Cách đối phó với mặt anti power và gai !

meoden82

Thượng Sỹ
xin các cao thủ chỉ giáo cho vài chiêu để đối phó với đối phương sử dụng mặt gai và anti power chút!
với mặt gai, theo thaythuydn thì theo chiến thuật: "cắt - bụp" được diễn giải là : cắt và sau đó giật, tuy nhiên cách giật với mặt gai và anti thì có người bảo phải mở góc vợt hơn so vớt mặt mút.
theo quan điểm cá nhân, mình thấy rằng với loại mặt láng- phản xoáy thì họ thường mượn lực, mượn xoáy, vậy mình đánh bóng không có lực, và không xoáy, thì họ mượn cái gì (k cho mượn nữa) tức là giao bóng lửng lơ, sát lướt và rất nhẹ, mình thây đa phần họ đập là rúc lưới, mình cũng chưa gặp gai nhiều lắm.
và nữa khi đánh thì mình chú ý thay đổi điểm rơi của bóng, và xem khi nào họ dùng gai- thì sử dụng cách đánh với mặt gai, khi nào dùng mặt thường- thì đánh như mặt thường.
xin các cao thủ cho biết như vậy có đc không?

meoden82

Thượng Sỹ
Bên trang: http://bongbanvietnam.vn/forum/show...ật-thi-đấu-với-mặt-anti-power&p=4105#post4105 , Dũng Cửu có bài viết về đề tài này đọc thấy hay phết..........
xin copy bài của Dũng cửu đó về đây cho tiện!

muốn đánh được với mặt anti power chúng ta phải hiểu đôi chút về dòng mặt này:
mặt anti không phản xoáy hẳn và lắc như mặt gai dài(gai thủ) và tốc độ như gai công(gai chân ngắn) bóng mặt anti đưa sang hầu hết bóng chuội bóng đi hơi chậm gây cho mình cảm thấy hẫng và hụt khi giật bóng và đánh bóng,khi gò bóng rất dễ bị đối phuơng bạt bóng làm mình bất ngờ vì mặt anti tạo ra bóng chuội và hơi chuội nên ngừoi chơi anti hiểu rất rõ đièu này để phản công chúng ta bất ngờ.
chiến thuật thi đấu với mặt anti:
- giao bóng:khi đánh với mặt anti chúng ta phải giao quả chuội và quả lên thốc thẳng vào mặt anti kết hợp với quả giao bóng lỏng ngắn trên bàn thi thoảng có thể giao quả rất xoáy xuống(lưu ý khi giao xoáy xuống bóng trả lại sẽ hơi lỏng chúng ta phải bạt thẳng tay hoặc giật úp mặt vợt dùng lực ép mạnh về phía trước)
- tâm lý khi đánh với anti chúng ta phải không được có cảm giác sợ bóng chuội vì đặc điểm tốc độ bóng của mặt anti đưa sang đi rất chậm bóng đi pha xoáy hơi xuống nếu chúng ta tập chung chúng ta sẽ rất dễ đuổi bóng để giật,khi đánh với mặt anti chúng ta phải lưu ý vì bóng đi hơi chuội nên chúng ta phải giật sớm miết và ép ma sát ôm bóng về phía trước
- mặt anti khi trả bóng(chặn) giật: khi chúng ta giật bóng mặt anti sẽ trả lại xoáy xuống nặng hơn rất nhiều nếu chúng ta muốn giật tiếp thì phải ôm ma sát nhiều hơn hoặc có thể gò bóng trả sang đợi cơ hội tiếp theo để dứt điểm lưu ý:khi chúng ta thấy quả chặn bóng của mặt anti hơi cao thì không nên vội vàng hập tấp mà giật bóng không có ma sát vì rất dễ cắm xuống lưới thấy quả này nếu bạn muốn bạt bóng thì phải dứt khoát động tác bạt ép thẳng bóng về phía trước để phá lực xoáy xuống do mặt anti tạo ra)
- mặt anti khi đẩy quả trái sang:khi mặt an ti tấn công chúng ta không việc gì phải giật mình và phải bính tĩnh xử lý ,bóng đẩy trái của mặt anti sang quỹ đạo bóng đi hơi chậm và tụt ở phía trước vì bóng pha xoáy hơi xuống chúng ta muốn đỡ phải ngửa hẳn mặt vợt đẩy về phía trước hoặc có thể gò lại,các bạn cứ kiên trì đỡ sang họ sẽ bị trả bóng chuội và tự hỏng vì mặt anti không tạo lực được và chính người sử dụng mặt anti cũng sợ bóng chuội họ luôn tìm cách để mình đánh hỏng.nếu mục đích của bạn muốn giật lại quả đẩy trái mặt anti thì phải ôm ma sát ép thẳng về phía trước nếu muốn dứt điểm hoặc giật cầu vồng(giạt moi,giật ma sát)
- quả cắt hoặc gò của mặt anti các bạn phải lưu ý nếu họ xiết bóng(như kiểu mặt mút mình gò hoặc cắt bóng xoáy xuống nặng) thì bóng trả sang đi hơi từ từ nhưng lại lỏng bóng chúng ta giật rất dễ ra ngoài nếu ôm ma sát giật cầu vồng.
trên đây là ý kiến của mình có thể không đầy đủ các bạn thảo luận và bổ xung để mọi người có thể hiểu hơn khi thi đấu với mặt anti power.

