Các Danh thủ DẠY BÓNG BÀN

Drhongson

Đại Tá
Mình thấy ở Sài gòn có 1 điều rất lạ lùng , đó là có tình trạng các thầy dạy bóng bàn
xuất thân là các danh thủ khét tiếng , có nhiều thành tích thi đấu , tên tuổi vang vang trong giới pingpong
... Nhưng lại Ít học trò theo học ?
-Có thể giỏi thi đấu , dạy giỏi ... nhưng chưa quảng bá tốt ?
-Hay có khi học trò trình yếu cũng ngại bái danh sư ?
Chứ mình thấy học phí cũng xêm xêm nhau , thầy nổi tiếng với thầy bình thường cũng khoảng quanh 100 ngàn/giờ.
Mình thấy nên có mấy giải pháp thế này .
_ Các thầy nên mở topic quảng bá , quảng cáo trên diễn đàn (hiện nay miễn phí ),
song song đó các thầy RẤT NÊN viết bài chia sẻ về kinh nghiệm thi đấu , kỹ chiến thuật , vợt mút ...,
Vì các member và giới bóng bàn rất hoan nghênh những bài viết này,
khi đó sẽ có rất nhiều người biết đến , tìm hiểu , tìm học ...
_Các member , các học trò trình còi còi , các bậc phụ huynh ... rất nên ủng hộ ,
gởi gắm số phận cho các thầy danh tiếng. Mình thấy là chẳng có gì phải ngại cả , hàng ngày mình vẫn thấy
các thầy Tuấn Anh , Minh Thơ , Nghĩa Bụm , Phong Nhí ,Thuận Lác , Phú Sóc , , Phương Nhí , Vũ bình hoà , Duy CÀ MAU , ...
DẠY CHO CÁC HỌC TRÒ TỪ LUYỆN CHIÊU NÂNG CAO ĐỂ XUẤT TRẬN ĐÁNH GIẢI ,
CHO TỚI UỐN NẮN TỪNG ĐỘNG TÁC VỠ LÒNG a, b, c nói chung là MỌI TRÌNH ĐỘ đều có thể theo học thoải mái .
Mình thật lòng rất mong các danh thủ có tấm lòng tâm huyết truyền nghề , sẽ sống được với nghề đã chọn .
Có như thế thì NHIỀU THẦY GIỎI , TRÒ SẼ HAY , mai này phong trào nở rộ ,
vừa đông người chơi vừa nhiều người giỏi .
Kính mong sớm được xem những bài viết chất lượng cao từ các thầy .
Ngoài ra mình còn biết Sài gòn mình có 1 thầy Phúc , từng học đại học bóng bàn ở Bắc kinh về ,
rất mong anh sẽ có dịp chia sẻ.
Kính cẩn .

Last edited by a moderator:

xuananhcsct

Thượng Sỹ

NTBB

Super Moderators
Đây là 1 loạt bài viết rất hay, giản dị , chân thực mà sống động 1 thời của danh thủ Nghĩa Bụm
http://bongbanvn.com/forum/showthread.php?1280-Tự-truyện-nghiệp-bóng-bàn

NTBB còn nhớ lần đầu tiên biết Nghĩa Bụm là ở căn tin XNDM cách đây 3 năm. Hôm ấy khi biết NTBB đến tham gia giao lưu và biết về chương trình của Quỹ MRVT, Nghĩa đã móc trong giỏ ra 1 cây vợt Tamca Frimorac Carbon tuy đã chinh chiến nhưng còn khá tốt và tặng cho Quỹ. Và những năm tiếp theo, Nghĩa là một trong những người rất hảo tâm và ủng hộ nhiệt tình nhất cho các hoạt động của Quỹ MRVT, từ tặng áo quần thi đấu cho các VĐV tuyển Paragame TPHCM, đến cung ứng áo quần thi đấu mới với giá gốc cho đội tuyển Paragame VN đi Seagame 26 tại Indo, góp tiền cho việc từ thiện BB khác... và nhiều đóng góp khác. Cảm nhận của NTBB là Nghĩa Bụm - ngoài tài năng bóng bàn, đương nhiên rồi - còn là một người rất hòa đồng, vui vẻ với bạn bè xung quanh. NTBB còn được nghe nhiều lời khen (từ các bác cao niên cho đến các bạn trẻ) về tính cách, lòng đam mê BB, tinh thần trách nhiệm và sự nhiệt tâm của Nghĩa trong các hoạt động liên quan đến BB, nhất là trong khi dạy BB cho học trò.

Hôm nay theo đường link mà drhongson giới thiệu, NTBB lại được biết thêm về "con đường bóng bàn" của Nghĩa Bụm. Rất cảm phục ! Chúc Nghĩa Bụm tiếp tục gặt hái được nhiều thành công trên con đường mà mình đã đam mê và theo đuổi - dù không phải lúc nào cũng thuận buồm xuôi gió !

