Cách khắc chế quả giật mạnh, bóng hơi cao, cực xoáy

Kakarot

Trung Uý
Dear các bác,

Tình hình là chỗ em có một đồng chí có quả giật vung tay rất mạnh, nhưng vợt chỉ sượt nhẹ qua bóng, bóng đi rất chậm + rất xoáy. Em đã thử dùng mấy cách để đánh lai nhưng đều không hiệu quả như: kê, giật lại, bạt lại, cắt lại nhưng đều không ổn vì tất cả đều bung.
Bóng vừa xoáy ngay, vừa xoáy xuống, đi rất chậm, nhưng chạm vợt mình là bung ngay. Mong các bác chỉ giáo giúp các khác chế lại.

Thanks,

lamtq

Đại Tá
Dear các bác,

Tình hình là chỗ em có một đồng chí có quả giật vung tay rất mạnh, nhưng vợt chỉ sượt nhẹ qua bóng, bóng đi rất chậm + rất xoáy. Em đã thử dùng mấy cách để đánh lai nhưng đều không hiệu quả như: kê, giật lại, bạt lại, cắt lại nhưng đều không ổn vì tất cả đều bung.
Bóng vừa xoáy ngay, vừa xoáy xuống, đi rất chậm, nhưng chạm vợt mình là bung ngay. Mong các bác chỉ giáo giúp các khác chế lại.

Thanks,

ca này bó tay rồi b.
mời Bia ng ta rồi xin thọ giáo đi. chiêu này độc đấy vì hình như thế giới chưa ai đánh được đâu:rolleyes::rolleyes:

long thủ

Đại Tá
Dear các bác,

Thanks,

Em có 2 cách khống chế kiểu giật sung cao này

1 là đón điểm rơi rồi giật đờ mi đầu bóng luôn, cách này hơi khó

2 là chop-block, tức là kê bóng như thường nhưng lúc tiếp xúc bác kéo vợt xuống (như kiểu cắt) nhưng mặt vợt vẫn úp. cách này có thể triệt xoáy và tạo thành quả chặn giảm lực

NTBB

Super Moderators
Dear các bác,

Thanks,

Bóng giật mà lại có xoáy xuống là bóng đi như thế nào hả bạn? Mình không hình dung được. Thế khi bạn kê (chặn) cú giật này thì bóng bung theo hướng nào hả bạn?

ca này bó tay rồi b.
mời Bia ng ta rồi xin thọ giáo đi. chiêu này độc đấy vì hình như thế giới chưa ai đánh được đâu:rolleyes::rolleyes:

Nếu mình nhớ không nhầm thì hình như có lần trên diễn đàn có 1 người nói có thể giật bóng mà bóng xoáy xuống thì phải...

maithehiep

Trung Sỹ
Malong có 1 pha bóng xuất thần giật bóng xoáy xuống đó chú Út, cháu ko có video, nhưng cam đoan là đã từng xem pha bóng đó!

lamtq

Đại Tá
Bóng giật mà lại có xoáy xuống là bóng đi như thế nào hả bạn? Mình không hình dung được. Thế khi bạn kê (chặn) cú giật này thì bóng bung theo hướng nào hả bạn?

Nếu mình nhớ không nhầm thì hình như có lần trên diễn đàn có 1 người nói có thể giật bóng mà bóng xoáy xuống thì phải...
hehe cái đó vui mà a
2 quả bóng tuần này e chạy ngang gửi a , a nhé

linh729

Thượng Tá
Dear các bác,

Thanks,

Theo mình:
== 1 là kê : bác kê theo kiểu "băm thịt", khi bên kia giật sang, bóng đập xuống bàn và đang chồm lên thì bác đưa vợt vào, mũi vợt chổng lên, lúc tiếp xúc thì gật mũi vợt xuống và hơi thái chếch sang ngang, về phía trước.
== 2 là giật lại : quả giật của đối phương nhiều xoáy ít lực, bác muốn giật lại thì để cho an toàn cũng phải ăn mong mỏng thôi. Khi đối phương giật sang, đợi bóng đập bàn, chồm lên qua điểm cao nhất, bắt đầu chững và có xu hướng rơi xuống thì bác giật lại như bình thường.

Một số quả bác cảm giác như bóng xoáy xuống, khi chặn thì bóng đâm vào lưới, đấy là do bóng đối phương giật sang toàn xoáy, quá ít lực. Dễ nhất là bác cứ chặn theo kiểu thái thịt cứa nhẹ về phía trước là ok thôi.

Last edited:

tosiosHD

Đại Tá
Dear các bác,

"Tình hình là chỗ em có một đồng chí có quả giật vung tay rất mạnh, nhưng vợt chỉ sượt nhẹ qua bóng, bóng đi rất chậm + rất xoáy. Em đã thử dùng mấy cách để đánh lai nhưng đều không hiệu quả như: kê, giật lại, bạt lại, cắt lại nhưng đều không ổn vì tất cả đều bung...."
+++ Câu lạc bộ mình cũng có 1 người giật kiểu này. Nó cũng có phần nào đó hơi hơi giống giật moi. Bạn cứ bình tĩnh úp vợt, chặn bóng giảm lực là ok. Nếu trình cao thì đè đầu bóng mà nhằm lưới bạt mạnh xuống là ok. Nhớ là phải bình tĩnh, thoải mái cơ thể chứ đừng gồng cứng chân tay đỡ bóng là bị bung ngay.

Kakarot

Trung Uý

Đối phướng giật vào điểm 10 đến 11h bác ạ, khi cham bàn bên em thì nó chìm và hơi chậm lại. Em kê lại thì nó bay ngược lại hướng nó đến.

