Cách đối phó với mặt anti power và gai !

kmfirecat

Thượng Sỹ
Tôpic này lập ra mục đích là để trao đổi kinh nghiệm khi đánh với mặt gai và mặt anti chứ có phải so sánh mút hay gai cao thủ hơn đâu. Thực tế cho thấy rất nhiều người chơi mút tốt, đánh hay nhưng lần đầu gặp phải người chơi gai, anti (dưới cơ một chút - so về động tác, kỹ thuật vào bóng) vẫn đi nhanh chóng. Nếu 1 người đánh mút trình dưới người chơi gai, anti nhưng nếu nắm đc kiến thức kỹ thuật đối phó với gai, anti vẫn có thể thắng. Điều đó mình gặp thường xuyên, chỗ mình có 1 cậu thanh niên trẻ đánh rất hay (nhất nhì CLB) nhưng lần đầu đánh với 1 người chơi gai dài, 1 chới anti đi 3 roi nhanh chóng, nhưng để các bác trong CLB đánh thì 2 người chơi gai và anti đi nhanh chóng. Bóng bàn k chỉ cần kỹ thuật mà còn cần cả kinh nghiệm nữa mới đủ.

kmfirecat

Thượng Sỹ
Kinh nghiệm mình chơi với gai và anti là: Cắt bóng, đợi bóng đối phương trả chậm lại, hết nhảy lung tung cắt đưa sang và lúc này mình có thể điều khiển nó theo ý muốn của mình. Giật bóng: gai dài giật moi nhẹ (cả BH và FH) vào mặt gai quả 2 nếu bóng bổng quay sang bạt còn nếu bóng chìm thì tiếp tục giật moi hoặc cắt lại, với anti giật mạnh sang phía đối phương chơi mút quả 2 giật sang mặt anti. Đỡ quả vảy (ve) BH của anti: dùng BH (2 người cầm vợt cùng chiều tay nếu ngược chiều thì sử dụng FH của mình) của mình đẩy thẳng vào quả bóng, muốn thực hiện điều này bạn phải ôm bàn vì bóng vảy của anti lực k mạnh bóng tụt nhanh, còn đối với quả vảy BH của gai dài thì bạn ngửa hết vợt xúc vào quả bóng, khi vợt chạm vào thực hiện động tác từ ngửa thành úp bóng trả lại khó như quả ve gai của đối phương (k xoáy nhưng cắm bóng). Đó là cảm nhận của mình có gì mong mọi người chia sẻ và đóng góp

bachikho

Đại Tá
Tôpic này lập ra mục đích là để trao đổi kinh nghiệm khi đánh với mặt gai và mặt anti chứ có phải so sánh mút hay gai cao thủ hơn đâu. Thực tế cho thấy rất nhiều người chơi mút tốt, đánh hay nhưng lần đầu gặp phải người chơi gai, anti (dưới cơ một chút - so về động tác, kỹ thuật vào bóng) vẫn đi nhanh chóng. Nếu 1 người đánh mút trình dưới người chơi gai, anti nhưng nếu nắm đc kiến thức kỹ thuật đối phó với gai, anti vẫn có thể thắng. Điều đó mình gặp thường xuyên, chỗ mình có 1 cậu thanh niên trẻ đánh rất hay (nhất nhì CLB) nhưng lần đầu đánh với 1 người chơi gai dài, 1 chới anti đi 3 roi nhanh chóng, nhưng để các bác trong CLB đánh thì 2 người chơi gai và anti đi nhanh chóng. Bóng bàn k chỉ cần kỹ thuật mà còn cần cả kinh nghiệm nữa mới đủ.
chuẩn, tui nhớ hồi sinh viên lên In Tiến bộ đánh ngang ăn cả Vinh Huy nhưng gặp mấy bác già gai với phản xoáy (Vinh Huy chấp 5-7 bóng set 21) thì tui lại đi rất nhanh, thế mới đểu

Last edited:

Hoa Vô Sắc

Trung Sỹ
em thấy đánh với anti thì khi họ cắt bằng anti sang, quả đầu tiên thì thường sẽ có 1 chút xoáy xuống, móc thật nhẹ lên rồi giật quả 2 3, nếu ta gò mà anti gò lại thì cứ mở vợt lớn, va lực vào cũng phải cỏ độ kéo lên !

hermesqn

Trung Uý
em thấy đánh với anti thì khi họ cắt bằng anti sang, quả đầu tiên thì thường sẽ có 1 chút xoáy xuống, móc thật nhẹ lên rồi giật quả 2 3, nếu ta gò mà anti gò lại thì cứ mở vợt lớn, va lực vào cũng phải cỏ độ kéo lên !

