Cách khắc chế quả giật mạnh, bóng hơi cao, cực xoáy

son_canloc

Đại Tá
Ở nơi mình cũng có 1 chú em giật đúng như bạn nói , người cao to hơn 1m80 . Chuyên thủ cắt phải kê trái , nếu sợ họ giật thì họ giật càng xung bản thân họ phòng thủ chờ cơ hội lao lên giật nên khó đỡ , mình không khắc chế đc hoàn toàn nhưng vào trận tính điểm vẫn hơn . Cắt đẩy bóng dài ra cuối bàn FH cho họ giật , úp nghiêng vợt đẩy ngược chiều với hướng bóng đến nhưng phải chặn ngay khi bóng vừa nẩy lên sẽ không bung
Những người chơi kiểu này họ chỉ thỉnh thoảng Cắn một miếng nên rất độc vì họ dồn tất cả tâm huyết vào quả 1 đó , nếu chủ động đẩy nhanh dài vào FH cho giật họ sẻ chùn ngay , nếu bóng điểm rơi giữa bàn thì bó tay . Cứ tự tin làm bóng cho họ giật vì xác suất giật bóng trúng cạnh vợt của họ cũng khá cao

return

Trung Sỹ
Mình thấy một số vdv trước khi giao bóng thường có động tác tâng + chặt ngang mặt vợt vào đít bóng cho bóng nảy lên và khi bóng rơi xuống thì lại dựng vợt đón xoáy ở cạnh quả bóng - kết quả là quả bóng lại nảy thẳng lên. Áp dụng chiêu thức này vào cách đỡ quả giật xoáy lên - nhiều xoáy hihi cứ dựng vợt đón xoáy cho bóng bay tít lên cao rồi rơi sang bàn đối phương chứ ko bay ra ngoài đâu. Tất nhiên áp dụng cách này thi bạn phải thủ tốt vì tiếp theo đối phương sẽ tặng bạn quả smash thủng bàn đấy

Các bác nghĩ thế ah? Cứ thử xem, bóng sẽ nảy sát lưới sang bàn bên kia đấy, ngửa vợt trước rồi từ từ úp lại khi chạm bóng.

subasa

Đại Uý
Dear các bác,

Tình hình là chỗ em có một đồng chí có quả giật vung tay rất mạnh, nhưng vợt chỉ sượt nhẹ qua bóng, bóng đi rất chậm + rất xoáy. Em đã thử dùng mấy cách để đánh lai nhưng đều không hiệu quả như: kê, giật lại, bạt lại, cắt lại nhưng đều không ổn vì tất cả đều bung.
Bóng vừa xoáy ngay, vừa xoáy xuống, đi rất chậm, nhưng chạm vợt mình là bung ngay. Mong các bác chỉ giáo giúp các khác chế lại.

Thanks,
em nghĩ chắc bác chủ đánh máy nhầm là xoáy lên thành xoáy xuống rồi

tuyetvu79

Đại Tá
Ở nơi mình cũng có 1 chú em giật đúng như bạn nói , người cao to hơn 1m80 . Chuyên thủ cắt phải kê trái , nếu sợ họ giật thì họ giật càng xung bản thân họ phòng thủ chờ cơ hội lao lên giật nên khó đỡ , mình không khắc chế đc hoàn toàn nhưng vào trận tính điểm vẫn hơn . Cắt đẩy bóng dài ra cuối bàn FH cho họ giật , úp nghiêng vợt đẩy ngược chiều với hướng bóng đến nhưng phải chặn ngay khi bóng vừa nẩy lên sẽ không bung
Những người chơi kiểu này họ chỉ thỉnh thoảng Cắn một miếng nên rất độc vì họ dồn tất cả tâm huyết vào quả 1 đó , nếu chủ động đẩy nhanh dài vào FH cho giật họ sẻ chùn ngay , nếu bóng điểm rơi giữa bàn thì bó tay . Cứ tự tin làm bóng cho họ giật vì xác suất giật bóng trúng cạnh vợt của họ cũng khá cao

he....cái này đúng nhất nhé...
đó gọi là Chặn đột kích ( Punch Block )
http://bongban.org/forum/showthread...Wiki-!-(-kỹ-thuật-có-Clip-minh-họa-nè-)/page2

Tổng quan
Chặn đột kích là một cú chặn nhanh, thường được sử dụng để đối phó với một cú giật thấp và xoáy.Chặn đột kích sẽ tạo ra đường bóng trả lại nhanh có thể buộc đối phương mất cảnh giác hoặc ra khỏi vị trí.
Đối phó với những đường bóng rất xoáy, bạn cần phải dập vợt hướng xuống chút ít để chế ngự lực xoáy lên mạnh.
Nó cũng còn được biết như là cú Chặn Tích cực

