Cách chọn, phối hợp combo cốt vợt và mút bóng bà

Văn Quân

Trung Sỹ
Thân chào các bác !
Mình tập bóng bàn cách đây đã quá lâu (tầm 1990 đến khoảng tầm 2002 lứa hssv) sau chơi môn khác, gần mới quay lại tập trở lại thấy bóng hiện đại có nhiều kỹ thuật hơn. mình nhờ các bác kiểm lại một ít công thức xây dựng combo mút và cốt cho mình mình theo hướng dẫn trước đây dành cho người dudng mặt mút tấn công, phòng thủ như sau:
1 Cách chọn mút : Tuỳ theo giai đoạn tập luyện và sở trường để chọn mút phù hợp:
Nếu sở trường đánh nhanh kỹ thuật phản xạ lẹ ôm bàn bóng đi tốc độ mà hay bị hỏng thì ưu tiên đổi mút bay chậm lại, giảm nảy, tăng dính để bóng không rớt lưới hay bay xa bàn. Khi hết bị hỏng thì đổi mút tăng dần độ nảy tốc độ đến khi thấy vừa đủ là được !!!
Nếu sở trường thích đánh xoáy, đánh thả điểm rơi ngoắc ngoéo mà bóng bay thấy chậm rì chẳng làm gì dc đối thủ thì chọn mặt mút có độ nảy cao để cải thiện tốc độ bóng. Đánh thấy đủ độ khó thì mới đổi mút chậm dần tăng dính để tăng xoáy tăng chính xác điểm rơi khi nào vừa tay thì dừng không đổi nữa!
2 Chọn cốt theo cảm giác bóng như sau:
Nếu đánh kiểu phòng thủ, chuyên cắt, chặn bóng, giao bóng khó, chopblock thì chọn cốt mềm dẻo mà ít rung ít nảy. Túi tiền đến đâu thì lót đổi cốt có điểm sweet pot trên mặt cốt càng lớn càng tốt. Kỹ thuật càng tốt thì đổi cốt càng dẻo, đến khi thấy vừa tay là được.
Nếu thường giật, bạt tấn công tốc độ thì chọn cốt làm bằng gỗ già, gỗ có độ rung, nảy cao để tấn công bóng bay nhanh. Kỹ thuật càng tốt thì đổi cốt càng nảy đến khi thấy vừa lực tay là được.
Mình đang phối lại combo và chỉnh tay hướng dẫn mấy thiếu nhi nên các bác đánh nhiều cho xin góp ý xem có nhầm đâu đó chỗ nào nha, thanks.

Attachments

87 KB · Đọc: 125

Thái Khang

Trung Uý
Mình cũng chơi hồi năm 86, 87, 88, sau bao nhiêu năm nay mới chơi lại cách đây 2 tháng.
Đã sắm cây thuần gỗ 7 lớp + 2 mặt Mark V đánh lại cho tìm lại cảm giác.
Tuy nhiên mới đổi qua cây Zhang Jike ALC + 2 mặt Rakza 7 thì phải công nhận nó ở một trải nghiệm khác hẳn, thật tuyệt vời và tự tin hơn hẳn.

Attachments

1,016.3 KB · Đọc: 115
    351.1 KB · Đọc: 123

Văn Quân

Trung Sỹ
Mình cũng chơi hồi năm 86, 87, 88, sau bao nhiêu năm nay mới chơi lại cách đây 2 tháng.
Tuy nhiên mới đổi qua cây Zhang Jike ALC + 2 mặt Rakza 7 thì phải công nhận nó ở một trải nghiệm khác hẳn, thật tuyệt vời và tự tin hơn hẳn.
Hi vậy tầm tuổi chắc same đó kkk, mình cũng đang dùng cây zkj alc và boll alc, thấy zjk dùng gỗ già hơn tốc độ tốt hơn boll. Phải công nhận cầm vợt công nghệ mới chơi môn này thấy đã hơn khi trước rất nhiều.

Thái Khang

Trung Uý
Hi vậy tầm tuổi chắc same đó kkk, mình cũng đang dùng cây zkj alc và boll alc, thấy zjk dùng gỗ già hơn tốc độ tốt hơn boll. Phải công nhận cầm vợt công nghệ mới chơi môn này thấy đã hơn khi trước rất nhiều.
Chính xác, trước đây mỗi lần giật moi bóng xoáy xuống thì rất hao lực, nay công nghệ mới ALC thì mọi thứ ổn hơn nhiều rồi

lion

Đại Tá
Đảm bảo bác sẽ dùng được combo này lâu dài, em gần như dùng combo này trong 6~8 năm mà không cần phải thay đổi.