Mình nghĩ anti cũng như cái vợt gỗ bình thường thôi :-s

Last edited:

thanhtqvn123

Binh Nhất
HiZ!
Mình đánh cũng bình thường thôi, nhưng quả giật và quả bạt của mình tự tin là cực kỳ uy lực, bóng lồng, đi cắm ép sát bàn và lực bóng cực mạnh, nhiều người đứng chặn bị rung tay khi đỡ bóng mình. Mình thấy bài viết rất hay, nhưng với trường hợp của mình đánh với 1 cô ở câu lạc bộ dùng gai mặt trái, khi mình giật sang vào đúng mặt anti quả bóng trả về cực kỳ khó chịu, =>> mình đánh hụt bóng hoặc bóng bị tụt nặng, đánh rất mệt, thực tế sau khi mình đánh với mặt gai và đọc bài của bạn ở trên này mình sẽ thử điều chỉnh và chủ động tấn công hơn xem thế nào?
Nhân đây cho hỏi bạn nào có phương pháp tự tập cắt hướng dẫn giúp mình vì mình cắt cực kém

nge bạn nói thì mình có ít exp thôi...
bạn quá nhanh khi sử lý quả bóng... bạn tự tin vào quả giật và bạt của bạn...có thể ăn ngay đòn đầu tiên... nên đến đón thứu 2 bạn dùng tiếp 1 lực 1 góc tiếp xúc nv chỉ có chui lưới...
theo mình nghĩ bạn nên chậm lại 1 nhịp và đón ác quả 2-3 chứ k nên ác ngay đòn 1... mình cũng bị như bạn và đang sửa chữa
chúc bạn thành công

FUJISANCO

Trung Sỹ
Đánh nhiều vào bàn, ôm bàn mà đánh, trái gò trái hất, gai - anti tự hư =)).
Giao bóng:
Nặng ngắn phải (bên mút), nếu gai kê vào thì bắn trái :)
Dài sock trái (ít xoáy), banh trả lại tương đối cao và ít xoáy, giựt đâu đi đó.
Giao bung (cực bung) thì hãy giao, thường gai sẽ block ra ngoài quả này, nếu có vào bàn thì mình gò lại và hất trái sau :)

kientuong-bat

Trung Tá
ngày trước e cũng bị bí lắm , nhưng e được sư phụ của e dạy cho bài đấy rồi cũng vận dụng vào thôi .và cũng có rút ra được chút kinh nghiệm cho riêng mình là như vậy . e nói ra thế là để chia sẻ và để a e góp ý thêm cách chiến đấu vs loại phản xoáy thôi mà bác . :)

Kinh nghiệm của mình dành cho cắt và bạt nè! đối mặt chuội và gai.
-Giao bóng thẳng không xoáy tốc độ cao
- Cắt bóng ép từ trên xuống
- Bạt chậm , khi bóng lên điểm cao nhất không bạt mà chờ hơi xuống một chút là bạt ngon
- Có ve trái thì tích cực ve ăn điểm ở quả ve trái nhiều hơn.

thấy thầy của em dạy là anti là phản xoáy nên muốn đánh bóng lên ( để bạt ) thì giao nặng xuống vào mặt anti , muốn đánh bóng thấp ( để giật ) thì giao lỏng về phía anti , có đúng ko các bác ?

haibahaiba

Đại Uý
Có Lâm gai đấy, cao thủ còn chết nhiều như rạ.
Nhưng Lâm gai thắng nhờ cú phải hay, còn cú trái chỉ khống chế giao bóng và chặn thôi.

