Cách đối phó với mặt anti power và gai !

meoden82

Thượng Sỹ
cảm ơn bác Hải- giầy vì những video bổ ích, để ace bóng bàn có thể mổ xẻ, và cùng đúc rút kinh nghiệm!

tuyetvu79

Đại Tá
xin các cao thủ chỉ giáo cho vài chiêu để đối phó với đối phương sử dụng mặt gai và anti power chút!
với mặt gai, theo thaythuydn thì theo chiến thuật: "cắt - bụp" được diễn giải là : cắt và sau đó giật, tuy nhiên cách giật với mặt gai và anti thì có người bảo phải mở góc vợt hơn so vớt mặt mút.
theo quan điểm cá nhân, mình thấy rằng với loại mặt láng- phản xoáy thì họ thường mượn lực, mượn xoáy, vậy mình đánh bóng không có lực, và không xoáy, thì họ mượn cái gì (k cho mượn nữa) tức là giao bóng lửng lơ, sát lướt và rất nhẹ, mình thây đa phần họ đập là rúc lưới, mình cũng chưa gặp gai nhiều lắm.
và nữa khi đánh thì mình chú ý thay đổi điểm rơi của bóng, và xem khi nào họ dùng gai- thì sử dụng cách đánh với mặt gai, khi nào dùng mặt thường- thì đánh như mặt thường.
xin các cao thủ cho biết như vậy có đc không?

hi...hi.........
vào đây có nhiều lắm nè...!
;)
http://bongban.org/forum/showthread.php/7279-MẶT-PHẢN-XOÁY-MẶT-GAI-nè-!

dung_linh

Đại Tá
xin các cao thủ chỉ giáo cho vài chiêu để đối phó với đối phương sử dụng mặt gai và anti power chút!
với mặt gai, theo thaythuydn thì theo chiến thuật: "cắt - bụp" được diễn giải là : cắt và sau đó giật, tuy nhiên cách giật với mặt gai và anti thì có người bảo phải mở góc vợt hơn so vớt mặt mút.
theo quan điểm cá nhân, mình thấy rằng với loại mặt láng- phản xoáy thì họ thường mượn lực, mượn xoáy, vậy mình đánh bóng không có lực, và không xoáy, thì họ mượn cái gì (k cho mượn nữa) tức là giao bóng lửng lơ, sát lướt và rất nhẹ, mình thây đa phần họ đập là rúc lưới, mình cũng chưa gặp gai nhiều lắm.
và nữa khi đánh thì mình chú ý thay đổi điểm rơi của bóng, và xem khi nào họ dùng gai- thì sử dụng cách đánh với mặt gai, khi nào dùng mặt thường- thì đánh như mặt thường.
xin các cao thủ cho biết như vậy có đc không?
Bài viết rất hay và chuẩn, nhưng để đánh đựơc đúng chiến thuật đã đề ra cần có một sự tập luyện với mặt anti nhiều để lấy cảm giác và bản lĩnh; khi có cảm giác và tự tin vào kỹ năng của bản thân bạn sẽ dễ dàng đối phó với người dùng mặt anti, nhưng cũng cần phải xác định rằng không phải chỉ đánh đúng kỹ thuật sang bàn mà đã ăn điểm, cần phải chuẩn bị cho quả tiếp theo, lúc đó tinh thần và bản lĩnh thi đấu mới phát huy tác dụng..........Nói tiếp chơi mặt "anti power và gai là chơi con dao 2 lưỡi", thường người cao thủ thì ít khi để lộ rơ, còn phát hiện đúng chiến thuật, thì sẽ lộ ra điểm yếu liền, và mặt mút sẽ giành chủ động đối phó thôi...........................................................................................

monster159

Thượng Sỹ
bác này chăvs dùng anti, sợ quá rôì phải ko, e lại chỉ thích găpk mâý Bác vợt gai và anti, chưa bác nào chịu nôỉ.hi hi e điêù trị đến nơi đến chốn luôn.Cứ nhằm mặt anti, gai mà múc đúng như bạn thanhthekit đã nói.