Thái Khang

Trung Uý
Đảm bảo bác sẽ dùng được combo này lâu dài, em gần như dùng combo này trong 6~8 năm mà không cần phải thay đổi.
Mình cũng rất muốn và hy vọng là như thế.
Vì giờ chạm ngưỡng 50 rồi không có thời gian để trải nghiệm test nhiều loại khác nhau, và mục tiêu là mua mồ hôi chứ chẳng ham hố ăn thua hơn ai cả, chỉ mong mình hơn bản thân mình qua mỗi ngày thôi :):):):):):):)

Văn Quân

Trung Sỹ
Vì giờ chạm ngưỡng 50 rồi không có thời gian để trải nghiệm test nhiều loại khác nhau, và mục tiêu là mua mồ hôi chứ chẳng ham hố ăn thua hơn ai cả, chỉ mong mình hơn bản thân mình qua mỗi ngày thôi :):):):):):):)
Mấy môn khác môn nào cũng lưu kỷ niệm, cái thì dây chằng cái thì sơmi cổ chân, bơi thì giống thiền quá, chung qui môn này ổn nhất !!! chơi trong nhà, ít chấn thương chi phí quá hợp lý !!!!

Thái Khang

Trung Uý
Mấy môn khác môn nào cũng lưu kỷ niệm, cái thì dây chằng cái thì sơmi cổ chân, bơi thì giống thiền quá, chung qui môn này ổn nhất !!! chơi trong nhà, ít chấn thương chi phí quá hợp lý !!!!
Môn này được cái hầu như ít va chạm chấn thương, dễ tập chơi.
Còn đi bộ, chạy bộ, bơi lội cũng khỏe nhưng buồn lắm.

hoangdiephb

Trung Sỹ
Vì giờ chạm ngưỡng 50 rồi không có thời eegian để trải nghiệm test nhiều loại khác nhau, và mục tiêu là mua mồ hôi chứ chẳng ham hố ăn thua hơn ai cả, chỉ mong mình hơn bản thân mình qua mỗi ngày thôi :):):):):):):)
Bạn này có quan điểm chơi bóng bàn giống mình, mình chạm ngưỡng 60 rồi, đã chơi cốt sardius, viscaria …. Và giờ đang dùng relvodia, chắc mình trung thành với cốt này thôi, vì mình công thủ đều ok nhưng thiên về thủ. Dùng cốt nào hay nó phụ thuộc vào lối đánh từng người và kỹ thuật của bản thân, chọn cốt đánh thấy ok là dừng cũng chẳng muốn trải nghiệm nhiều nữa !

Văn Quân

Trung Sỹ
Bạn này có quan điểm chơi bóng bàn giống mình, mình chạm ngưỡng 60 rồi, đã chơi cốt sardius, viscaria …. Và giờ đang dùng relvodia, chắc mình trung thành với cốt này thôi, vì mình công thủ đều ok nhưng thiên về thủ. Dùng cốt nào hay nó phụ thuộc vào lối đánh từng người và kỹ thuật của bản thân, chọn cốt đánh thấy ok là dừng cũng chẳng muốn trải nghiệm nhiều nữa !
Không biết các anh thấy thế nào chứ e khi luyện một cây nào đó đủ lâu thì nó hoà hợp với mình và mình thấy quý nó ^^ nói như kiếm hiệp là nhân kiếm hợp nhất kkk bạn nào mượn lỡ nghe tiếng gõ cái cóc là đau ruột hehe

Thái Khang

Trung Uý
Thực ra vợt với nguời chơi, nó giống như một cuộc hôn nhân vậy
Trước đó cả 2 phía được tạo ra để tìm nửa còn lại phù hợp với mình, khi 2 bên gặp nhau thì mỗi bên phải tự thay đổi hoặc bị ép thay đổi để thích nghi với bên kia, và khi 2 bên đã hoàn toàn hợp nhau rồi thì hiệu suất nó sẽ tăng lên gấp mấy lần.
Còn nếu có tiền, có thời gian thì có thể test hàng mới kiểu như đại gia săn kiều nữ vậy, có khi sướng hơn nhưng có khi tiền mất tật mang :D:D:D:D:D

lion

Đại Tá
Em có đọc đâu đó được bài viết nói rằng quan niệm combo (cốt, mút) của Châu Âu với Châu Á (China) khác nhau. Châu Âu thích dòng cốt cán thẳng (ST) cho dễ xoay trở (trái, phải) và mút mềm để có tốc độ, uy lực nhưng tạo ra xoáy. Nhưng Châu Á (China) thì quan niệm rằng kỹ thuật tạo ra sức mạnh, xoáy, vì vậy cốt vợt phải như cánh nay nối dài, tức là tạo cho người chơi cảm giác có thể điều khiển, cho cảm giác tốt, sẵn sàng giúp tấn công hay phòng thủ hiệu quả, và họ dùng mút nhanh, ma sát cao để bù lại một phần tốc độ bị thiếu so với combo của Châu Âu.