yinhet11+

Đại Uý
Cảm ơn những bài viết, bình thường sau 1 tuần thì mới quen và bước đầu đối phó đc với mặt gai. Đánh gai nếu vội vàng mà không phân tích tình hình thì sẽ dễ bị vỡ. CLB mình có 1 người ban đầu chơi mút tương đối tốt - do hâm mộ Lâm gai nên đổi BH bằng gai ngắn, FH vẫn giữ nguyên Ten64 sau một thời gian ngắn thì hầu như áp đảo hết cả CLB. nhưng chỉ được 2 tháng, bây giờ lại trở về ngày xưa rồi - mọi người ít ngại khi gặp gai. Cảm ơn gai vì làm cho những trânh đấu thú vị hơn!

haibahaiba

Đại Uý
Trật tư BB thế giới sẽ thay đổi nếu ITTF buộc chơi như thế này ... rơ phòng thủ lại lên đầu bảng.
Nhưng các hãng cốt - mút sẽ phá sản, không ai tài trợ cho giải, trừ hãng sx bóng.

songlam

Trung Uý
- Chơi với gai & ăn ti thì những người chơi khá họ điều banh rất hay. Vì vậy nếu ai đánh đều 2 càng thì đó là thuận lợi, còn ai đánh yếu càng trái thì đó là nhược điểm.
- Lý thuyết thì cũng có chút ít, nhưng rất khó có cơ hội thực hành với người chơi gai và anti. Những người chơi gai & anti họ muốn vào sec luôn chứ ít khi họ tập đánh anti và gai với mình. Vì vậy nhiều người nắm được lý thuyết nhưng ít thực hành nên vào trận dễ bị khớp... giống mình.

unlucky_child

Đại Uý
kinh nghiệm của e sau 6 năm chơi vs vợt gai:

cơ bản là, họ đẩy ngang vợt, bóng đi nhanh = bóng nặng, như xoáy xuống
họ đẩy như cắt, bóng đi chậm = bóng nhẹ, như ko xoáy hoặc chút xoáy lên.

Các bác cứ như vậy mà đối phó thôi :)

khigia dienluc

Trung Uý
Câu trả lời của bạn đây nè . 2 vđv trong giải chung kết thế giới 2014 dành cho hội Gai Anti

Có quá nhiều điều mình ko biết trong clip trên, bạn nào biết giải thích hộ được không :
1- Tại sao hai bên sử dụng vợt giống nhau, và cả 2 mặt vợt đều màu xanh ?
2- Trận đấu có 3 ván, mỗi ván 15 điểm ?
3- Trọng tài điều hành trận đấu ngồi khuất ở đâu sao mình không thấy ?
4- Đây là giải đấu gì, do ai tổ chức, đối tượng tham dự ?
Xin cám ơn.

hungvotdoc

Thượng Tá
- Chơi với gai & ăn ti thì những người chơi khá họ điều banh rất hay. Vì vậy nếu ai đánh đều 2 càng thì đó là thuận lợi, còn ai đánh yếu càng trái thì đó là nhược điểm.
- Lý thuyết thì cũng có chút ít, nhưng rất khó có cơ hội thực hành với người chơi gai và anti. Những người chơi gai & anti họ muốn vào sec luôn chứ ít khi họ tập đánh anti và gai với mình. Vì vậy nhiều người nắm được lý thuyết nhưng ít thực hành nên vào trận dễ bị khớp... giống mình.
Oan quá ! Những người đánh gai và anti thường là những người không đôi công cơ bản nên đánh dạo khởi động ban đầu là rất hạn chế. Hơn nữa có khởi động đôi công thì cũng dùng mặt mút chứ không dùng mặt kia. Mặt gai và anti mà dùng khởi động thì chắc đi nhặt bóng suốt thôi. Bản thân tôi dùng gai công mà tập khởi động cũng còn hay hỏng ( do cả 2 bên) nên phía bên kia cũng thường rủ đánh trận luôn.

Bình luận từ Facebook