Bác và bác thanhthekit qua giao lưu vài trăm bia với Cương gai và Lâm gai rồi nhờ bạn bè quay lại cái video clip cho a em thưởng ngoạn với.

Khổ, e cứ gặp anti với gai là lại lúng túng.

son_canloc

Đại Tá
Mềnh ý định gia nhâp Hội Gai cho biết cảm giác ntn . Khi mới vào nghiên cứu thấy có vẻ đơn giản , nhưng càng đọc càng phức tạp và cũng thấy hay hay . Mình đánh phòng thủ phản công , dẻo , cổ tay nhiều . ACE tư vấn giúp nên kết hợp vũ khí ntn ( mặt càng nhẹ càng tốt , đồng nghĩa vơi $ )
1 . Cốt FFO+ , mặt Mack_v
2 . Cốt 729 , mặt 729
Hai cái trên nên thay vào cái nào , chỉ sử dụng 1 mặt gai thui .thanks nhìu

hungbongban

Moderator
Cốt 729 và mặt 729 thì không thể được rồi, chỉ còn OFF+ và mặt Mack_V thôi. Mà bác sơn_canloc nên nâng cấp cốt và mặt vợt thêm tí nữa, kiếm như vậy thì thấy hơi "yếu" không phát huy được kỷ thuật khéo léo của bác đâu.

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Theo tôi đánh với đối thủ sử dụng gai, anti không phải sợ mình đánh hỏng quả trả bóng của đối phương và sợ nhất là bị họ bẫy lỗi rồi họ đánh mình .
Còn về cơ bản thì gặp Gai, An ti thì cứ nhằm vào mặt đó của họ mà đánh, chú ý hạn chế xoáy và lực tốt nhất giao bóng chuội họ đỡ sang thì mình công , nếu mình giật về tay gai, anti của họ thì 1 là nếu giật mạnh thì khi họ trả lại mình phải cắt, còn giật kiểu moi nhẹ họ chặn thì mình phang mạnh luôn. Cắt quả gai hoặc anti thì cần chậm, cắt miết dài tay thì bóng không bị bềnh cao,...
Còn đánh với các cầu thù hơn cơ thì mệt lắm phái nào cũng có nhiều cao thủ mỗi cao thủ có 1 cách đánh khác nhau. Cắt gai, anti ; bật ép gai, anti ; chặn đẩy,.... mục đích cuối cùng của họ cũng chỉ là làm mình lỗi họ đánh mà thôi. Thế nên đánh với họ mình cần đánh bóng chậm nhẹ ít xoáy, tận dụng tối ưu kỹ thuật đưa bóng điểm rơi , hạn chế "đánh" nếu không biết chắc kỹ thuật đánh quả đó.
Còn các tay vợt chuyên nghiệp thì họ không quan tâm lắm đến việc đối thủ sử dụng mặt gì ! AE mình hạng gà thì cứ truyền kinh nghiệm cho nhau thôi hehehehe !

trung2409

Trung Uý
bác này chăvs dùng anti, sợ quá rôì phải ko, e lại chỉ thích găpk mâý Bác vợt gai và anti, chưa bác nào chịu nôỉ.hi hi e điêù trị đến nơi đến chốn luôn.Cứ nhằm mặt anti, gai mà múc đúng như bạn thanhthekit đã nói.

Bác mèo lười nhà ở đâu thế ạ, hôm nào dạy em vài bài cơ bản vởi, gặp gai là em gai cả người rồi... hix

ruoubakich

Trung Tá
Bác mèo lười nhà ở đâu thế ạ, hôm nào dạy em vài bài cơ bản vởi, gặp gai là em gai cả người rồi... hix
Meoluoi chưa biết trời cao đất giầy là gì . Không phải o r g xếp nhầm Lâm gai hạng A , mà vừa qua không đen thì Quốc vô địch bị loại ( Quốc thẳng thắn phát biểu không trận nào không quyết tâm , ngoài danh dự ra còn phần thưởng 10t cơ mà ) , chỉ có điều số người đánh gai giỏi không nhiều .

