cách bắt giao bóng đục chọi hiệu quả nhất,nhờ các pro chỉ giáo giùm e !!!!

anluongiaobong

Thượng Sỹ
với quả đục chọi thường thì ai cũng đều bí vì người giao che tay thời điểm vợt tiếp xúc với bóng...phán đoán được lên xuống thì mới có thể bắt được....thường thì e thấy người đục chọi có quả giao ngang lên là khó chịu nhất...xin nhờ các pro chỉ giáo cách phát hiện ra xoáy và các cách để bắt tốt quả giao này....:)

Cheatboy

Binh Nhì
Phát hiện thế nào được...phán đóan cảm tính hên xui thôi.
- Một là trình bạn hơn hẳn thằng đục chọi, chấp nhận bị động bằng cách đưa bóng an tòan vào bàn để bị đánh rồi sau đó phản đòn kiếm điểm đồng thời kiếm điểm tuyệt đối ở những quả mình giao bóng.
- Hai là tập đục chọi để ra trận mình và nó xem ai đục chọi hay hơn.
- Ba là ... nó muốn thắng quá.., cho nó thắng đi... nó đã cố tình ăn gian bất chấp danh dự thì thôi mình nhường nó cũng được.
......... Cuối cùng....các bác chém em nhẹ tay chút ....... :):):D

bachikho

Đại Tá
nói nhiều về vde này quá rồi, thứ nhất khi ko đỡ đc thì đầu tiên là trách mình đã rồi hãy trách ng ta chơi sai luật, thứ 2 thử nhìn Lâm gai đó, đánh giải phát sai luật tè le, Đoàn Kiến Quốc đỡ còn ko nổi mà nó có khiếu nại câu nào đâu, trọng tài cũng có bắt lỗi đâu, vậy thì kêu ca làm j, chấp nhận nó là 1 phần của cuộc chơi, tự rèn luyện mình để đỡ được thì hơn là phàn nàn về đối thủ ;)

lion

Đại Tá
Thực ra, ở trình độ ngang ngang với em (Z), em tự cho rằng em có công tập phát bóng
và phát bóng đẹp, xoáy, đa dạng, đúng luật, hiệu quả...và luôn sẵn sàng phát chậm để
chỉ cho ae muốn biết từng quả phát bóng của em là quả gì, chỉ họ cần phải đỡ bóng thế
nào...

Khi ra ngoài chơi, em cũng gặp không ít trường hợp giao bóng khó, hay, phủi nhưng em
không quan tâm, quả nào em đỡ hỏng nhiều sau trận đấu em hỏi họ quả đó là quả gì,
tiếp xúc thế nào, em giao bóng khá tốt rồi, em đỡ giao bóng cũng không tồi, vì vậy em
hoàn toàn có thể hình dung được mình nên làm như thế nào.

Tuy nhiên, với một số người lớn tuổi và họ có một chút quá khứ thì họ phát bóng đã sai,
mà xin giao lưu họ cũng lười (từ chối) vì họ sợ đánh với nhau nhiều bị bắt bài, hỏi đến phát
bóng thì họ không chịu chia sẻ, đành chịu thôi, đành tự mình ngồi mà nhìn rồi rút bài học
chứ biết làm sao.

Bóng bàn phong trào nó thế, đôi khi do mình tự do lâu dần trở thành thói quen khó bỏ chứ
không phải cố tình làm như vậy đâu ạ, em hoàn toàn thông cảm và không có ác ý gì, vì
thế bác chủ thớt cũng đừng bận tâm nhiều làm gì cho mệt ợ.

ngtrantoan

Đại Tá
quả giao bóng đục chọi (hoặc giao bóng k tung) mà xoáy xuống thì còn có thể trả giao bóng đc khoảng 30%, chứ bản thân e bữa trước đánh với chú kia, giao bóng k tung, chắc chắn là xoáy lên mà bóng sang bàn đi rất nhanh, k kịp trở tay, đứng xa ra 1 tí đỡ vẫn k phản ứng kịp, mà đứng xa nữa thì sợ giao bóng xoáy xuống k nhảy vào kịp ...........