[video=youtube;MY6u9-XCcsc]http://www.youtube.com/watch?v=MY6u9-XCcsc&list=PLvErjCUq984QNMTlVfu-UP3QjmuaYAdJc&index=68[/video]

[video=youtube;A9KcB3MQKFI]http://www.youtube.com/watch?v=A9KcB3MQKFI&list=PLvErjCUq984QNMTlVfu-UP3QjmuaYAdJc[/video]

[video=youtube;l9dWdLEod70]http://www.youtube.com/watch?v=l9dWdLEod70&list=PLvErjCUq984QNMTlVfu-UP3QjmuaYAdJc&index=69[/video]

Gà Ri

Đại Uý
Nếu bên phải bạt đờ mi 1 phát là hết ngay, nếu bên trái hơi lao người vào úp vợt đờ mi đẩy đi 1 tí bóng sang chuội thuội luội

Mr.Hungpolice

Đại Uý
Malong có 1 pha bóng xuất thần giật bóng xoáy xuống đó chú Út, cháu ko có video, nhưng cam đoan là đã từng xem pha bóng đó!

cái đó e nghĩ là hi hữu thôi bác, giống Robeto Carlos sút quả bóng đi hình trái chuối đó! cho làm lại đố làm được!

trung2409

Trung Uý
là do kỹ thuật bác chưa tốt thôi.... nếu bác cầm vợt ngang, theo ngu ý của em, thay vì kê ngang vợt, bác kê dọc vợt xem... khác đấy bác ạ

lethanhcong147

Binh Nhất
Dear các bác,

Tình hình là chỗ em có một đồng chí có quả giật vung tay rất mạnh, nhưng vợt chỉ sượt nhẹ qua bóng, bóng đi rất chậm + rất xoáy. Em đã thử dùng mấy cách để đánh lai nhưng đều không hiệu quả như: kê, giật lại, bạt lại, cắt lại nhưng đều không ổn vì tất cả đều bung.
Bóng vừa xoáy ngay, vừa xoáy xuống, đi rất chậm, nhưng chạm vợt mình là bung ngay. Mong các bác chỉ giáo giúp các khác chế lại.

Thanks,

quả giật này dị vậy.bóng có xoáy xuống thi chặn làm sao bung đc nhỉ.e thấy các quả giật đều chặn đc,quan trọng là điều chỉnh góc vợt và tăng giảm lực thôi.:D

Duc_NM

Đại Tá
Dear các bác,

Thanks,
Quả giật kiểu này có đặc điểm là khi bay thì bay chậm nhưng khi chạm bàn thì chồm về phía trước rất dữ dội. Nếu như bác đã áp dụng kê, bạt, giật, cắt như trên mà vẫn không khắc chế được thì bác xem lại xem bác chọn điểm rơi đã đúng chưa.

Nếu dùng Kê (block) thì bác phải kê lúc bóng vừa chồm lên khỏi mặt bàn. Còn giật và bạt thì bác đứng ra xa đợi bóng, chờ cho bóng của đối phương giảm xoáy là thuận lợi ngay. Còn Cắt thì cũng phải đứng ra xa chờ bóng. Quả cắt thì khó hơn vì không đúng mặt vợt bóng sẽ dễ bị bung, nhưng nếu chờ đúng thì độ xoáy của vợt mình cộng hưởng thêm độ xoáy của quả giật của đối phương sẽ tạo ra đường bóng trả lại rất lợi hại.

Tốt nhất là bác tìm một người giật tốt tốt nhờ họ giật để mình áp dụng những phương cách nêu trên, chỉ cần khoảng 2 tiếng thôi là bác tìm ra cách khắc chế ấy mà.

minh22

Binh Nhì
kiểu đó lag giật vồng bạn ạ! có 1 cách 1 quý báu mà mình lấy từ kinh nghiệm là bàn chọn đúng điểm rơi bóng rồi kê vợt ( để mặt tiếp xúc bóng nghiêng xuống) khoảng cách gữa điểm rơi bóng và vợt là 10-15 cm!!chúc bạn thành công

