các bạn giúp mình quả giật đối !

tipphono8x

Trung Uý
bí quyết tập luyện bộ chân là gì thế bác
Đây là điểm yếu chính của anh em mới chơi, bác share anh em học hỏi với ạ

Híc. Nói các bác đừng cười. E chẳng tập luyện gì cả, cái bộ chân nhanh nhẹn là e tự có, cơ bắp linh hoạt từ nhỏ rồi. Ngày xưa e còn hay thi chạy và đá bóng cũng chạy thuộc top trong lứa tuổi em. :)
Vì thế nên chẳng có gì chia sẻ được cả, các bác xem trên mạng và thông tin ở topic khác về bước chân di chuyển và chăm chỉ luyện tập thôi.

return

Thượng Sỹ
Tội nghiệp chủ thớt, đang đói bụng muốn ăn cơm, lại cứ nghe rằng phải tập bú sữa, rồi ăn cháo nghiền. Bác nào không biết thì đừng nói linh tinh nữa, mất thì giờ người ta, chán.

Thanh Tùng

Trung Sỹ
Tội nghiệp chủ thớt, đang đói bụng muốn ăn cơm, lại cứ nghe rằng phải tập bú sữa, rồi ăn cháo nghiền. Bác nào không biết thì đừng nói linh tinh nữa, mất thì giờ người ta, chán.

Nói theo kiểu bạn là chắc ngày xưa bạn chưa biết bò thì đã chạy rồi, mình thấy bạn tipphono8x hướng dẫn rất hay, kỹ thuật còn kém người ta xa mà đòi đối giật thì chắc bạn ấy phải là hạng C là ít nhất, mà nếu là C thì chắc không cần hỏi nhiều vậy đâu nhỉ ?

tipphono8x

Trung Uý

Vâng, mình cũng chẳng còn gì để nói và cũng chẳng dám góp ý gì với bạn ấy nữa vì cũng cạn kiến thức rồi.
Từ đầu tất cả chỉ là góp ý, đưa ra phương pháp tốt nhất giúp đỡ bạn ấy thôi chứ chẳng phải khoe mẽ hay gì cả. Bạn return biết gì hay thì đóng góp chứ đừng chỉ trích người khác như vậy chứ? Vậy hóa ra là từ đầu đến giờ mình toàn nói linh tinh? Híc

Last edited:

return

Thượng Sỹ
Nói theo kiểu bạn là chắc ngày xưa bạn chưa biết bò thì đã chạy rồi, mình thấy bạn tipphono8x hướng dẫn rất hay, kỹ thuật còn kém người ta xa mà đòi đối giật thì chắc bạn ấy phải là hạng C là ít nhất, mà nếu là C thì chắc không cần hỏi nhiều vậy đâu nhỉ ?
Ai chẳng biết là phải biết bò mới biết chạy? Mà chủ thớt đã nói rõ rồi, biết gò, giật rồi, giờ muốn phản công cú giật thì phải làm sao, mà các bác cứ bảo tập bò, không thấy chủ thớt bỏ đi rồi sao.

Thanh Tùng

Trung Sỹ
Ai chẳng biết là phải biết bò mới biết chạy? Mà chủ thớt đã nói rõ rồi, biết gò, giật rồi, giờ muốn phản công cú giật thì phải làm sao, mà các bác cứ bảo tập bò, không thấy chủ thớt bỏ đi rồi sao.

Từ đầu bác tipphono8x đã nói rất rõ ràng và phân tích kỹ, do bác chủ thớt gò yếu hơn đối thủ nên bị phản pháo, bạn ấy cũng hướng dẫn rõ ràng cách hóa giải , có lẽ bác không đọc hết cứ vào chém linh tinh thì ai dám góp ý chứ ? kỹ thuật cơ bản gò cắt chưa tốt thì làm sao người ta dám tư vấn giật đối, nếu tư vấn hóa ra bạn tipphono8x là người không biết đánh bóng bàn ak ? bạn ấy là người hiểu rõ kỹ thuật bóng bàn nên tư vấn rất hay, chuẩn xác

return

Thượng Sỹ
Từ đầu bác tipphono8x đã nói rất rõ ràng và phân tích kỹ, do bác chủ thớt gò yếu hơn đối thủ nên bị phản pháo, bạn ấy cũng hướng dẫn rõ ràng cách hóa giải , có lẽ bác không đọc hết cứ vào chém linh tinh thì ai dám góp ý chứ ? kỹ thuật cơ bản gò cắt chưa tốt thì làm sao người ta dám tư vấn giật đối, nếu tư vấn hóa ra bạn tipphono8x là người không biết đánh bóng bàn ak ? bạn ấy là người hiểu rõ kỹ thuật bóng bàn nên tư vấn rất hay, chuẩn xác
Gò hay để luôn tránh được cú giật của đối phương thì Ma Long, Zhang Jike còn chưa làm được nên phải tập cú giật phản công. Nhưng nếu ai tư vấn làm được chuyện đó thì nên lập thớt khác cho những người cần làm điều đó, chứ không phải cho người cần biết chạy mà cứ phân tích các kiểu trườn, bò. Tội nghiệp chủ thớt và những người muốn tìm hiểu cú đối giật nên vào xem chứ các bác. Thấy tiêu đề con bò mà vào xem thì các bác cứ tả con bê.

