cách đối phó rơ thủ xa bàn dai như đỉa

phuongnguyen

Đại Tá
Tình hình là dạo này e tay yếu k công đc mạnh nên đánh với rơ thủ dai toàn bị thua, đập mãi k hết. Xin anh em chỉ cho cách khắc chế lại rơ này....
Hoặc là trình họ quá cao hơn bác hoặc là mus Tàu vợt mềm bác đập k chết.
Đã lở yếu sức, bác canh đập vào ngay giữa ngừoi đối thủ, quả nữa thì bác để nghiên vợt tí, đập như quạt vậy, bóng qua xoáy về bh , khó ngừoi đỡ được quả này.
Chuc thanh cong

Do Huu

Binh Nhì
CÁC BÁC CHỈ GIÁO EM VƠI: em mới chơi bóng ban, phản xạ của em hơi kém. Mong các bác chỉ cho em cách nào để cải thiện tình hình( phản xạ tốt hơn khi thi đấu). TKS các bác rất nhiêu!

unlucky_child

Đại Uý
mình đánh nhẹ sang bên trái của họ, vì họ đứng xa nên chỉ đỡ vào bàn, đa phần là vào giữa bàn hoặc gần lưới, rồi quả 2 mình đập mạnh sang bên phải, rất khó đỡ

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Đối phó với dơ thủ xa bàn lại như đỉa ấy thì mệt.
Lý do :
1 - Thủ xa bàn người ta không sợ xoáy vì xoáy kiểu gì thì ra xa rồi cũng hết xoáy nên trả lại bàn ít bị lỗi.
2 - Bóng trả lại thường cao, không xoáy nên cũng khó công ác được buộc phải đánh mạnh, thông thường là vít từ cao xuống.
3 - Bóng trả lại từ trên cao nên bóng rơi thẳng nên đờ mi ngay trên bàn cũng khó.
Cách sử lý :
1 - Công liên tục về 1 hướng . Thường thì công 2,3 quả liên tiếp với xu hướng lệch từ giữa bàn ra đến mép về hướng tay thuận của đối phương sau đó đổi hướng để đối phương phải lao sang dễ mất bộ.
2 - Luyện kỹ thuật miết bóng khi bóng vừa chạm bàn nảy lên thì đưa vợt vào với mặt vợt úp khoảng 45 độ, ma sát nhẹ, khéo theo hướng 90 độ ( Thông số tương đối bởi còn tùy thuộc vào loại mút ) để giảm lực và tạo ra bóng có xu thế xoáy lên rơi ngắn bàn. Nhằm kéo đối phương lại gần rồi công tiếp.
3 - Dùng 1 số kỹ thuật biến thái khác nếu có bằng cách tự thử nghiệm.
4 - Lưu ý quan trọng với rơ này thì khi cầm giao bóng hoặc đỡ giao bóng cần kiểm soát bóng sao cho thật gần lưới để bắt đối thủ phải ôm bàn. Rơ này thường công kém bởi xu thế của họ lúc nào cũng nghĩ đến thủ ...

Vài lý thuyết mang tính cá nhân ! chúc bạn thành công.

tosiosHD

Đại Tá
Tình hình là dạo này e tay yếu k công đc mạnh nên đánh với rơ thủ dai toàn bị thua, đập mãi k hết. Xin anh em chỉ cho cách khắc chế lại rơ này....
Giờ mình ko công nữa, chuyển sang phòng thủ phản công xem đối phương tấn công ra sao?

cuongpn

Đại Tá
mình đánh nhẹ sang bên trái của họ, vì họ đứng xa nên chỉ đỡ vào bàn, đa phần là vào giữa bàn hoặc gần lưới, rồi quả 2 mình đập mạnh sang bên phải, rất khó đỡ
Lý thuyết là thế nhưng rơ thủ họ chủ động lắm, bác cứ xem mấy video, đến Ma Long còn đập mãi k hết cơ

cuongpn

Đại Tá
Em đã xem video và thực hiện một số kiêut khống chế và hiện đang mất khá nhiều tiền nước với tiền bàn ;)
Lý do :
1 - Thủ xa bàn người ta không sợ xoáy vì xoáy kiểu gì thì ra xa rồi cũng hết xoáy nên trả lại bàn ít bị lỗi.
2 - Bóng trả lại thường cao, không xoáy nên cũng khó công ác được buộc phải đánh mạnh, thông thường là vít từ cao xuống.
3 - Bóng trả lại từ trên cao nên bóng rơi thẳng nên đờ mi ngay trên bàn cũng khó.
Cách sử lý :
1 - Công liên tục về 1 hướng . Thường thì công 2,3 quả liên tiếp với xu hướng lệch từ giữa bàn ra đến mép về hướng tay thuận của đối phương sau đó đổi hướng để đối phương phải lao sang dễ mất bộ.
2 - Luyện kỹ thuật miết bóng khi bóng vừa chạm bàn nảy lên thì đưa vợt vào với mặt vợt úp khoảng 45 độ, ma sát nhẹ, khéo theo hướng 90 độ ( Thông số tương đối bởi còn tùy thuộc vào loại mút ) để giảm lực và tạo ra bóng có xu thế xoáy lên rơi ngắn bàn. Nhằm kéo đối phương lại gần rồi công tiếp.
4 - Lưu ý quan trọng với rơ này thì khi cầm giao bóng hoặc đỡ giao bóng cần kiểm soát bóng sao cho thật gần lưới để bắt đối thủ phải ôm bàn. Rơ này thường công kém bởi xu thế của họ lúc nào cũng nghĩ đến thủ ...

Linh69

Đại Tá
Lý do :
Cách sử lý :

Thật ra hiệu quả nhất đối phó với dơ này là biết vừa công kết hợp cách hãm lực như bác nói. Nhưng rất khó vì đặt vợt hãm lực chỉ với dơ cầu vồng chứ thủ rơ méo mà đặt đúng vợt thì phải cảm nhận bóng tốt!:D

h2ptnn

Trung Uý
Coi chừng sang phải ăn phản đòn ko đỡ kịp đâu.Mình là cứ xé góc dồn trái,đòn nặng nhẹ khác nhau rồi chọn quả,chờ sẵn ra đòn kết thúc.Nếu đủ khéo điều bóng,ta có thể thả bóng ngay gần lưới.
Lưu ý là đánh với dơ này thì phải đánh ôm bàn

đức cương

Đại Uý
Không phải mình thua do họ thủ xa. Đơn giản là trình thôi. Trình cao thì họ đánh kiểu gì cũng thua. Nhưng gặp rơ này thường xuyên mình sẽ lên tay rất nhiều.
Ý kiến cá nhân:
1. Nếu chỉ đánh vui thôi thì bạn cứ đánh thật bền. Vì rơ này họ thủ cho mình đánh và mình đánh cho họ thủ. Cố gắng đánh được ít nhất 5 quả trở lên. Thậm chí đánh 20 quả cũng đừng nản.
2. Bạn thử đánh độ xem. Mình cam đoan đến trận thứ 5 họ không dám thủ liên tục. Với điều kiện phải ngang cơ hơạc chấp bóng. Chứ trên cơ mình đi nhanh lắm.

cuongpn

Đại Tá
Thật ra hiệu quả nhất đối phó với dơ này là biết vừa công kết hợp cách hãm lực như bác nói. Nhưng rất khó vì đặt vợt hãm lực chỉ với dơ cầu vồng chứ thủ rơ méo mà đặt đúng vợt thì phải cảm nhận bóng tốt!:D
Chuẩn bác, lão này thủ kiểu lắc cổ tay nên bóng đi hơi liệng

Bình luận từ Facebook