cách giật lại quả giật phải nặng ít xoáy

kechamchich

Binh Nhì
hôm nọ em chơi với thằng bạn cũ, thấy nó có quả giật phải cực nặng theo kiểu ít xoáy, bóng đi rất nhanh và thẳng lại rất chuội nên giật lại rất khó, nếu phản lại em thường phải chặn đẩy theo kiểu hơi nhửa mặt vợt nên rất bị động hoặc phải lùi xa bàn đợi đến khi lực giảm thì giật. xin hỏi các cao thủ liệu có thể làm cách nào giật đc quả này ở vị trí tương đối gần bàn ko?

MaiXuanViet

Moderator
hôm nọ em chơi với thằng bạn cũ, thấy nó có quả giật phải cực nặng theo kiểu ít xoáy, bóng đi rất nhanh và thẳng lại rất chuội nên giật lại rất khó, nếu phản lại em thường phải chặn đẩy theo kiểu hơi nhửa mặt vợt nên rất bị động hoặc phải lùi xa bàn đợi đến khi lực giảm thì giật. xin hỏi các cao thủ liệu có thể làm cách nào giật đc quả này ở vị trí tương đối gần bàn ko?

bạn đứng gần bàn thì giật ma sát với góc 45 độ và phải thật nhanh tay để tiếp xúc bóng đúng thời điểm chắc có thể kéo bóng lên được. Lý thuyết vậy chứ mình gặp những quả giật dày này thì chỉ mong đỡ trúng vợt vì tốc độ của mấy quả này rất nhanh trong khi mình đang đứng gần bàn nên thời gian để nhận biết bóng và khóa góc đỡ rất ngắn. :(

haboll

Đại Uý
Bác không nhất thiết phải giật lại đâu, nếu bác giật lại thì bác là cao thủ thì không nói. Chứ như em bóng vừa nảy lên chưa bằng lưới bác cứ đưa vợt 70 độ vuốt ngang thật mạnh theo chiều xoáy là bóng đi ngang lại đối thủ cũng chết rồi

long thủ

Đại Tá
Đối giật là mình phải dùng lực và xoáy của mình thắng lực và xoáy của đối phuơng, những quả như trên thì bác phải hạ thấp trọng tâm, biên độ tay ngắn và dùng người xoay vào là chủ yếu, bóng ít xoáy thì đừng ma sát trên đầu bóng nhiều. Lý thuyết là vậy, chúc bác thành công Bia

mika9967

Trung Sỹ
lý thuyết là vậy chứ để mà đối giật không dể chút nào, còn bạt hay lăn trên đầu bóng cũng 50-50 quá......

sardius1010

Binh Nhì

Theo mình thì để nếu đứng gần bàn mà muốn giật lại quả bóng đó thì rất khó, nếu không muốn nói là không thể. Vì bóng đi quá nhanh, bạn không đủ thời gian để chuẩn bị. Muốn giật đối lại thì một là đứng gần bàn giật đờ mi lại (nhưng mà cũng khó đấy, đòi hỏi kỹ thuật cao, phản xạ phải thật nhanh), hai là lùi xa bàn, giật đối lại. Cách an toàn nhất là bạn chặn đẩy quá bóng đó, nếu quả bóng đi quá nhanh thì chặn đẩy quả bóng đó cũng mệt đấy chứ không đơn giản đâu. Bạn xem các trận đấu quốc tế, rất hiếm khi các vđv cùng trình độ đứng gần bàn có thể giật đối lại quả giật của đối phương. Đôi lời chia sẻ cùng bạn.

Trau_CoDoc

Trung Uý
Đối phương giật bắn, phóng sang nhanh và mạnh. Nói thật. Cho dù là ở mức độ đội tuyển quốc gia. Nếu gài bóng thoải mái, điểm rơi dễ để đối phương giật bắn với lực mạnh như vậy thì cũng chẳng có mấy người đối giật được đâu bác ợ. Chứ chưa nói đến là giật ở gần bàn nữa. Lực bóng căng như vậy bác chặn tốt sang bàn đối phương đã khó rồi, Nếu tốt hơn bác có thể chặn tăng lực và điều góc như vậy sẽ có độ an toàn cao hơn và cơ hội ăn điểm rõ ràng hơn. Còn về đối giật quả này ở cự gần và trung bình thì theo e có vẻ không khả thi lắm. Hay bởi vì em ở đẳng cấp thấp nên chưa làm được điều đó...Thanks!

Last edited:

MaiXuanViet

Moderator
Đối phương giật bắn, phóng sang nhanh và mạnh. Nói thật. Cho dù là ở mức độ đội tuyển quốc gia. Nếu gài bóng thoải mái, điểm rơi dễ để đối phương giật bắn với lực mạnh như vậy thì cũng chẳng có mấy người đối giật được đâu bác ợ. Chứ chưa nói đến là giật ở gần bàn nữa. Lực bóng căng như vậy bác chặn tốt sang bàn đối phương đã khó rồi, Nếu tốt hơn bác có thể chặn tăng lực và điều góc như vậy sẽ có độ an toàn cao hơn và cơ hội ăn điểm rõ ràng hơn. Còn về đối giật quả này ở cự gần và trung bình thì theo e có vẻ không khả thì lắm. Hay bởi vì em ở đẳng cấp thấp nên chưa làm được điều đó...Thanks!