dung.vima

Moderator
Dạo này, club mình xuất hiện một vài cao nhân đánh gai và anti nên mình cũng tích lũy được thêm chút kinh nghiệm muốn chia sẻ như sau :
1. Phải giữ được bình tĩnh, quan sát thật kỹ đường bóng đối phương trả sang.
2. Chọn đúng thời điểm bóng sau khi chạm bàn mình và nảy lên điểm cao nhất thì giật
2.1. Giật nhẹ, mở góc vợt lớn, điều bóng sang 2 bên bàn, làm đối phương phải di chuyển và lộ sơ hở.
2.2. Khi đối phương để lộ sơ hở 1 khoảng không gian lớn thì bạt hoặc giật vuốt đầu bóng + tăng lực để kết thúc.
2.3. Phải mềm mỏng, không phải lúc nào cũng nhăm nhe giật. Khi đối phương đã xa bàn (đặc biệt với đối thủ là gai dài, gai thủ) bạn nên chuẩn bị cho mình 1 chiêu là khi bóng nảy lên điểm cao nhất hất nhẹ (nâng quả bóng lên 1 chút) bỏ nhỏ trên lưới làm đối phương bất ngờ. (Lưu ý : động tác phải nhanh, kín. Để đối phương đoán dc ý đồ mà chạy vào trước là mình bị bắt bài và mất điểm đó)
3. Sau khi giật xong luôn phải nhớ bước chân & di chuyển chuẩn bị giật quả tiếp theo (vì đánh với hội này họ thủ tốt lắm, bóng chưa chạm đất thì chưa chắc là mình đã dành được điểm các bạn nhé)

meoden82

Thượng Sỹ
Meoluoi chưa biết trời cao đất giầy là gì . Không phải o r g xếp nhầm Lâm gai hạng A , mà vừa qua không đen thì Quốc vô địch bị loại ( Quốc thẳng thắn phát biểu không trận nào không quyết tâm , ngoài danh dự ra còn phần thưởng 10t cơ mà ) , chỉ có điều số người đánh gai giỏi không nhiều .

Lâm gai nhiều khi làm cho các VDV chuyên nghiệp đi như chơi đấy. qua giải Đà nẵng Open mới thấy trình của chuyên nghiệp VN cũng chưa có gì nổi bật lắm, vd trong 2 trận BK đơn nam. hay có thể các VDV nghiệp dư của chúng ta quá hay.

suong0105

Thượng Sỹ
HiZ!
Mình đánh cũng bình thường thôi, nhưng quả giật và quả bạt của mình tự tin là cực kỳ uy lực, bóng lồng, đi cắm ép sát bàn và lực bóng cực mạnh, nhiều người đứng chặn bị rung tay khi đỡ bóng mình. Mình thấy bài viết rất hay, nhưng với trường hợp của mình đánh với 1 cô ở câu lạc bộ dùng gai mặt trái, khi mình giật sang vào đúng mặt anti quả bóng trả về cực kỳ khó chịu, =>> mình đánh hụt bóng hoặc bóng bị tụt nặng, đánh rất mệt, thực tế sau khi mình đánh với mặt gai và đọc bài của bạn ở trên này mình sẽ thử điều chỉnh và chủ động tấn công hơn xem thế nào?
Nhân đây cho hỏi bạn nào có phương pháp tự tập cắt hướng dẫn giúp mình vì mình cắt cực kém

