Cách làm viền vợt bằng ống truyền dịch y tế

chichkidao

Moderator
Sau 1 thời gian nghiên cứu,làm thử thì mình thấy cách này là 1 cách khá dễ làm,bảo vệ viền vợt rất tốt.mặc dù đã có nhiều cao nhân lập topic hướng dẫn nhưng do diễn đàn mất dữ liệu nên em xin mạo muội lập lại topic này theo cách làm của em.múa rìu qua mắt tiều phu mong các cao nhân lượng thứ.
Vật liệu cần chuẩn bị gồm: cốt,dây truyền dịch y tế,keo 502,bật lửa,kéo,dao lam.
Cách làm:
_Cố định 1đầu dây truyền vào 1 cái gì đó,kéo căng dây ra rồi rạch hay cắt 1 đường hết ống.sở dĩ nên cố định 1 đầu để rạch ống dễ dàng hơn và không bị ống co ngoằn nghèo khó cắt.
_Sau khi rạch xong ta lấy keo 502 dính cố định 1 đoạn ngắn ống đã rạch vào viền cốt.sau đó ta vừa kéo ép vào viền cốt,vừa dùng bật lửa hơ cho ống dãn ra đến khi hết đoạn viền ở cốt.(cách này giúp đoạn viền mỏng hơn,ko bị cong queo => dễ dán,trọng lượng tăng không đáng kể)
_Cuối cùng ta cắt đoạn ống vừa được kéo dãn sao cho vừa đủ dán hết viền cốt.lấy ống bé của lọ keo 502 để dán vào viền (tránh để keo lan lên bề mặt cốt.sau đó ta lấy dao lam tỉa những chỗ ống thừa đi là đã hoàn thành.

Chúc các bạn thành công.

baolinhsport

Thượng Sỹ
Cái này mình cũng làm cho nhiều người nhưng tốt nhất là cố định một đầu dây dịch vào viền cốt rồi kéo dây đi đến đâu gắn keo đến đó và cũng ko nên hơ lửa tránh bị chỗ dầy chỗ mỏng

tuanledragon

Trung Uý
Để tránh keo 502 dính vào bề mặt cốt, trước khi dán viền bề mặt cốt nên dán băng keo trước. Sau khi dán viền xong thì bóc lớp băng keo đi.

docmaorg

Đại Tá
Dán cái này dễ mà khéo tay 1 chút làm được ngay ko hề khó 1 chút nào, vợt mới nên làm ngay gì cốt mới viền sẽ hút keo vừa ko bị dây ra mặt vợt vừa dễ dán.
Đầu tiên cứ nhỏ keo vào 1 đầu dính cố định vào cốt rồi nhỏ đến đâu miết dây thật mạnh tay đến đó là ok.

thanhtqvn123

Binh Nhất
e thấy có 1 cách bv tốt hơn.... xấu 1 tiứ nhưng cực kỳ hiệu quả ...
đó là ống truyền dịch k rạch ra dán liền vào mép cốt...
với ống tròn như thế ...giống như kiểu lốp xe ở mạn thuyền... có độ đàn hồi và chống va đập tốt hơn
chỉ là thẩm mĩ k bằng....
chú ý là keo 502 chấm điểm điểm rồi gắn ống vào là oke...
e đã làm và thành công...chúc các bác đc như ý

caykhewinter

Thượng Tá
Mình cũng làm theo hướng dẫn nhưng dây truyền dịch không bám vào viền vợt. Hì hục mất 02 buổi mà không được gì. Chắc tại keo 502 dỏm. Mình đem keo đó dán giấy thì ok. Vậy là k phải keo dỏm. Lên Cơ quan, thấy mấy bác làm hệ thống mạng thông tin nội bộ có cuộn băng keo dẻo dai, đẹp đẹp, cùng khổ với viền cốt, minh xin hẳn 01 cuộn (Đài Loan sản xuất, chắc xài đến đời con mình mới hết). Về nhà, E mình bảo nên kéo thêm đường nữa cho chắc ăn, sẽ bền k thua gì dây truyền dịch. Kéo 02 đường chưa đến 01 phút, k tốn 01 xu. Làm dây truyền dịch khổ quá, lại phí tiền. Mà có làm được thì độ bền, đẹp chắc cũng tương đương 02 đường băng keo của mình. Mà các bác làm thế này, các shop đóng cửa hết, buôn bán làm sao được nữa. 01 vòng viền tại shop chí ít cũng 15.000đ. 01 dây truyền dịch y tế 2.500đ, 01 hộp keo 502 giá 3.000đ. Nhưng 5.500đ đủ dùng cho 02 cốt vợt, bền hơn viền của shop nữa chứ. Thú vị lắm.

Duc_NM

Đại Tá
Mình thì cứ lấy cái cuốn cán của vợt tennis rồi đo thước rạch dao lam vừa với khổ của cốt, sau đó làm 2 lượt keo sữa vào cốt và cái đoạn cuốn cán vừa rạch xong, xong dán vào, thế là bảo vệ cốt ngon lành vì nó vừa dai, vừa bền, đủ dầy để bảo vệ mà lại không nặng, thêm nữa màu sắc rất phong phú muốn chọn màu gì thì chọn (mình thích màu đen cho sạch :D). Mua loại Jojo có 10k mà khéo làm được 10 đoạn viền bảo vệ ấy chứ.

songphaisock

Trung Tá
Mình thì cứ lấy cái cuốn cán của vợt tennis rồi đo thước rạch dao lam vừa với khổ của cốt, sau đó làm 2 lượt keo sữa vào cốt và cái đoạn cuốn cán vừa rạch xong, xong dán vào, thế là bảo vệ cốt ngon lành vì nó vừa dai, vừa bền, đủ dầy để bảo vệ mà lại không nặng, thêm nữa màu sắc rất phong phú muốn chọn màu gì thì chọn (mình thích màu đen cho sạch :D). Mua loại Jojo có 10k mà khéo làm được 10 đoạn viền bảo vệ ấy chứ.
Em cũng hay làm giống bác này, nhưng mà là màu xanh lá cây ^^

Amutat 1986

Trung Sỹ
up lên cho những ai chưa biết vào xe mà làm

traicauvong_bg

Đại Tá
Hầu như cây vợt nào e cũng làm viền bằng dây truyền dịch vừa đẹp vừa rẻ tiền và bảo vệ cốt rất tốt, trọng lượng cốt ko tăng lên mấy,. Nhưng thời gian gần đây ko còn loại dây truyền trắng và trong suốt như trc mà loại bgio đục hơn. Và ý kiến rút kinh nghiệm của e từ các bài viết ở trên là: thứ nhất ko cần dùng bật lửa , thứ hai là nên cố định dây truyền bằng keo 502 vào một đầu vợt trc, keo đi đến đâu dùng ngón cái miết dây truyền đến đos cho đến chỗ mình đã đánh dấu. Thứ 3 là ko nên đổ trực tiếp keo từ lọ ra rất dễ keo ko đều và loang ra mặt vợt mà các Bác nên đổ keo ra lắp chai lavie và dùng tăm bông ngoáy tai thấm keo và bôi nên viền vợt cứ một đoạn 3-4cm thì lại miết dây truyền đi theo, ( khoảng vài đoạn lại thay một cai tăm bông do keo khô và cứng cái bông lại) rồi sau đó dùng dao dọc giấy cắt cái diềm dây truyền còn thừa đi là xong. Chúc các bác thành công

Bình luận từ Facebook