đính chính là mặt unti không hề tạo xoáy, nó chỉ là 1 miến mút mềm để giảm lực, trơ để trả lại tất cả xoáy của chính đối phương, có người nói rằng unti phản xoáy là sai về vật lý.

vanuc

Đại Tá
muốn đánh được với mặt anti power chúng ta phải hiểu đôi chút về dòng mặt này:
mặt anti không phản xoáy hẳn và lắc như mặt gai dài(gai thủ) và tốc độ như gai công(gai chân ngắn) bóng mặt anti đưa sang hầu hết bóng chuội bóng đi hơi chậm gây cho mình cảm thấy hẫng và hụt khi giật bóng và đánh bóng,khi gò bóng rất dễ bị đối phuơng bạt bóng làm mình bất ngờ vì mặt anti tạo ra bóng chuội và hơi chuội nên ngừoi chơi anti hiểu rất rõ đièu này để phản công chúng ta bất ngờ.
chiến thuật thi đấu với mặt anti:
- giao bóng:khi đánh với mặt anti chúng ta phải giao quả chuội và quả lên thốc thẳng vào mặt anti kết hợp với quả giao bóng lỏng ngắn trên bàn thi thoảng có thể giao quả rất xoáy xuống(lưu ý khi giao xoáy xuống bóng trả lại sẽ hơi lỏng chúng ta phải bạt thẳng tay hoặc giật úp mặt vợt dùng lực ép mạnh về phía trước)
- tâm lý khi đánh với anti chúng ta phải không được có cảm giác sợ bóng chuội vì đặc điểm tốc độ bóng của mặt anti đưa sang đi rất chậm bóng đi pha xoáy hơi xuống nếu chúng ta tập chung chúng ta sẽ rất dễ đuổi bóng để giật,khi đánh với mặt anti chúng ta phải lưu ý vì bóng đi hơi chuội nên chúng ta phải giật sớm miết và ép ma sát ôm bóng về phía trước
- mặt anti khi trả bóng(chặn) giật: khi chúng ta giật bóng mặt anti sẽ trả lại xoáy xuống nặng hơn rất nhiều nếu chúng ta muốn giật tiếp thì phải ôm ma sát nhiều hơn hoặc có thể gò bóng trả sang đợi cơ hội tiếp theo để dứt điểm lưu ý:khi chúng ta thấy quả chặn bóng của mặt anti hơi cao thì không nên vội vàng hập tấp mà giật bóng không có ma sát vì rất dễ cắm xuống lưới thấy quả này nếu bạn muốn bạt bóng thì phải dứt khoát động tác bạt ép thẳng bóng về phía trước để phá lực xoáy xuống do mặt anti tạo ra)
- mặt anti khi đẩy quả trái sang:khi mặt an ti tấn công chúng ta không việc gì phải giật mình và phải bính tĩnh xử lý ,bóng đẩy trái của mặt anti sang quỹ đạo bóng đi hơi chậm và tụt ở phía trước vì bóng pha xoáy hơi xuống chúng ta muốn đỡ phải ngửa hẳn mặt vợt đẩy về phía trước hoặc có thể gò lại,các bạn cứ kiên trì đỡ sang họ sẽ bị trả bóng chuội và tự hỏng vì mặt anti không tạo lực được và chính người sử dụng mặt anti cũng sợ bóng chuội họ luôn tìm cách để mình đánh hỏng.nếu mục đích của bạn muốn giật lại quả đẩy trái mặt anti thì phải ôm ma sát ép thẳng về phía trước nếu muốn dứt điểm hoặc giật cầu vồng(giạt moi,giật ma sát)
- quả cắt hoặc gò của mặt anti các bạn phải lưu ý nếu họ xiết bóng(như kiểu mặt mút mình gò hoặc cắt bóng xoáy xuống nặng) thì bóng trả sang đi hơi từ từ nhưng lại lỏng bóng chúng ta giật rất dễ ra ngoài nếu ôm ma sát giật cầu vồng.
trên đây là ý kiến của mình có thể không đầy đủ các bạn thảo luận và bổ xung để mọi người có thể hiểu hơn khi thi đấu với mặt anti power

