Cách đỡ giao bóng xoáy ngang ( Nhanh )

son_canloc

Đại Tá
Bạn tập giật đi . Những quả như thế này cứ giật cháy bàn luôn !

Đè đỉnh đầu bóng giật hoặc vẩy trái ngược chiều với hướng bóng đi tới thì rất dể vào nhưng lại bị dính quả đờ mi chặn đẩy rất nhanh , khi đó mình chưa trở về kịp nên rất bí , mình hay xử lý kiểu này - để vợt vuông góc mặt bàn cắt chặt xuống mạnh > do lực quả mổ xoáy ngang lớn nên khi trả bóng sẻ dài ra cuối bàn thêm vào đó bóng xoáy xuống rất nặng rất khó bạt , chỉ có giật . Nếu kê hoặc cắt bt rất dể bung - Úp vợt và nghiêng theo hướng ngược chiều bóng tới kê Block - Lùi xa bàn đè đầu bóng bạt lại
Quả mổ xoáy ngang thỉnh thoảng họ mới Mổ một quả nên rất khó đối phó , rất khó áp dụng bài bản . Nhất là quả xoáy ngang điểm rơi bóng nhảy 2 > 3 lần rồi mới ra khỏi bàn ... Kể cả các lão làng thỉnh thoảng ăn quả này cũng rất khó mà khống chế tốt

Profess.medical

Đại Uý
em cứ thẳng tay đè đầu bóng.mà giao không đủ nhanh thì đừng có trách cú giật trái mất bóng:)).vì thường nếu bóng không lên thì thường không nhanh đến mức độ không kịp giật.còn nếu nhanh bá đạo thì đè ngay đầu bóng.1 phương án kahcs khi cảm giác giật trái không tốt đó là phán đoán rồi lùi cắt dựng vợt rồi đứng xa thủ vì quả cắt đấy tuy có sát lưới nhưng vào tay em thì vẫn ăn quả bắn mât bóng thôi.bóng bàn hiện đại là bóng bàn tấn công ạ^^

bachikho

Đại Tá
em cứ thẳng tay đè đầu bóng.mà giao không đủ nhanh thì đừng có trách cú giật trái mất bóng:)).vì thường nếu bóng không lên thì thường không nhanh đến mức độ không kịp giật.còn nếu nhanh bá đạo thì đè ngay đầu bóng.1 phương án kahcs khi cảm giác giật trái không tốt đó là phán đoán rồi lùi cắt dựng vợt rồi đứng xa thủ vì quả cắt đấy tuy có sát lưới nhưng vào tay em thì vẫn ăn quả bắn mât bóng thôi.bóng bàn hiện đại là bóng bàn tấn công ạ^^
giật trái cũng mất bóng mà bắn trái cũng mất bóng, quá ngưỡng mộ, BH bác bá cmn đạo rùi :)

thaythuydn

Đại Tá
Tình hình là Em rất kém khi đỡ những quả giao bóng xoáy ngang nhanh, các cao thủ có cách nào hay chỉ bảo cho Em với, có Videos thì càng tốt. Em xin cảm ơn
Bạn hơi úp vợt đưa nhẹ bóng ngược chiều xoáy hoặc vào giửa bàn như động tác đôi công trái tay vậy.Quan trọng là KHÔNG được lấy đà khi đánh bóng vì như vậy rất dể BUNG ra ngoài.Tóm lại KHÔNG được lấy đà khi đẩy bóng . Mình củng trải qua một thời kỳ đau khổ vì quả giao bóng này nên hiểu bạn.Dỉ nhiên nhửng cao thủ họ có thể bắn revers hoặc giật xung ,hoặc đứng vợt chém xuống ,nhưng anh em mình là TRUNG thủ thôi.Lựa cơm gắp mắm.

Last edited:

hoantopas

Đại Tá
Bạn hơi úp vợt đua bóng ngược chiều xoáy hoặc vào giửa bàn như động tác đôi công trái tay vậy.Quan trọng là KHÔNG được lấy đà khi đánh bóng vì như vậy rất dể BUNG ra ngoài.Tóm lại KHÔNG được lấy đà khi đẩy bóng.Dỉ nhiên nhửng cao thủ họ có thể bắn revers hoặc giật xung ,nhưng anh em mình là TRUNG thủ thôi.Lựa cơm gắp mắm.
Cám ơn Bác, chỗ CLB cháu có bác trung trung tuổi khi giao bóng không tung bóng mà cầm ở tay bổ nhanh một cái bằng mặt FH bóng đi như tên bắn, nếu sang bên phải cháu vẫn cắt đc vào bàn, nhưng nhiều khi bác ý lại bổ bằng mặt trái ( BH ) bóng lại đi như tên bắn vào rốn. quả này đúng là cháu bó tay không soay sở kịp, chạm được vợt vào bóng là đã thấy nó bay tít ra ngoài rồi

hoantopas

Đại Tá
Tham khảo cách khống chế quả mổ
quả mổ của Kenta bóng soáy nhưng còn tung bóng mình vẫn biết là mổ về phía nào, đằng này không tung mà cầm ở tay mổ luôn nhanh như cắt khi mình nhìn được mổ bằng mặt nào BH hay FH thì bóng đã đến mặt mình rồi không kịp trở tay luôn

