Các comments về Kỹ thuật Giật bóng Hiện đại kiểu Trung Quốc

HOANG MINH

Đại Tá
Tình cờ đọc được topic này. Và cũng may mắn hôm trước thằng em ở trường ĐH TDTT TpHCM bộ môn Bóng bàn có trao đổi với mình về kĩ thuật này và đã thực nghiệm tại hiện trường. Quả thật là tuyệt vời.
Không biết với người khác thì sao chứ nếu với mình thì tập độ 2 tuần là có thể vận dụng được kĩ thuật này (ở mức độ tương đối). Nó không quá cao siêu như mọi người nghĩ nhưng phải lưu ý các vấn đề sau:
- Cốt vợt phải là Thuần gỗ hoặc Arylate carbon thì sẽ cho độ lưu bóng tốt hơn.
- Và dĩ nhiên là mặt Tàu và độ dày 2.2 là tốt nhất.
Ưu điểm nhận thấy sau khi vận dụng (với bóng nhẹ)
- Tốc độ banh đi nhanh hơn so với lối giật cũ của mình
- Bóng thì đi vào cuối bàn hơn là ở giữa bàn
- Bóng có thiên hướng cắm xuống
Nếu ai đam mê tàu đạo thì nên học kĩ thuật này, còn ai sử dụng vợt carbon với mặt Đức, Nhật thì không nên nhé :D.

tonic

Thượng Sỹ
Lý thuyết mà các bác đưa ra nếu mà có cái clip thị phạm cho anh em xem thì có phải tốt biết bao. Dạo trước em cũng lang thang bên BBSG, đọc có mấy topic dài lê thê mang tính học thuật, nhưng cũng chẳng có cái clip hay hình ảnh minh họa gì. Cảm giác như đọc chuyện chưởng Kim Dung của Tàu khựa vậy :D

HOANG MINH

Đại Tá
Lý thuyết mà các bác đưa ra nếu mà có cái clip thị phạm cho anh em xem thì có phải tốt biết bao. Dạo trước em cũng lang thang bên BBSG, đọc có mấy topic dài lê thê mang tính học thuật, nhưng cũng chẳng có cái clip hay hình ảnh minh họa gì. Cảm giác như đọc chuyện chưởng Kim Dung của Tàu khựa vậy :D
Để làm cái clip cho việc học kĩ thuật bóng bàn thì mình nghĩ ở VN mình chưa ai làm nổi. Nào là máy quay kĩ thuật số chất lượng cao để có thể quay chậm, nhiều góc quay.v.v...
Vì vậy bạn nên quên việc có video để minh họa, nếu có chắc bạn cũng phải vay mượn ở những clip trên youtube, mà xem trên đó thì bạn cũng ko thấy hết được các thao tác của nó.
Tốt nhất cần có người hướng dẫn hoặc bạn ngồi xem trực tiếp thì may ra...:D

linh729

Thượng Tá
Để làm cái clip cho việc học kĩ thuật bóng bàn thì mình nghĩ ở VN mình chưa ai làm nổi. Nào là máy quay kĩ thuật số chất lượng cao để có thể quay chậm, nhiều góc quay.v.v...
Vì vậy bạn nên quên việc có video để minh họa, nếu có chắc bạn cũng phải vay mượn ở những clip trên youtube, mà xem trên đó thì bạn cũng ko thấy hết được các thao tác của nó.
Tốt nhất cần có người hướng dẫn hoặc bạn ngồi xem trực tiếp thì may ra...:D

Mời các bác xem tạm 1 pha giật liên hoàn 4 quả của ZJK ở chế độ duyệt qua từng ảnh cho phép các bác theo dõi từng cử động nhỏ nhất và các cử động tương đối của tay so với thân; thân so với chân hông. Câu hỏi đặt ra là :
điều gì quan trọng nhất trong cú giật của ZJK?

http://www.fshare.vn/file/HL85OPAXO912

lamtq

Đại Tá
Mình hiểu thế này, không biết có đúng không:
- Trong kỹ thuật giật này tác giả nêu việc làm sao cho bóng lún sâu vào lớp lót là rất quan trọng, nên với bóng đến không xoáy hoặc xoáy lên (ở đây đang nói đến cú giật FH đối với loại bóng này) thì để bóng lún sâu được vào lớp lót thì phải vào bóng dày, tức làm sao cho mặt vợt khi tiếp xúc với bóng là gần như vuông góc với quỹ đạo bóng. Mà chúng ta thường giật bóng (ko xoáy hoặc xoáy lên) khi bóng lên gần đến đỉnh cao nhất, tại vị trí cao nhất, hoặc mới vừa qua đỉnh - tức là thời điểm mà quỹ đạo bóng gần như song song với mặt đất, vì vậy muốn vợt vuông góc với quỹ đạo bóng thì đồng nghĩa là nó (mặt vợt) phải vuông góc hoặc gần vuông góc với mặt đất. (Rõ ràng: nếu vợt tạo một góc hẹp hơn với quỹ đạo bóng - tức úp vợt ra trước hơn - thì bóng sẽ ít lún vào lớp lót hơn).
- Nhưng bóng xoáy lên luôn có xu hướng bật ngược lên trên khi tiếp xúc vào mặt mút, nên vì thế mà tác giả nói rằng ngay khi tiếp xúc bóng thì cần phải xoay cổ tay (và cả cánh tay ngoài) để ép vợt xuống một chút để hướng quả bóng về phía trước và qua lưới, không bị ra ngoài bàn. Có thể tùy xoáy lên ít hay nhiều mà việc xoay cổ tay ít hay nhiều.
- Cần phân biệt góc vợt và góc đánh. Ở đây tác giả nói là vợt có góc 80-90 độ (tức mặt vợt từ hơi úp ra trước đến thẳng đứng) khi tiếp xúc bóng, nhưng quỹ đạo vung tay thì vẫn là đánh ra trước và lên trên (ra trước nhiều hơn).
chuẩn lắm rồi a ơi