Đạt.tb

Trung Sỹ
Mấy người đó thường ỷ vào quả giao bóng nên đánh thực sự không hay, nếu đánh thì cũng chỉ gọi là vồ, ăn cắp (bức xúc). Giao đục chọi sợ nhất đánh đều 2 càng, các bác cứ giật trái nhẹ nhẹ quả giao đó là nta sợ.

Last edited:

xuananhcsct

Thượng Sỹ
Nếu đối phương giao bóng đúng luật thì mình chơi đúng luật :p:p:p
Nếu gặp đối phương giao bóng phủi, mình ngại gì không học vài quả giao bóng phủi lúc đó mang ra dùng là hòa cả làng :rolleyes::rolleyes::rolleyes:

toanten

Binh Nhất
dánh với mấy người chuyên luyện lựu dạn chán ghê.
không nghệ thuật, khong dẹp, buồn.................................buồn mãi ......................mãi

son_canloc

Đại Tá
dánh với mấy người chuyên luyện lựu dạn chán ghê.
không nghệ thuật, khong dẹp, buồn.................................buồn mãi ......................mãi
Tỉnh mình vừa ĐHTDTT xong rất vui , khi nhắc trọng tài về Quẹt và Ném bóng thì đối thủ kêu là phát tung bóng không quen nên nhiều người cũng chơi cùn nhưng do không phát kiểu này bao giờ nên đồng nghĩa với tự sát , bị loại từ vong gửi xe còn những vđv Ném bóng thì vào sâu , đến chung kết .
Mai giải Tỉnh bắt đầu khởi tranh nếu kg trùng thi đấu mình sẻ quay 1 số pha mà vđv còn đưa cả bóng lên sát lưới Quẹt nữa kìa , hihi đục chọi ăn thua gì . AEC biết không Giải Tỉnh hẳn hoi đấy

Cuongngoquyen

Trung Uý
Thực ra bản thân mình cũng từng gặp những quả đục chọi này rồi, lên diễn đàn hỏi rồi về nhà hỏi thầy (vì mình đang tập) thì khắc chế quả này cũng không quá khó, quan trọng là khéo tay một chút. Nếu người ta giao bóng về phía trái tay của mình thì gập cổ tay trái vào rồi phê bóng bằng đầu vợt như kiểu Ma Long thì xoáy lên hay xoáy xuống đều sang bàn và khiến đối phương khá lúng túng, tuy nhiên để tập được gập cổ tay và phê bóng cần đòi hỏi khổ luyện một chút và phải khéo léo một chút, trước mình chưa tập thì chẳng đỡ nổi một quả giao bóng đó, bây giờ sau 3 tháng được thầy hướng dẫn thì một sec cũng đỡ lại được 5-6 trái rồi, cố gắng 3 tháng nữa có khi ngon

damme_bongban214

Thượng Tá
Mình chia sẻ kinh nghiệm cho các AE chơi bóng bàn cách đỡ quả đó .Nhìn 2 quả bóng xoáy lên và xoáy xuống đường bóng đi như nhau đều nhanh và tốc độ nhưng nhau .Nhưng các AE cứ nhìn kỹ một tý ko nhìn tay người ta giao kiểu gì kệ. .hãy nhìn thật kỹ vào quả bóng ấy.Chỉ khác nhau 1 ít thôi đó là nếu giao bóng xoáy lên bóng đi hơi cuộn bóng. Còn bóng xoáy xuống bóng ko cuộn mà hơi lì lì một tý .Đã phân biệt được bóng lên xuống thì sử lý như thế nào là các bạn biết rồi. Chúc mọi người đỡ được giao bóng .Kinh nghiệm 16 năm đánh bóng bàn chắc ko bao giờ sai

ngtrantoan

Đại Tá
Mấy người đó thường ỷ vào quả giao bóng nên đánh thực sự không hay, nếu đánh thì cũng chỉ gọi là vồ, ăn cắp (bức xúc). Giao đục chọi sợ nhất đánh đều 2 càng, các bác cứ giật trái nhẹ nhẹ quả giao đó là nta sợ.
9 xác là đỡ đc cú giao bóng của những người đó thì khả năng win 70-80% vì những quả xử lý sau của họ toàn là bị động hoặc họ toàn tự đánh hỏng

