và ép đầu bóng xuống.
Đừng ham kỹ thuật khó khi đánh trận. Lúc đánh trận, nghiệp dư đang đôi công trái mà giật trái luôn được thì là trình cao rồi đấy.

sunsukeqn25

Thượng Tá
đại ka không chỉ thì thôi... làm j mà soi giữ vậy... mỗi người có ngôn ngữ và cách hiểu khác nhau... h bác vào đây với mục đích là muốn giúp người ta hay là soi :S

sunsukeqn25

Thượng Tá
Bạn nói dễ làm chủ top khó chịu...và thật sự người đọc cũng khó chịu....bạn nên nhớ đối giật FH hay BH đều là 2 bên giật xoáy lên của nhau cả....không phải xoáy lên nào cũng kê chặn hay bắn lại được cả....kiến thức, kỹ thuật bóng bàn là vô chừng, còn chúng ta chỉ là cùi bắp ở cái ao làng nên tốt nhất là khiêm tốn lắng nghe học hỏi...nếu bạn thắc mắc cứ nhẹ nhàng hỏi, đừng nói những câu cụt lủn mất vui....chút góp ý !
bác nói e nghe quá chuẩn... quá tuyệt vời :D

attack01

Đại Uý
Lý thuyết suông. Ngôn từ ngắn nhưng ko phải ko đủ nghĩa.

Những lời tôi hỏi chủ thớt hình như ko trả lời. Những kiến thức mà những người kia góp ý dài dòng nhưng tôi nghĩ đa số a đã biết và vận dụng ko hiệu quả hoặc ko dc. Những lời tôi hỏi a ko phải chê bai a mà xoáy sâu vào nhược điểm lý thuyết "cứng" bóng bàn của a. Trân trọng.

Thật ra bạn nghĩ mình giỏi là quyền của bạn...mình không cản bạn được...hy vọng bạn là còn biết chút tiếng anh thì mới hiểu cái link dưới....có thể bạn nghĩ pingskills nó cũng lý thuyết và ngu hơn bạn cũng không sao....!

Last edited:

Diem_ND

Đại Uý
Có vẻ như bạn này bắt bẻ câu chữ người ta quá nhỉ?
Mình nên hiểu thoang thoáng ý người ta muốn diễn đạt thôi. Còn thực ra, xoáy lên, xoáy xuống, xoáy ngang... giật được hết. Với xoáy lên, người ta đánh với góc vợt nhỏ, giật ép đầu bóng sang bàn đối phương. Như vậy ko phải là giật thì gọi là gì? Bạn nghĩ chỉ giật từ dưới lên trên mới gọi là giật thôi sao? Bóng bàn đỉnh cao chẳng có những pha bóng mà 2 ông đối giật nhau hàng chục phát đấy thôi. Họ đang giật bóng xoáy lên đấy mà.
Mình thì chỉ hiểu nó thoang thoáng như thế này: Xu hướng bạt là tạo lực qua tâm bóng, xu hướng giật là tạo lực tiếp tuyến với bóng. Còn cái từ "giật" hay "dật" hay "rật"...thì cũng chỉ là từ vựng mà thôi.
bac nói chuẩn bóng xoáy nào cũng giật dc hết. vde là thay đổi góc vợt cho phù hợp khi vào bóng.bác kia soi quá

phuongnguyen

Đại Tá
Lý thuyết suông. Ngôn từ ngắn nhưng ko phải ko đủ nghĩa.

Những lời tôi hỏi chủ thớt hình như ko trả lời. Những kiến thức mà những người kia góp ý dài dòng nhưng tôi nghĩ đa số a đã biết và vận dụng ko hiệu quả hoặc ko dc. Những lời tôi hỏi a ko phải chê bai a mà xoáy sâu vào nhược điểm lý thuyết "cứng" bóng bàn của a. Trân trọng.
Mình là ngừoi hỏi mà?

phuongnguyen

Đại Tá
Thật ra trình mình chỉ xem clip học theo còn chưa xong, nói gì đến từ ngữ và ý nghĩa các từ Bban.
Chưa vào lớp 1 học chữ, chỉ xem hình thoi..haha.
Bac hieu va tam huyet thi comment huong dan,ae bb co gi ma de bat be phai k bac.
Bac co the tiep tuc lai duoc roi..

ngtrantoan

Đại Tá

Bóng Xoáy xuống khó mà giựt đc, trong khi xoáy lên dễ mà giật k đc là chắc chắn là do bóng đi nhanh k kịp đánh rồi

phuongnguyen

Đại Tá
Bóng Xoáy xuống khó mà giựt đc, trong khi xoáy lên dễ mà giật k đc là chắc chắn là do bóng đi nhanh k kịp đánh rồi
Nếu thế là đối BH rồi, e đau dám mơ.Tuấn Quỳnh vào sec , đp giat qua Bh còn bợ lên mà.
Cái này bóng đẩy qua nhanh, hơi cao và hơi xa bh cúa mình, lao qua thi hụt nếu dầy bóng thì lại bung.
Đang tập: lao qua, bợ lên , đưa đầu họ đập >>tập lốp , tập lốp...chua thay khả thi.

Diem_ND

Đại Uý
Nếu thế là đối BH rồi, e đau dám mơ.Tuấn Quỳnh vào sec , đp giat qua Bh còn bợ lên mà.
Cái này bóng đẩy qua nhanh, hơi cao và hơi xa bh cúa mình, lao qua thi hụt nếu dầy bóng thì lại bung.
Đang tập: lao qua, bợ lên , đưa đầu họ đập >>tập lốp , tập lốp...chua thay khả thi.
em cũng từng bị như bác vậy đấy.em nhận thấy rằng một là do mình tập chưa thuần thục và hai là do tâm lý chưa tự tin trong lúc đánh trận nên hơi cóng bh

Bình luận từ Facebook