Bài viết rất hay và chuẩn, nhưng để đánh đựơc đúng chiến thuật đã đề ra cần có một sự tập luyện với mặt anti nhiều để lấy cảm giác và bản lĩnh; khi có cảm giác và tự tin vào kỹ năng của bản thân bạn sẽ dễ dàng đối phó với người dùng mặt anti, nhưng cũng cần phải xác định rằng không phải chỉ đánh đúng kỹ thuật sang bàn mà đã ăn điểm, cần phải chuẩn bị cho quả tiếp theo, lúc đó tinh thần và bản lĩnh thi đấu mới phát huy tác dụng..........

meoden82

Thượng Sỹ
hôm qua mới đánh với một bác vợt gai, mình thấy rằng khi họ dùng mặt gai thì nên dựng vợt để đẩy, và thay đổi điểm rơi của bóng khi giao bóng, cũng như khi trả giao bóng, như vậy khá hiệu quả. khi họ dùng mặt gai thì mình k nên đánh xoáy để họ mượn xoáy của mình.
ae xem có cao kiến gì hay k?

thanhthekit

Thượng Sỹ
e đánh vs anti hoặc gai thì giao bóng cứ chuội thẳng vào mặt anti họ mà ngửa vợt nhấc sang thì chỉ có nổi lên , bạt dứt khoát thì khỏi đỡ . xen kẽ thêm quả lỏng ngắn ngay sau lưới , bóng sang cũng toàn nổi là nhiều cũng chỉ việc bạt . còn khi bóng đã qua lại 2 bên của bàn thì chú ý tới mặt phản xoáy của họ , cứ bình tình cứ moi đầu bóng có xoắn , quả thì như là nhấc quả bóng sang là họ hay bị bí . tha hồ mà có đất diễn cho mình đánh quả 2Bia

ndbachfuv

Binh Nhất
e đánh vs anti hoặc gai thì giao bóng cứ chuội thẳng vào mặt anti họ mà ngửa vợt nhấc sang thì chỉ có nổi lên , bạt dứt khoát thì khỏi đỡ . xen kẽ thêm quả lỏng ngắn ngay sau lưới , bóng sang cũng toàn nổi là nhiều cũng chỉ việc bạt . còn khi bóng đã qua lại 2 bên của bàn thì chú ý tới mặt phản xoáy của họ , cứ bình tình cứ moi đầu bóng có xoắn , quả thì như là nhấc quả bóng sang là họ hay bị bí . tha hồ mà có đất diễn cho mình đánh quả 2Bia

Nói như bạn thì bạn không còn đối thủ sử dụng gai - anti nữa rồi ;) ;)

thanhthekit

Thượng Sỹ

ngày trước e cũng bị bí lắm , nhưng e được sư phụ của e dạy cho bài đấy rồi cũng vận dụng vào thôi .và cũng có rút ra được chút kinh nghiệm cho riêng mình là như vậy . e nói ra thế là để chia sẻ và để a e góp ý thêm cách chiến đấu vs loại phản xoáy thôi mà bác . :)

meoluoitmb

Đại Tá

bác này chăvs dùng anti, sợ quá rôì phải ko, e lại chỉ thích găpk mâý Bác vợt gai và anti, chưa bác nào chịu nôỉ.hi hi e điêù trị đến nơi đến chốn luôn.Cứ nhằm mặt anti, gai mà múc đúng như bạn thanhthekit đã nói.

herowood9999

Binh Nhì
bác này chăvs dùng anti, sợ quá rôì phải ko, e lại chỉ thích găpk mâý Bác vợt gai và anti, chưa bác nào chịu nôỉ.hi hi e điêù trị đến nơi đến chốn luôn.Cứ nhằm mặt anti, gai mà múc đúng như bạn thanhthekit đã nói.