Bóng bàn đỉnh cao ngày nay thì thấy đa số VĐV chuyên nghiệp dùng dòng ALC hay cấu trúc tương tự, xoay quanh tính năng của cây Viscaria và customize mút để tạo ra ít bất lợi hơn so với VĐV China. Sự thay đổi nhiều nhất có lẽ đến từ trái bóng và dòng mút Dignics 09c của Butterfly ra đời cho phép VĐV có nhiều sự lựa chọn hơn, từ đó buộc VĐV bóng bàn China phải thay đổi từ lối chơi đến cốt vợt. Cụ thể nhất là gần đây trong thành phần tuyển nam, nữ China số VĐV dùng cốt Long 5 khá nhiều, mút vợt thì thuận tay họ vẫn dùng mút Tàu, còn trái tay thì chủ yếu Tenegy, Dignics hoặc mút Tàu customize theo em nghĩ nó cũng tương đương với 2 dòng mút trên của Butterfly như Ma Long.

Văn Quân

Trung Sỹ
Đọc bài bác Lion nói rất hay!!!! Em cũng thấy luật cũng thay đổi để cân bằng, kiểu như trước đây bóng nhỏ, game 21 mỗi bên giao 5 quả thì trận đấu china ăn quá nhiều, bà con đổi quả bóng to đùng thì bớt xoáy, bớt ăn giao trực tiếp để có bóng bền và trận đấu nhìn đẹp mắt hơn.

Hinoki_Co

Trung Tá
Trong câu lạc bộ em toàn đánh đôi rơ ôm bàn, trong khi cốt em off+ và 2 mặt thì tenergy 80 và rakza 7 , bộ này đánh xa bàn. Em đánh tấn công trước bóng toàn ra ngoài. đánh nhẹ thì họ vả lại cho tối tăm mặt mũi .Vậy em nên đổi cốt mút hay nên đổi kỹ chiến thuật ạ. Các bác có kinh nghiệm cho em lời khuyên

lion

Đại Tá
Trong câu lạc bộ em toàn đánh đôi rơ ôm bàn, trong khi cốt em off+ và 2 mặt thì tenergy 80 và rakza 7 , bộ này đánh xa bàn. Em đánh tấn công trước bóng toàn ra ngoài. đánh nhẹ thì họ vả lại cho tối tăm mặt mũi .Vậy em nên đổi cốt mút hay nên đổi kỹ chiến thuật ạ. Các bác có kinh nghiệm cho em lời khuyên
Vậy phải xem xét một số vấn đề sau:
1. Combo phù hợp với kỹ thuật, cảm giác của bác thì không nên thay đổi, sẽ mất thời gian để có được cảm giác tốt nhất. Nếu combo không phù hợp thì nên thử và thay đổi từ từ.
2. Nếu combo phù hợp rồi thì vấn đề là đối phương phát bóng gì, bác nhận định thế nào, trả giao bóng kiểu gì mà để bóng lên cao làm họ có thể dễ dàng vả lại như vậy. Vả lại, có thể là bạt, giật, theo đó chủ yếu là bị bóng nhỏng cao, vậy là kỹ năng đỡ giao bóng ngang lên, lên, lỏng của bác có vấn đề cần phải cải thiện. Trước hết, phải nhìn ra được đối phương phát bóng gì, sau đó theo kiểu giao bóng đó để trả giao bóng cho đúng. Nếu đối phương hay đánh gần bàn thì mình đẩy ra xa, nếu họ quen đánh lại xa thì cố gắng trả bóng ngắn càng thấp, càng sát lưới, càng nặng hay càng nhẹ (chuội) càng tốt.

gik271

Thượng Tá
tấn công trước mà bóng ra ngoài là do kĩ thuật của mình.
Đánh nhẹ bị họ đánh lại trước bản chất điểm rơi của bạn chưa tốt. Bạn điều chỉnh điểm rơi và độ xoáy (nếu có thể) là đã gây khó dễ cho họ rồi.
PA1: rèn luyện thêm kĩ chiến thuật. Mình ưu tiên cái này.
PA2: có thể đổi sang mặt gai. Nó dị bóng hơn và nếu làm chủ bạn sẽ lên 2, 3 bóng so với người đang đánh cùng. Nhưng nhìn chung gai thì già thôi. Trẻ cố gắng chơi mút nó thú vị hơn, học hỏi được nhiều hơn.

gik271

Thượng Tá
Em hỏi tí ạ. Tmb zlc + 2 vi tá v15 extra có oke ko ạ
có ng đánh cặp này của bạn ok. Nhưng nếu là mình sẽ chỉ để FH là V15 extra. Mặt phải đánh stiff hoặc chuyển sang đánh Quantum. Nó mềm hơn và ổn định cho việc phòng thủ, chặn đẩy.