Andy

Trung Sỹ
Dear các bác,

Thanks,

Giật mà xoáy xuống thì đúng là bó tay rồi :confused:

NTBB

Super Moderators
Malong có 1 pha bóng xuất thần giật bóng xoáy xuống đó chú Út, cháu ko có video, nhưng cam đoan là đã từng xem pha bóng đó!

Chú có xem pha bóng đó rồi. Thực ra là Ma long định giật bóng như bình thường (đối giật), nhưng vì bóng sang có điểm rơi "lạng" về phía trái tay của Malong, Malong bị lỡ đà nhưng đã rất nhanh (theo đà tay ) kéo vợt xuống "chặn" bóng (nhưng động tác là vợt kéo từ trên xuống, từ trước ra sau, từ phải qua trái, mặt FH vẫn úp hướng ra phía trước), thành ra bóng trả lại sang bên kia là bóng xoáy xuống.

Hỏi vui bạn kakarot thôi, có lẽ bạn đó hoặc gõ sai chính tả, hoặc hiểu sai bóng đó là bóng xoáy xuống (đường bóng mà bạn ấy mô tả là bóng giật bình thường, chỉ có điều là rất nhiều xoáy thôi).

hermesqn

Trung Uý
Đây bác ơi :)
[video=youtube;aYnXr3n0RT8]http://www.youtube.com/watch?v=aYnXr3n0RT8&feature=c4-overview&list=UUqA1KASrQLjLVNK9KnFKxFQ[/video]

hermesqn

Trung Uý
À thêm nữa là nếu đối thủ giật qua phải thì bạn cũng cứ để im vợt như bên trái thôi, có điều bên phải thì bạn chặn bóng sớm 1 tí (sớm hơn so với đánh đều nhé), nếu bác ở HCM thì qua e copy cho cái video dạy block của Coach Li luôn ^^

tuannn

Đại Uý
Dear các bác,

Thanks,

Theo mình nghĩ đã gọi là giật thì thì hầu như đều là xoáy lên, còn giật má ngoài bóng thì sẽ cho quả xoáy ngang. Trường hợp của bạn có lẽ do người kia dùng lực vung quá mạnh nhưng tiếp xúc bóng lại mỏng khiến bạn bị hụt và cuốn theo cái vung tay của người ta, cứ nghĩ họ dùng nhiều lực là bóng bay mạnh. (nó giống kiểu lừa cảm giác đối phương). Bạn cứ bình tĩnh kê vợt hơi úp xuống khi bóng vừa chạm bàn nảy lên, hoặc bình tĩnh chờ nó lên mà bạt úp mặt. Bóng xoáy ngang thì mình hơi nghiêng vợt theo hướng ngang đối ứng.

thelanqb

Moderator
những quả như thế này thì nhiều người sẻ có các cách sử lý khác nhau.
nếu bạn muốn chặn bóng giật sung này thì trước hết bạn nên phán đoán tốt hướng bóng đi và kê ngay trên đầu bóng. bóng sang sẻ chồm ngay trên bàn và ngăn.
nếu công lại thì quả demi sẻ hợp lý hơn. còn mình thì giật theo kiểu tàu đạo.
hoặc như malong có 1 quả sử lý như sau: bóng sang sẻ dùng vợt mở góc vợt lớn, vuốt ngay bóng, hướng vuốt từ trên xuống khi bóng sang sẻ xoáy xuống. cái này mình thấy malong dùng đúng 2 lần, còn những lần khác thì khoog rỏ.
chuc bạn thành công.

return

Thượng Sỹ
Chủ thớt chạy mất vì thật ra những cách kê vợt, giật lại, mọi người đề nghị thì chủ thớt đã làm rồi và không hiệu quả, các bác có thấy không ah. Cách mình nói chỉ nhằm giúp cho chủ thớt, xin các bác ném đá nhẹ tay nhé.
Cách kê như chủ thớt đã làm không thành công vì khi úp vợt, hướng bóng và mặt vợt gần như song song nên mặt vợt vẫn bị xoáy lên. Cách duy nhất là hạ thấp vợt, ngửa mặt vợt lên, khi đưa vợt chận tới mới úp nhẹ lại, chắc chắn kỹ thuật này chủ thớt chưa làm. Một chi tiết cần chú ý là nếu đối phương và chủ thớt đều đánh tay phải và đối phương giật xoáy bên FH, bóng chạm bàn có khuynh hướng hơi lệch sang trái chút, do đó cần để mặt vợt bên trái của bóng trước khi chận.
Chúc chủ thớt thành công.

KongLingHui

Binh Nhì
Không cần phải cao thủ dữ vậy mới có thể giật được quả đó đâu ? Cao thủ như Phan Hoàng Đăng hay còn gọi là Beo thì cũng có thể giật được quả đó ... mở mặt vợt ra rồi móc từ đít bóng móc lên với gia tốc cực lớn ... rất là nhức đầu để chặn quả bóng như vậy !!! thèm Biathèm Biathèm Bia

friendship

Binh Nhất
Mình thấy một số vdv trước khi giao bóng thường có động tác tâng + chặt ngang mặt vợt vào đít bóng cho bóng nảy lên và khi bóng rơi xuống thì lại dựng vợt đón xoáy ở cạnh quả bóng - kết quả là quả bóng lại nảy thẳng lên. Áp dụng chiêu thức này vào cách đỡ quả giật xoáy lên - nhiều xoáy hihi cứ dựng vợt đón xoáy cho bóng bay tít lên cao rồi rơi sang bàn đối phương chứ ko bay ra ngoài đâu. Tất nhiên áp dụng cách này thi bạn phải thủ tốt vì tiếp theo đối phương sẽ tặng bạn quả smash thủng bàn đấy

Bình luận từ Facebook