Gai Anti cũng có nhiều loại lắm chẳng loại nào giống loại nào đâu , muốn thắng được ,thì trước hết trình độ phải hơn và cộng thêm hiểu rõ về qui luật của gai mới thắng được

ndbachfuv

Binh Nhất
ngày trước e cũng bị bí lắm , nhưng e được sư phụ của e dạy cho bài đấy rồi cũng vận dụng vào thôi .và cũng có rút ra được chút kinh nghiệm cho riêng mình là như vậy . e nói ra thế là để chia sẻ và để a e góp ý thêm cách chiến đấu vs loại phản xoáy thôi mà bác . :)

Mình nói thế không có ý gì đâu. Chỉ muốn nói là, người chơi Anti hay Gai không ai giống ai, cách chơi và cách xử lý bóng cũng khác nên không phải ai cũng có thể vận dụng cách đó. ;)
Cũng như nhiều ACE đã nói, nếu hơn hẳn thì dễ đánh lắm, còn nếu ngang nhau thì cũng khó mà nói được ;) thèm BiaBia

bạn này topic nào cũng vào làm vài câu, cứ núp trong bóng tối thế làm gì, ra ngoài sáng cho đàng hoàng chứ thèm Bia

Dũng Gai

Moderator
Gặp người dùng anti và gai quái dị, cao thủ là tương đối khó đánh vì bóng của họ rất dị. Đánh với mặt Gai thì cứ hơn cơ sẽ dễ điều trị, còn ko là hết thuốc chữa vì ta thua là do ta đánh hỏng.

meoden82

Thượng Sỹ

cảm ơn bác rất nhiều về kỹ thuật đánh của bác.
thực tê: nếu không có chiến thuật rõ ràng khi đánh với vợt gai hoặc anti, mà vẫn đánh như với mặt mút thì sẽ đi rất nhanh, sau khi biết đc vài cách xử lý rồi, sẽ có cơ hội cao hơn!

HAIGIAY

Binh Nhì
Tốc độ trả bóng của các loại gai
[video=youtube;43WWRf5yW6M]http://www.youtube.com/watch?list=PL128557381E615E90&v=43WWRf5yW6M&feature=player_detailpage[/video]

meoluoitmb

Đại Tá
Mình nói thế không có ý gì đâu. Chỉ muốn nói là, người chơi Anti hay Gai không ai giống ai, cách chơi và cách xử lý bóng cũng khác nên không phải ai cũng có thể vận dụng cách đó. ;)
Cũng như nhiều ACE đã nói, nếu hơn hẳn thì dễ đánh lắm, còn nếu ngang nhau thì cũng khó mà nói được ;) thèm BiaBia

bạn này topic nào cũng vào làm vài câu, cứ núp trong bóng tối thế làm gì, ra ngoài sáng cho đàng hoàng chứ thèm Bia

Thế theo Bác thì em đang nấp ở đâu, nói cho Bác biết em chẳng việc gì phải núp vào đâu hết, đặc biệt là gặp vợt gai hoặc anti, Bác ở đâu, nêú có thể e cho Bác thâý luôn. Bác muốn em ra chỗ sáng là chỗ nào, e chẳng ngại điêù gì trên diễn đàn cả vì em ko ăn cắp hay ăn trộm, đề nghị Bác cẩn trọng trong cách dùng từ. Thế nào là ko đàng hoàng, hay e ko được phép vào topic này.

HAIGIAY

Binh Nhì
Trận anti phòng thủ khá hay có thể tham khảo
[video=youtube;hkSKps5SJYw]http://www.youtube.com/watch?v=hkSKps5SJYw&feature=related[/video]

Bình luận từ Facebook