NghiaBum

Thượng Sỹ
NTBB còn nhớ lần đầu tiên biết Nghĩa Bụm là ở căn tin XNDM cách đây 3 năm. Hôm ấy khi biết NTBB đến tham gia giao lưu và biết về chương trình của Quỹ MRVT, Nghĩa đã móc trong giỏ ra 1 cây vợt Tamca Frimorac Carbon tuy đã chinh chiến nhưng còn khá tốt và tặng cho Quỹ. Và những năm tiếp theo, Nghĩa là một trong những người rất hảo tâm và ủng hộ nhiệt tình nhất cho các hoạt động của Quỹ MRVT, từ tặng áo quần thi đấu cho các VĐV tuyển Paragame TPHCM, đến cung ứng áo quần thi đấu mới với giá gốc cho đội tuyển Paragame VN đi Seagame 26 tại Indo, góp tiền cho việc từ thiện BB khác... và nhiều đóng góp khác. Cảm nhận của NTBB là Nghĩa Bụm - ngoài tài năng bóng bàn, đương nhiên rồi - còn là một người rất hòa đồng, vui vẻ với bạn bè xung quanh. NTBB còn được nghe nhiều lời khen (từ các bác cao niên cho đến các bạn trẻ) về tính cách, lòng đam mê BB, tinh thần trách nhiệm và sự nhiệt tâm của Nghĩa trong các hoạt động liên quan đến BB, nhất là trong khi dạy BB cho học trò.

Hôm nay theo đường link mà drhongson giới thiệu, NTBB lại được biết thêm về "con đường bóng bàn" của Nghĩa Bụm. Rất cảm phục ! Chúc Nghĩa Bụm tiếp tục gặt hái được nhiều thành công trên con đường mà mình đã đam mê và theo đuổi - dù không phải lúc nào cũng thuận buồm xuôi gió !
Cảm ơn chú Út đã có những lời khen, thời gian gần đây công việc bận rộn quá nên không gặp giao lưu và cafe với chú được, hẹn chú Út cuối tuần này trên Hoa Lư được không ạ?

NTBB

Super Moderators
Cảm ơn chú Út đã có những lời khen, thời gian gần đây công việc bận rộn quá nên không gặp giao lưu và cafe với chú được, hẹn chú Út cuối tuần này trên Hoa Lư được không ạ?

Đồng ý ! Được uống cà phê với cao thủ BB thì "tội gì" mà từ chối, hihi ! Chiều thứ Bảy nếu ko kẹt gì đột xuất thì 3h chú sẽ lên HL xem cu Tùng tập bóng và thăm cháu luôn (hình như Tùng học cháu lúc 3h phải ko?). Hôm qua chú cũng mới ngồi cà phê với bác Trần Cảnh Đến, được bác ấy tặng cho 1 tấm hình của bác Mai Văn Hòa khi còn trẻ. Bác Đến nhắc tới cháu luôn đấy.

songlam

Trung Uý
Em có hơi thắc mắc chỗ này, bác vào học Đại học thể dục thể thao sao lại xa lạ với bóng bàn hả bác, vậy bác học ĐH TDTT chuyên môn không phải là bóng bàn?

sau khi tốt nghiệp PTTH, Nghĩa đậu vào trường ĐH TDTT TW2, suốt 4 năm ĐH dường như Nghĩa cũng khá xa lạ với các giải bóng bàn

NghiaBum

Thượng Sỹ
Đồng ý ! Được uống cà phê với cao thủ BB thì "tội gì" mà từ chối, hihi ! Chiều thứ Bảy nếu ko kẹt gì đột xuất thì 3h chú sẽ lên HL xem cu Tùng tập bóng và thăm cháu luôn (hình như Tùng học cháu lúc 3h phải ko?). Hôm qua chú cũng mới ngồi cà phê với bác Trần Cảnh Đến, được bác ấy tặng cho 1 tấm hình của bác Mai Văn Hòa khi còn trẻ. Bác Đến nhắc tới cháu luôn đấy.
Tùng học cháu từ 2h --> 3h chiều đấy chú ạ, chú rãnh thì ghé cafe nhé :)
Em có hơi thắc mắc chỗ này, bác vào học Đại học thể dục thể thao sao lại xa lạ với bóng bàn hả bác, vậy bác học ĐH TDTT chuyên môn không phải là bóng bàn?
Mình học chuyên ngành BB, nhưng không thi đấu gần 3 năm trong suốt thời gian học, đến giờ môn bb thì chỉ vào điểm danh đánh vài quả rồi về, thời điểm đấy quả thật rất chán nãn và đầy khó khăn :(

Thanh Tùng

Trung Sỹ

Vậy Chú Út nhớ lên nha Chú, con và Thầy sẽ đợi chú ! cho Chú xem cây kiếm mà Thầy con mới mua để còn dùng ! hehe

hoanganhauto

Thượng Sỹ
Đây là 1 loạt bài viết rất hay, giản dị , chân thực mà sống động 1 thời của danh thủ Nghĩa Bụm
http://bongbanvn.com/forum/showthread.php?1280-Tự-truyện-nghiệp-bóng-bàn

Vừa mới đọc được bài viết tự truyện của anh Nghĩa. Rất hay và nhiều cảm xúc. cảm ơn Chú Sơn đã giới thiệu mọi người. cảm ơn anh Nghĩa đã chia sẻ bài viết này. Chúc anh tiếp tục theo đổi nghiệp bóng bàn và tiếp tục truyền lại những tâm huyết về bóng bàn cho thế hệ đàn em.

Bình luận từ Facebook