son_canloc

Đại Tá
HiZ!
Mình đánh cũng bình thường thôi, nhưng quả giật và quả bạt của mình tự tin là cực kỳ uy lực, bóng lồng, đi cắm ép sát bàn và lực bóng cực mạnh, nhiều người đứng chặn bị rung tay khi đỡ bóng mình. Mình thấy bài viết rất hay, nhưng với trường hợp của mình đánh với 1 cô ở câu lạc bộ dùng gai mặt trái, khi mình giật sang vào đúng mặt anti quả bóng trả về cực kỳ khó chịu, =>> mình đánh hụt bóng hoặc bóng bị tụt nặng, đánh rất mệt, thực tế sau khi mình đánh với mặt gai và đọc bài của bạn ở trên này mình sẽ thử điều chỉnh và chủ động tấn công hơn xem thế nào?
Nhân đây cho hỏi bạn nào có phương pháp tự tập cắt hướng dẫn giúp mình vì mình cắt cực kém
trước đây mình rất sợ anti , có cô giáo ở CLB Thành vinh trước đây mình chỉ đc séc 2 đến 4 quả sau 2 trận đấu mình đã thắng lai thuyết phục . Cách đánh , gò bóng an toàn về bên mút tìm cơ hội giật moi nhẹ xa bàn về anti , rình rập để lao lên Bạt muốn chắc ăn phải di chuyển hết sang nách cánh gà mở rông góc bạt theo vòng cung trên xuống , còn khi họ xoay vợt phải bình tỉnh dựng vơt vuông góc với bàn hất nhẹ sang , nếu cắt nghiêng vợt bóng sẽ nổi lên và bị bạt ngay ... và thắng lại nhẹ nhàng ,mình vẫn đang bí khi chủ đông đánh tấn công với gai dài AE chia sẻ tiếp nha

thichmilk

Binh Nhì
Chú Suong0105 trả phí 2 hộp milk thì ảnh chỉ cách đánh cho....đơn giản và hiệu quả :)

Muốn giật thì giật ma sát và nhẹ nhàng vừa đủ lực thôi để sang bàn đã, chuẩn bị đánh quả 2, 3

Muốn bạt thì đợi bóng lên điểm cao nhất mà bạt

Muốn cắt thì không ngửa vợt như khi cắt với mặt mút mà thay vào đó là dựng vợt lên mà cắt thì bóng sẽ không bị bổng lên và ăn bạt..

suong0105

Thượng Sỹ
Anh đánh đều đi, xuống bóng đó, bác đánh chậm thôi, hết đợt này Em rảnh, train lại chăn chút milk nhỉ?

truongvoky

Binh Nhì
Chú Suong0105 trả phí 2 hộp milk thì ảnh chỉ cách đánh cho....đơn giản và hiệu quả :)

Muốn giật thì giật ma sát và nhẹ nhàng vừa đủ lực thôi để sang bàn đã, chuẩn bị đánh quả 2, 3

Muốn bạt thì đợi bóng lên điểm cao nhất mà bạt

Muốn cắt thì không ngửa vợt như khi cắt với mặt mút mà thay vào đó là dựng vợt lên mà cắt thì bóng sẽ không bị bổng lên và ăn bạt..
Truongvoky Rất cảm ơn những lời quý báu của thichmilk

nguyenthanhtuan8101986

Thượng Sỹ
theo kinh nghiệm của em chơi gai và anti như thế này các bác chém nhẹ em thôi nhé.
đầu tiên muốn đối phó với gai, anti thì mình phải nắm vững các kiến thức cơ bản. chặn đẩy, giật, bạt, cắt,gò bóng. thứ 2 phải nắm được quy luật của gai và anti. gai và anti theo em cảm nhận có quy luật như sau. mình giao bóng xoáy xuống thì họ trả bóng xoáy hơi có chiều hướng đi lên. độ bóng đi lên nhiều hay ít thứ nhất là bắt đầu từ quả giao của mình xuống bao nhiêu, thứ 2 bóng lên nhiều hay ít là do mặt gai và anti đó. khi giao bóng xoay lên thì họ trả lại bóng có chiều hướng đi xuống. quả xuống lại tùy thuộc theo quả bóng xoáy lên của mình và do tùy loại mặt vợt. khi mình nắm được quy luật đó mình sẽ áp dụng kĩ thuật chặn đẩy, giật, cắt..... vào. chứ không nhất thiết là chúng ta sử dụng giao quả chuội bóng. vì khi sử dụng quả chuội nhiều quá sẽ bị bắt bài. thank các bác đọc bài của em. có gì các bác góp ý cho em để em được học hỏi thêm ạ

Bình luận từ Facebook