duytranct5

Trung Sỹ
Hạng A thì Hưng đen và Việt HY là mạnh nhất quả phải. Tuấn đánh đều hơn 2 người còn lại. Lối đánh ảnh hưởng từ tính cách rất nhiều. Tuấn đánh ko la liệt nhưng hiệu quả, y như tính cách và phát ngôn. Phát ngôn trên diễn đàn Tuấn là số hiếm trình cao mà hay cmt. Nhưng khi cmt rất thể hiện sự tiếp thu và tôn trọng mọi người. Không áp đặt, không tự mãn, ý kiến rất xác đáng. Những người như thế thì phong độ thường ổn định, lên rồi khó xuống. Mình ko học Tuấn, nhưng thấy quý cu em này. Chung kết báo HN mới, gặp Hưng đen cổ vũ khản cả cổ mà cu em lại thua, vẫn tiếc trận đấy:))

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Thêm một chút nữa về Tuấn Nam Định, cực kute, nói chuyện rất vui, chân thành, khá cởi mở, tôn trọng và thân mật.

Thực ra em mới hóng cafe với nó thôi chứ đánh thì gần như chưa xem trực tiếp bao giờ, rất mong T7 này chạy ra xem nó đánh và quay clip.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Mời các bác xem tạm 1 pha giật liên hoàn 4 quả của ZJK ở chế độ duyệt qua từng ảnh cho phép các bác theo dõi từng cử động nhỏ nhất và các cử động tương đối của tay so với thân; thân so với chân hông. Câu hỏi đặt ra là :

ZJK theo em quan sát thì không phải có cú FH mẫu mực đâu ạ. FH của nó lưng hông cực nhiều, bả vai khá rõ. Trình gà

Cú đánh bác làm file điển hình cho cú giật không có hông của ZJK, nó dùng rất nhiều lườn, nhưng lại không xoay hông, khi vợt tiếp xúc bóng, không như ML là đi tiếp vòng tròn, nó kéo vợt lên thẳng

Thứ nữa, bác chọn cú đánh trong khi nó không chủ động lắm, nên động tác của cú đánh không thể chuẩn mực được

Last edited:

LamITO

Trung Uý
Em tiếp bóng là nó gần như rời vợt ngay, nên chả dại gì phang rồi úp, do lúc úp thì bóng nó rời vợt cả mét rồi, -> cứ chuẩn góc độ rồi tăng thẳng tới, không có ngọ nguậy gì cả. Trình A chỗ em cũng đánh thế, mà đời này thì em không thể tập lên tới nổi trình độ (A) đó được. Vậy thôi em cứ theo VN học thôi cho nó dễ, hi vọng lên được tý bóng! CNT nó ở trên trời quá! :)
Kiếp sau học anh nhé, em theo haha.

linh729

Thượng Tá
ZJK theo em quan sát thì không phải có cú FH mẫu mực đâu ạ. FH của nó lưng hông cực nhiều, bả vai khá rõ. Trình gà

Cú đánh bác làm file điển hình cho cú giật không có hông của ZJK, nó dùng rất nhiều lườn, nhưng lại không xoay hông, khi vợt tiếp xúc bóng, không như ML là đi tiếp vòng tròn, nó kéo vợt lên thẳng

Thứ nữa, bác chọn cú đánh trong khi nó không chủ động lắm, nên động tác của cú đánh không thể chuẩn mực được