Gà Ri

Đại Uý
Mổ tốc độ nhanh thế thì là xoáy lên. Dù = mặt phải hay trái thì cứ đè đầu bóng trả lại đúng chỗ người giao bóng. Nếu đè đờ mi đc thì càng tốt. Cắt thì hay bung lắm

thaythuydn

Đại Tá
quả mổ của Kenta bóng soáy nhưng còn tung bóng mình vẫn biết là mổ về phía nào, đằng này không tung mà cầm ở tay mổ luôn nhanh như cắt khi mình nhìn được mổ bằng mặt nào BH hay FH thì bóng đã đến mặt mình rồi không kịp trở tay luôn
Đà nẳng mình củng có một người đó là Tuấn Mổ ,chuyên mổ nhưng KHÔNG tung bóng làm nhiều người phải chung bia một cách oan uổng.Riêng mình thì không kỵ vì mình dùng gai phản xoáy SuperBlock,càng không tung bóng thì càng đi nhanh với mình.Hehehe ...

thaythuydn

Đại Tá
thaythuydn cho e xin ý kiến tại topic Thương số hay Hiệu số, thank Thầy nhiều !
cám ơn bạn đả tin tưởng mình ,nhưng thật sự mình không UPDATE kịp để góp ý cho bạn.Cách đây trên 20 năm mình có được chuyên gia Nguyển trọng Trúc tập huấn cho anh em Đà nẳng một tuần về trọng tài.Nhưng hồi đó đơn giản chứ không phức tạp như bây giờ.Chắc có lẻ bạn xin ý kiến của trọng tài quốc gia hunghanoi là tốt nhất hoặc NTBB.

butterfly263

Trung Sỹ
Tình hình là Em rất kém khi đỡ những quả giao bóng xoáy ngang nhanh, các cao thủ có cách nào hay chỉ bảo cho Em với, có Videos thì càng tốt. Em xin cảm ơn
Đợi chậm lại,đánh bóng vào giữa bàn trước đã.Quan trọng nhất là bạn phải chủ động dung được lực của mình đánh vào quả bóng,đừng bị động dơ vợt ra không bóng sẽ bắn sang 2 bên.

nguyễn vinh

Thượng Sỹ
theo em thấy thì quả thuần xoáy ngang , ngang lên thì em dựng vợt 90 do so mat bàn và đẩy qua hoặc thuận tay thì đánh bóng bình thường như đánh đều là qua luoi thoi( nhớ trừ hao chiều bung cua xoáy) còn xoáy ngang xuống thì gò bóng ngược chiều của xoáy còn hay hơn nữa thì vẩy cổ tay thui.

Harry Nguyen

Hạ Sỹ
Giao bóng kiểu mổ (Tomahawk) là 1 cách giao bóng đa dạng về tốc độ xoáy và kiểu xoáy, đôi khi sẽ tạo ra những đường bay của bóng rất khó đoán, nó đa dạng thêm 1 chỗ nữa là vị trí tiếp xúc bóng rất là rộng lớn so với 2 loại giao bóng kia. Tuy nhiên, khuyết điểm của loại giao bóng này không phải là không có, cụ thể là người giao bóng phải có vị trí khom thấp người xuống,tay cầm vợt ban đầu cho đến khi xong giao bóng thường ngang với độ cao của lưới hoặc thấp hơn, hay bị kéo lệch về phía bên phải (nếu là người cầm vợt tay phải) phải cần mất thêm thời gian để mà thủ bên trái. Chủ yếu giao bóng kiểu này là xoáy ngang thuần, xoáy ngang lên, xoáy ngang xuống theo chiều ngược kim đồng hồ nếu nhìn từ trên xuống. Nếu thấy đối phương hạ người quá thấp xuống thì quả giao đó đa phần là xoáy ngang lên gần giống xoáy lên. Nếu người giao còn cao người khi giao thì chỉ có thể là xoáy ngang, xoáy ngang xuống hoặc xoáy xuống. Nếu người giao đứng hơi xa bàn thì chỉ giao 1 là cú bóng nhỏ, 2 là giao cuối bàn xoáy với biên độ vòng cung lớn. Nếu người giao nghiêng về phía bên phải hoặc chồm ra phía trước khi giao bóng thì bóng đa phần sẽ đi đường chéo hoặc đến cuối giữa bàn và bên tay phải của ta.

Cẩn thận đường bay của bóng để đưa vợt vào cho đúng vị trí trả lực theo hướng nghịch lại, tiếp xúc vợt phải nhanh và đủ lực (không được yếu tay hay chỉ trả hết lực, tốc độ và xoáy của đối phương), phải tác dụng thêm lực tay của bản thân vào. Áp dụng kỹ thuật Chiquita tìm chỗ nào ít bị xoáy nhất mà tiếp xúc.

chiencao

Trung Uý
Không liên quan, Avatar của bác bà đạo quá. Chẳng liên quan gì đến bóng bàn cả :eek:

thaythuydn

Đại Tá
Bạn hơi úp vợt đưa nhẹ bóng ngược chiều xoáy hoặc vào giửa bàn như động tác đôi công trái tay vậy.Quan trọng là KHÔNG được lấy đà khi đánh bóng vì như vậy rất dể BUNG ra ngoài.Tóm lại KHÔNG được lấy đà khi đẩy bóng . Mình củng trải qua một thời kỳ đau khổ vì quả giao bóng này nên hiểu bạn.Dỉ nhiên nhửng cao thủ họ có thể bắn revers hoặc giật xung ,hoặc đứng vợt chém xuống ,nhưng anh em mình là TRUNG thủ thôi.Lựa cơm gắp mắm.
Mình vừa tìm ra một cách nữa để đối phó với cú xoáy ngang lên về bh của mình : Đó là dùng cổ tay miết nhanh quả bóng vào bên ngược chiều xoáy hoặc giữa bàn Giống như cú giật xung revers nhưng chỉ dùng cổ tay KHÔNG dùng cánh tay Ngược lại nếu cú giao bóng này về FH của mình thì phải có thêm động tác cẳng tay forearm nữa thì mới đè bóng xuống được

Bình luận từ Facebook