Văn Quân

Trung Sỹ
Bác Lion nói về kỹ thuật em nghĩ là đúng và cải thiện khả năng trả giao bóng rất quan trọng nhưng khó tự tập dc , thường trước đây kỹ năng trả giao bóng mình chỉ tiến bộ khi siêng đánh với rất nhiều người có rơ giao bóng khác nhau, hiện giờ thì em thấy nhiều câu lạc bộ đã có chuyên đề luyện trả giao bóng xem như đi tắt, đón đầu ^^
Em đánh trình cũng phong trào thôi, ôm bàn vì tự thấy bộ chân kém nên gồng mình ôm bàn chứ bộ chân tốt thì người giỏi có thể linh động hơn nhiều. Đánh đôi tốt ngoài Combo vợt hợp tay ra thì quan trọng hơn là cách đánh có tâm với đồng đội, trả giao tạo thế góc cho đồng đội dễ đánh kết hợp nhịp di chuyển né vị trí cho quả kế tiếp không bị vướng, bị giật bạt đồng đội vẫn tự chụp dc mới ok.

lion

Đại Tá
Bác Lion nói về kỹ thuật em nghĩ là đúng và cải thiện khả năng trả giao bóng rất quan trọng nhưng khó tự tập dc , thường trước đây kỹ năng trả giao bóng mình chỉ tiến bộ khi siêng đánh với rất nhiều người có rơ giao bóng khác nhau, hiện giờ thì em thấy nhiều câu lạc bộ đã có chuyên đề luyện trả giao bóng xem như đi tắt, đón đầu ^^
Em đánh trình cũng phong trào thôi, ôm bàn vì tự thấy bộ chân kém nên gồng mình ôm bàn chứ bộ chân tốt thì người giỏi có thể linh động hơn nhiều. Đánh đôi tốt ngoài Combo vợt hợp tay ra thì quan trọng hơn là cách đánh có tâm với đồng đội, trả giao tạo thế góc cho đồng đội dễ đánh kết hợp nhịp di chuyển né vị trí cho quả kế tiếp không bị vướng, bị giật bạt đồng đội vẫn tự chụp dc mới ok.
Gần đây mình giật mình thấy rằng gần như 100% ae bóng bàn phong trào không hề khởi động trước khi vào tập hay sinh hoạt tại club, đến là nhảy vào chơi luôn, nếu có thì cũng kiếm một bàn để đánh đều (đôi công) vài ba phút và chén nhau ngay đến khi mệt, nghỉ, chơi, và về uống bia :)

Tuy đánh đều giúp mình có trạng thái tốt nhất trước khi thực hiện những kỹ thuật khó, đòi hỏi nhiều kỹ năng và sức khoẻ, độ dẻo dai hơn nhưng trạng thái sẵn sàng của cơ thể lại là yếu tố đầu tiên, vì vậy ae cố gắng xoay tay, xoay chân, lắc hông, lắc cổ 1, 2 phút trước khi chơi để giãn gân cốt và đề phòng chấn thương nhé.

Theo kinh nghiệm của mình thì nếu trước khi chơi đá cầu (chinh) tầm 5 phút sẽ giúp cơ thể thả lỏng, chân linh hoạt hơn rất nhiều. Chơi bóng bàn thì mỗi bộ phận cơ thể có chức năng riêng, nói về chân thì gần như không thẳng và lực dồn vào 2/3 bàn chân phía trên, khi lao và hãm đều dùng mũi bàn chân để thực hiện, khi thực hiện động tác giật bóng cũng đều phải truyền lực từ đất lên qua mũi bàn chân...Nếu chân căng cứng sẽ mất linh hoạt và khả năng đỡ giao bóng bị bềnh lên là khá cao. Giống như khi kê lại bóng giật moi (cà ri), nếu tay cứng quá sẽ bị bung, ngược lại mềm tay và gí đầu bóng lên trước (như kiểu mấy em massage) thì bóng sẽ được đưa sang bàn đối phương hết sức nhẹ nhàng.

Bình luận từ Facebook