cách giữ cho cây vợt được bền lâu

Tieubachlong93

Trung Sỹ
Các Bác chỉ cách giúp em giữ được cho mặt vợt được bền ạ:D
cái vợt của em mỗi khi đánh bóng bàn về em thấy nó bẩn và bụi em lấy rẻ lau mà không sạch, thấy vậy em lấy rẻ ướt lau, nhưng sau một time mặt vợt suất hiện những vết đốm trắng như kiểu vết mốc đấy ạ trông bẩn lắm:confused:. Các Bác chỉ giúp em vs.... TKs các bác:D

Last edited:

dung_linh

Đại Tá
Các Bác chỉ cách giúp em giữ được cho mặt vợt được bền ạ:D
cái vợt của em mỗi khi đánh bóng bàn về em thấy nó bẩn và bụi em lấy rẻ lau mà không sạch, thấy vậy em lấy rẻ ướt lau, nhưng sau một time mặt vợt suất hiện những vết đốm trắng như kiểu vết mốc đấy ạ trông bẩn lắm:confused:. Các Bác chỉ giúp em vs.... TKs các bác:D
Bác nên ra quầy thể thao chuyên bán đồ bóng bàn, hoặc bán cho Bác bình xịt, và miếng pong, khi nào đánh bẩn thì lâu cho sạch, còn tùy theo nhiệt độ vùng miền nữa, thế là xong.

Kiếm cùn

Trung Sỹ
Không cần cầu kỳ, bạn hiểu nguyên lý mặt vợt chút là ok. Mút bám bẩn do có độ dính bạn dùng khăn khô lau sạch bụi cũng đồng nghĩa bạn cũng đang chà sạch tacky (độ bám). Chơi mấy em dòng tensor đắt tiền mà lau không đúng cách chắc khoảng 10 buổi coi như tèo. Cách của m thì đơn giản lắm nhưng diển tả bằng văn lại dài nếu bạn quan tâm alo tổng đài 098.3219123

lvm

Thượng Sỹ
khi chơi 1 vài buổi thì mặt vợt thường dính bụi, mình hay lấy miếng băng dính (loại to) dán rồi bóc trên mặt vợt => mặt vợt lại sáng đẹp như mới, ko dính tý bụi bẩn nào.

lion

Đại Tá
khi chơi 1 vài buổi thì mặt vợt thường dính bụi, mình hay lấy miếng băng dính (loại to) dán rồi bóc trên mặt vợt => mặt vợt lại sáng đẹp như mới, ko dính tý bụi bẩn nào.

Em thấy cách làm của bác không hợp lý, khi dùng băng dính đê tẩy bụi thì sau khi nhấc
miếng băng dính ra khỏi mặt vợt nó sẽ để lại một lớp keo mỏng, từ đó loạt bụi khác lại
bám vào, và bám chặt hơn, đó là chưa kể đến việc khi bác nhấc băng dính ra nó sẽ kéo
căng chân mặt vợt ngay bên dưới làm hỏng dần sự liên kết với lớp lót khiến mút của bác
mất dần tính năng và độ bền.

Không phải người ta không nghĩ ra cách vệ sinh mặt vợt như bác nói, nhưng việc dùng
lọ nước (bọt) chuyên dụng để lau là một phát minh chưa có giải pháp thay thế. Nếu không
có bọt thì có thể dùng gan bàn tay, hay mồ hôi lau miết nhẹ lên cũng giúp làm sạch
mặt vợt. Bác chịu khó theo dõi các trận đấu của thế giới sẽ thấy các VDV dùng gan
bàn tay (chỗ lỗi ra của ngón tay cái) để lau sau một vài pha bóng. Họ chỉ dùng khăn
để lau mồ hôi cơ thể hay lau khô chuôi (cán) vợt, cùng lắm là thấm nhẹ làm khô vài
giọt mồ hôi văng vào thôi.

Last edited:

dung6934atp

Đại Uý
Bạn dùng miếng mút kèm theo kem đánh răng thoa lên mặt mút, sau đó vắt sạch, lau qua nước và lau khô, để khô tự nhiên là được

mebb0101

Trung Tá
Trong những trận đấu căng thẳng thường nhuốm nhiều "máu" ( mồ hôi ) và những hạt cát,bụi trên nền sân dính vào bóng và bề mặt mút,nhất là sân xi mon ( xi măng) làm mất độ bám của mút dễ gây ra những pha kết thúc k tốt ở những tình huống quyết định gây tâm lí ức chế,làm ảnh hưởng chất lượng trận đấu!
Nếu ta k lau sạch thì lâu ngày mặt vợt sẽ mau hỏng do nổi gai và k còn độ bám nữa.E có những giải pháp như sau:
Lúc đang đánh thì hà hơi,lấy tay lau sạch và khô mặt vợt
đánh xong về mở bao vợt ra,nhỏ vài giọt nước lên mặt vợt rồi lấy miếng lau bảng lau thật khô(k được chà xát mạnh tay dễ làm hao mòn độ bám xoáy của mút nhé). hong khô cả bao và vợt bằng quạt máy.
ngày nào đánh xong cũng chịu khó làm như thế sẽ tăng tuổi thọ cho cả bao,cốt và mút vợt đấy!
Vài dòng chia sẻ mong a e đừng cười.chúc cả nhà lun vui khỏe và mau lên bóng với bảo kiếm được bảo quản tốt của mình!thân chào a e!

Tieubachlong93

Trung Sỹ
em cũng làm theo cách của các Bác chỉ bảo cho em nhưng sao nó vẫn xuất hiện những vết trắng các Bác ạ. Hay là do mồ hôi của em ????

lamvt

Thượng Tá
Bạn có thể tự chế lấy dung dịch làm sạch mặt vợt bằng cách dùng một bình xịt có dung tích 150ml pha nước tinh khiết với 2 hoặc 3 giọt sunlight (nước rửa chén ấy).Khi chơi xong lắc nhẹ bình và xịt một lượng nhỏ như phun sương lên mặt vợt,sau đó dùng miếng mút mềm lau .Mặt vợt sẽ sạch bóng ngay.Cẩn thận hơn lau thêm một lần nữa bằng miếng mút ẩm khác .Chỉ sau vài phút là mặt vợt sẽ khô lại như mới.
Hãy thử và chia sẻ thêm kinh nghiệm .

Bình luận từ Facebook