Profess.medical

Đại Uý
Dear các bác,

Thanks,
Quả này tầm rank B trở lên có sử dụng.Việt Hưng Yên cũng thỉnh thoảng dùng.em biết quả này và tuy là chưa giỏi nhưng em cũng đánh dc quả này.Bản chất của nó là ngang xuống chứ không phải xuống đơn thuần cũng không phải lên như nhiều người nghĩ.bóng này 1 la kê lựa đúng chiều xoáy chứ kê giảm lực bình thường hoặc kê nhanh thì sẽ sớm là bung,muộn là rúc.2 là giật lại ko giật đờ mi và giật bắn được đâu ạ.nói ra thì khó nhưng mà cảm giác như là mình phải giật lại theo kiểu nửa đờ mi nửa moi cái này ai cảm giác tốt là hiểu ý em ngay.Chúc bác thành công^^

Trainee

Đại Tá
Quả này tầm rank B trở lên có sử dụng.Việt Hưng Yên cũng thỉnh thoảng dùng.em biết quả này và tuy là chưa giỏi nhưng em cũng đánh dc quả này.Bản chất của nó là ngang xuống chứ không phải xuống đơn thuần cũng không phải lên như nhiều người nghĩ.bóng này 1 la kê lựa đúng chiều xoáy chứ kê giảm lực bình thường hoặc kê nhanh thì sẽ sớm là bung,muộn là rúc.2 là giật lại ko giật đờ mi và giật bắn được đâu ạ.nói ra thì khó nhưng mà cảm giác như là mình phải giật lại theo kiểu nửa đờ mi nửa moi cái này ai cảm giác tốt là hiểu ý em ngay.Chúc bác thành công^^

Bạn phải mô tả cú đánh: Tiếp bóng thế nào, tiếp vào đâu, ... chứ nói thế thì ... anh em chỉ đoán :D

nvdu574

Thượng Tá
Dear các bác,

Thanks,
Bạn mô tả vẫn chưa rõ nên mọi người đoán già đoán non. Khi giật bóng mà vợt úp và gập cổ tay thì tạo xoáy lên hơn nghiêng,,,
Bạn xem lại chứ ai giật bóng vào điểm 10-11h dc đâu. Mà là giật vào 1-2h

Trainee

Đại Tá
Bạn mô tả vẫn chưa rõ nên mọi người đoán già đoán non. Khi giật bóng mà vợt úp và gập cổ tay thì tạo xoáy lên hơn nghiêng,,,
Bạn xem lại chứ ai giật bóng vào điểm 10-11h dc đâu. Mà là giật vào 1-2h
Giật thì chưa, nhưng hốt bóng thì mình hốt 6-9h nhiều lần rồi. Bên kia chủ quan, chặn đẩy như bt kết quả rúc thẳng lưới, dù bóng hốt cao hơn mét.
Nhưng từ đó suy ra giật 6-9h được. Nhưng 10-11h thì e không.
Mà pingskills có mấy clip giật các kiểu, từ từ kiếm up lại lên mọi ng xem vui.

AndroCS7

Đại Tá
m có biết và từng gặp quả này. M có thể xử lý đc bằng cách úp vợt rồi để im trước khi bóng đến hoặc nếu đã quen bóng thậm chí có thể "chích" thẳng đầu vợt vào quả bóng ở thời điểm bóng vừa nảy lên. Hoặc nếu ko kịp thì lùi lại 1 chút chờ bóng xuống cũng có thể "chích" được, bóng sẽ lắc ngược trở lại và đối thủ ko thể tiếp tục giật quả sau mà chỉ có nước moi khéo lại hoặc kê nhẹ vợt cho bóng tự xoáy sang bàn bên kia. Nếu gặp đối thủ dùng mặt tàu thì mình phải để vợt gần như song song với mặt đất, hơi nghiêng nhẹ trái hoặc phải tùy theo hướng xoáy của bóng đảm bảo sẽ trả lại rất khó cho chính đối thủ.

Profess.medical

Đại Uý
Bạn phải mô tả cú đánh: Tiếp bóng thế nào, tiếp vào đâu, ... chứ nói thế thì ... anh em chỉ đoán :D
Tiếp bóng vào mạng sườn quả bóng,khi tiếp bóng thì mặt vợt nghiêng và là ngửa chứ không phải úp.cả quá trình quỹ đạo đua vợt là hình vòng cung.quả này dùng ít lực,kiểu xoáy là xoáy tròn,khi chạm bàn mới nảy lên thì ngang nhiều.nảy lên cao nhất thì kèm xuống.nên chặn sớm thì bung,đợi cao đánh thì rúc.khống chế thì 1 là chích vợt theo chiều xoáy,2 là giật lai giữa đờ mi và bạt,3 là dùng gai thủ chặn.Các bác có thể đến 92 Nguyễn Thái Học mua hàng bóng bàn và trao đổi về kiểu xoáy này với em rõ luôn:))

Bình luận từ Facebook