Mình cũng nghĩ giống bạn. Gặp bóng giật mà đang đứng ôm bàn thì có lẽ tốt nhất là nên đỡ bóng vào chỗ yếu của đối thủ như đỡ ngược về phía rove hay ủi thẳng banh vào cùi chỏ của đối thủ chứ giật lại thì đúng như bạn nói là khó lắm.hihi ^^

ThuNga

Binh Nhì
Khả thi nhất là đẩy lại bác chủ thớt à. Vì em thấy có mỗi thằng ku Ma Long là hay giật lại quả này thôi. Mà tỷ lệ vào bàn cũng thấp lắm. Còn thấy động tác nó giật thì cúi thấp người xuống giật mạnh vào đầu bóng khi bóng đối thủ giật sang vừa mới nảy lên. Điều này cho thấy không những bạn phải nhanh cảm giác và thể lực phải tốt thì mới thực hiện được.

saigonfc.vn

Đại Uý

Bạn đang làm đúng -trái này mà bạn giật mạnh lại được thì bạn đã là A2 hoặc A1 hii. Trái này mình cũng hay đánh nên góp ý với bạn về cách đỡ. Bạn không phải cần đánh trả mạnh lại vì khi đối phương đánh quả này thường là "hết tay"- bộ phải chồm về trước và cận bàn. Trong tư thế ấy mà bạn muốn đánh trả mạnh có cần k?!. Theo trình còi mình góp ý như thế này:

1. Bóng ít xoáy thì bạn phải tạo ma sát có nghĩa là bạn phải đánh ở hông bóng- nếu đánh vào tâm bóng thì vào lưới.
2.Bóng đang lực rất mạnh (mạnh>>xoáy)- + chụi(không nảy lên).
====> chỉ cần bạn "miết" vào hông của bóng để tạo "cầu vòng" cần thiết để bóng qua lưới và, nếu có thể được vào điểm nào trên bàn nữa thì rất tốt.
Mấy lời góp ý.

MaiXuanViet

Moderator
Bạn đang làm đúng -trái này mà bạn giật mạnh lại được thì bạn đã là A2 hoặc A1 hii. Trái này mình cũng hay đánh nên góp ý với bạn về cách đỡ. Bạn không phải cần đánh trả mạnh lại vì khi đối phương đánh quả này thường là "hết tay"- bộ phải chồm về trước và cận bàn. Trong tư thế ấy mà bạn muốn đánh trả mạnh có cần k?!. Theo trình còi mình góp ý như thế này:

1. Bóng ít xoáy thì bạn phải tạo ma sát có nghĩa là bạn phải đánh ở hông bóng- nếu đánh vào tâm bóng thì vào lưới.
2.Bóng đang lực rất mạnh (mạnh>>xoáy)- + chụi(không nảy lên).
====> chỉ cần bạn "miết" vào hông của bóng để tạo "cầu vòng" cần thiết để bóng qua lưới và, nếu có thể được vào điểm nào trên bàn nữa thì rất tốt.
Mấy lời góp ý.

Mấy lời góp ý quá chuẩn. Thanks anh Hiến.hihi ^^

vietanhhatinh

Thượng Sỹ
e thì chưa có kinh nghiệm mấy, mới chơi dc hơn 2 năm thôi. nhưng mà e nghĩ là nếu muốn đối giật thì để cái vợt hơi ngang một tý, sau đó mình kéo xoáy lên thôi. nếu anh chị nào đang dùng mặt fylat nittaku thì làm theo cách này trong mỗi quả đối giật, nó có tiếng rất hay. e đoán là thế, vì cách này e cũng đã thử nhiều lần và khá là an toàn. chúc các bạn và các anh các chị thành công, hihi.

son_canloc

Đại Tá
e thì chưa có kinh nghiệm mấy, mới chơi dc hơn 2 năm thôi. nhưng mà e nghĩ là nếu muốn đối giật thì để cái vợt hơi ngang một tý, sau đó mình kéo xoáy lên thôi. nếu anh chị nào đang dùng mặt fylat nittaku thì làm theo cách này trong mỗi quả đối giật, nó có tiếng rất hay. e đoán là thế, vì cách này e cũng đã thử nhiều lần và khá là an toàn. chúc các bạn và các anh các chị thành công, hihi.
Niềm an ủi lớn nhất và nỗi niềm của người dân HT có thể nhạc sỹ Văn Tý chưa nói hết nhưng mỗi chúng ta ... bó tay con em HT

Bình luận từ Facebook