Quangmasat

Thượng Sỹ
nói nhiều về vde này quá rồi, thứ nhất khi ko đỡ đc thì đầu tiên là trách mình đã rồi hãy trách ng ta chơi sai luật, thứ 2 thử nhìn Lâm gai đó, đánh giải phát sai luật tè le, Đoàn Kiến Quốc đỡ còn ko nổi mà nó có khiếu nại câu nào đâu, trọng tài cũng có bắt lỗi đâu, vậy thì kêu ca làm j, chấp nhận nó là 1 phần của cuộc chơi, tự rèn luyện mình để đỡ được thì hơn là phàn nàn về đối thủ ;)
Tui dự ông này phát bóng cũng "kinh" lắm đây

Quangmasat

Thượng Sỹ
Phát hiện thế nào được...phán đóan cảm tính hên xui thôi.
- Một là trình bạn hơn hẳn thằng đục chọi, chấp nhận bị động bằng cách đưa bóng an tòan vào bàn để bị đánh rồi sau đó phản đòn kiếm điểm đồng thời kiếm điểm tuyệt đối ở những quả mình giao bóng.
- Hai là tập đục chọi để ra trận mình và nó xem ai đục chọi hay hơn.
- Ba là ... nó muốn thắng quá.., cho nó thắng đi... nó đã cố tình ăn gian bất chấp danh dự thì thôi mình nhường nó cũng được.
......... Cuối cùng....các bác chém em nhẹ tay chút ....... :):):D
- p.an1: minh ko du trinh
-p.an 2: mat minh ko du day
Minh toan chon phuong an 3, hic hic

backhand-ghost

Đại Tá
Khi gặp quả đục chọi, cách tốt nhất là là ko chơi với người đó, ko có lý do gì để mình chấp nhận một hành vi xấu như vậy trong thể thao.
Mình chơi bóng ở một vài nước rồi, thấy chẳng ai khuyến khích hay nguỵ biện cho việc giao bóng sai luật chứ đừng nói đến hành vi thể hiện một tư cách thể thao vớ vẩn đến vậy.
Đất nước TQ nổi tiếng với những người giao bóng tuyệt đỉnh như Liu Guoliang, He Zhiwen hay Ma Lin...lại càng có những người chơi phong trào đầy tự trọng. Ở bất kỳ trình độ nghiệp dư nào, họ đều hướng đến lối chơi fairplay và chính quy. "Đục" hay "chọi" mình chẳng bao giờ thấy.
Lại nhắc lại câu chuyện về một ông cụ già (chắc cũng phải 70t) hay đến chơi ở CLB Duy Hưng - Thanh Xuân để mình thấy người ta coi thường những người cố tình giao sai luật thế nào. Khi đến CLB chơi bóng, ông cụ luôn mang theo bảng tỷ số của mình và nhờ một anh thanh niên đi cùng lật điểm. Đặc biệt, người ta luôn chơi cực kỳ nhiệt tình và từ chối thẳng thừng thi đấu với bất kỳ ai giao bóng sai luật, dù đó là thanh niên hay người lớn tuổi, ở bất kỳ trình độ nào...
Thấy nhiều em mới 18-20t, đánh khá tốt nhưng lại đục với chọi mà nản quá. Chơi vậy làm sao mà tiến bộ, ăn người bằng "đục chọi" không tung, che bóng thì có sướng gì. Ăn người bằng quả giao đáng khinh, thắng trận bằng cách chơi thiếu trung thực rồi vẫn bị chê cười. Bản thân người đó cũng chẳng thể tiến bộ, vì ăn giao banh nhàn vậy thì cần gì tập. Để khi bị thua trận thì lại bị đối thủ làm nhục "biết mỗi quả giao ăn cắp, có vị đếch gì đâu".

Bình luận từ Facebook