Bóng chú Hàn kia đưa sang vèo vèo thế thì cần quái gì hông nữa hả bác. Vung tay xong quả thứ nhất; hồi bộ là bóng trả sang gần đến nách rồi; lúc đấy mượn lực chỉ cần trụ vững; tay kéo lên dứt khoát là ok (cũng 1 phần nữa là do cách cầm vợt và cốt vợt của ZJK nó phù hợp với kiểu giật đó hơn). Tỷ mỉ mà nói thì ZJK giật vẫn có hông; chỉ có điều là nhiều hay ít thôi; tùy vào tốc độ bóng bay sang; vị trí tương đối giữa tư thế chuẩn bị với điểm rơi và hướng bóng bay đến. Cái mẫu mực lúc này nên đặt trong hoàn cảnh thực tế; tình huống thực tế.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Bóng chú Hàn kia đưa sang vèo vèo thế thì cần quái gì hông nữa hả bác. Vung tay xong quả thứ nhất; hồi bộ là bóng trả sang gần đến nách rồi; lúc đấy mượn lực chỉ cần trụ vững; tay kéo lên dứt khoát là ok (cũng 1 phần nữa là do cách cầm vợt và cốt vợt của ZJK nó phù hợp với kiểu giật đó hơn). Tỷ mỉ mà nói thì ZJK giật vẫn có hông; chỉ có điều là nhiều hay ít thôi; tùy vào tốc độ bóng bay sang; vị trí tương đối giữa tư thế chuẩn bị với điểm rơi và hướng bóng bay đến. Cái mẫu mực lúc này nên đặt trong hoàn cảnh thực tế; tình huống thực tế.
Thì em mới nói là ví dụ để dễ hiểu, anh em ta nên chọn cú nào nó mô phạm, càng mô phạm càng tốt, để mọi người dễ học, dễ hiểu, chứ các cú mà hơi CÁ BIỆT HÓA sẽ rất khó để tưởng tượng ra CƠ BẢN nó thế nào.

Em thấy ZJK chỉ có cú BH là tiêu chuẩn thôi, chứ khi nó tập FH em thấy cũng không khoái lắm, em khoái đòn FH của ML hơn, nhưng trước đây mới mô phạm, giờ nó thêm nhiều bả vai để tăng lực quá, lại thêm động tác luồn vai xuống dưới để tăng xoáy nữa, trình gà như em học theo chắc đứt luôn.

Em chỉ dừng ở mức CƠ BẢN thôi, không theo sâu được, ít nhất là thời điểm này

linh729

Thượng Tá
Thì em mới nói là ví dụ để dễ hiểu, anh em ta nên chọn cú nào nó mô phạm, càng mô phạm càng tốt, để mọi người dễ học, dễ hiểu, chứ các cú mà hơi CÁ BIỆT HÓA sẽ rất khó để tưởng tượng ra CƠ BẢN nó thế nào.

Em thấy ZJK chỉ có cú BH là tiêu chuẩn thôi, chứ khi nó tập FH em thấy cũng không khoái lắm, em khoái đòn FH của ML hơn, nhưng trước đây mới mô phạm, giờ nó thêm nhiều bả vai để tăng lực quá, lại thêm động tác luồn vai xuống dưới để tăng xoáy nữa, trình gà như em học theo chắc đứt luôn.

Em chỉ dừng ở mức CƠ BẢN thôi, không theo sâu được, ít nhất là thời điểm này

Giật có nhiều kiểu mờ :
Giật bóng tại chỗ (bóng chặn đẩy; bóng đờ mi; bóng cắt nặng; bóng ít xoáy)
Giật bóng di chuyển : bật giật; né giật; giật rướn trước; giật lùi sau; bay lao giật góc trống

Tất cả đều là cơ bản. Còn thực hiện được đẹp mắt và nhuần nhuyễn tới đâu thì cứ từ từ; không vội được

Việc so sánh đánh giá động tác của các vdv thực sự không quá khó; khó nhất và mất thời gian nhất chính là quá trình tập luyện; thi đấu; kiểm nghiệm lại bằng các thao tác thực tế xem có bao nhiêu vấn đề phát sinh

Như kiểu tiến lên 1 mô hình xã hội. Ai biết đâu là mô hình chuẩn mực nhất. Giả sử như XHCN là mô hình chuẩn mực. Vậy sẽ mất bao nhiêu năm và bao nhiêu công sức để lên được. Thực tế những thứ đang diễn ra là gì? Để 1 mô hình trở nên hoàn thiện hơn; nên quan tâm đến động lực phát triển hay cố gò ép nó vào đúng hình mẫu đã chọn ban đầu

dungatvt

Thượng Tá

Hi, bác dùng phần mềm nào để tách ra được nhiều ảnh liên tiếp vậy bác?

Em tiếp bóng là nó gần như rời vợt ngay, nên chả dại gì phang rồi úp, do lúc úp thì bóng nó rời vợt cả mét rồi, -> cứ chuẩn góc độ rồi tăng thẳng tới, không có ngọ nguậy gì cả. Trình A chỗ em cũng đánh thế, mà đời này thì em không thể tập lên tới nổi trình độ (A) đó được. Vậy thôi em cứ theo VN học thôi cho nó dễ, hi vọng lên được tý bóng! CNT nó ở trên trời quá! :)
ko lên trình à nhưng thứ hạng diễn đàn đại tá như bác là ác đấy...cấp này là lãnh đạo rồi hyhy

lion

Đại Tá

Vớ vẩn thật, sao bác không cho lên cái folder miễn phí của Microsoft hay gì đó,
em ghét nhất sự rườm rà, tự nhiên bắt soạn tin thu 5,000Đ là sao? Không xem!

Bình luận từ Facebook