Last edited:

NTBB

Super Moderators
như tiêu đề, e chơi ở CLB chỗ khu em, em thì ít trái ( cũng có nhưng không tự tin ) , em hay gò lại, nhưng họ khéo hơn em , nhah hơn em nên họ đánh trước em o_O~ họ giật chỉ 1 điểm là sang phải ( họ không giật lái được ) nên em chặn được thì họ lại giật tiếp và xung hơn, em chặn chỉ được 1 , 2 quả ( vỉ lực họ bung ra rất mạnh + mặt vợt tốt ). em muốn giật lại những quả của họ giật trước ( em giật phải rất an toàn ) , nhưng em chưa biết giật bóng lại ở điểm nào, đợi bóng xoáy xuống giật lại hay là điểm cao nhất giật lại ?? của bóng và lực bung ra có nhiều không.Và cho em hỏi , em mới mua cái cốt Xiom Zetro Quand không biết lắp mặt mềm hay mặt cứng thì hợp với cốt ??? !! tks các bác trước :D

Đọc kỹ lại thì thấy bạn truongmanhtung chỉ hỏi tập trung vào 1 ý: là cách giật lại cú giật của đối thủ sang bên FH của bạn ấy - tức là cách đối giật thuận tay.
Bạn ấy nói là đã làm hết cách rồi: gò lại thì bị đánh trước; chặn lại thì bị bung, chỉ được 1-2 quả. Như vậy nếu chúng ta ai có kinh nghiệm về tình huống này (đối giật) thì bày cho bạn ấy.

Theo những tài liệu mà NTBB sưu tầm, tìm hiểu thì hầu hết những ai đã chơi BB, kể các các cao thủ chuyên nghiệp, và các HLV tầm cỡ thế giới đều nói rằng đối giật là 1 trong những kỹ thuật khó nhất của Bóng bàn. Tuy nhiên với cánh phong trào chúng ta, không phải là không thể thực hiện được. Chứng minh là trong nhiều giải nhỏ nhỏ cấp CLB, quận, hay trường.v.v. (giải Gà cay, Chim cú chẳng hạn) vẫn có nhiều pha đôi công bằng đối giật rất đẹp mắt.

Bạn truongmanhtung có thể vào youtube xem các pha đối giật của các VĐV thế giới để tham khảo, hoặc trên diễn đàn này có nhiều topic kỹ thuật có các bài phân tích về cú đối giật này (NTBB nhớ là cũng đã dịch và giới thiệu cho bà con kỹ thuật đối giật của Ma Long, để NTBB tìm lại và đưa đường link cho bạn Tung tham khảo). Theo NTBB thấy trong các video và trong tài liệu thì cú đối giật thường đánh vào bóng khi nó đã qua đỉnh và đang đi xuống (hoặc vừa mới qua đỉnh và bắt đầu đi xuống). Với những cú giật mạnh của đối phương thì khi đối giật, chúng ta thường phải lùi ra và thực hiện cú đánh này ở cự ly 1.5-2 m từ bàn, có khi hơn. Và cú đối giật đòi hỏi bộ chân rất tốt, cũng như thể lực xung mãn vì vòng cung đánh bóng rất rộng, lại phải di chuyển nhiều.

qua kho 123

Binh Nhì
Mình xin đáp ứng cho chủ thớt đây . Tiền tươi thóc thật ,thời điểm hiện tai Ma long đang thuộc diện tay vợt (GIẬT ) xuất sắc nhất ,vậy mà . TRỜI ƠI ! ! !
ai muốn giật bạn xem đây mà trị
[video=youtube_share;RZoQkfWEUdE]http://youtu.be/RZoQkfWEUdE[/video]
Mình chỉ thích chặn đẩy thui ,thỉnh thoảng Vẩy cổ tay vài quả xem các chú Giật bò lổm ngổm dưới sân cho vui . Khi uống bia thấy các tranh cãi chú này BH chú nọ FH , mình ngồi cười mủm mỉm ... không phải trả tiền tui về trước nha ! Xin cám ơn ... xin cám ơn
PHÒNG THỦ PHẢN CÔNG MUÔN NĂM
Mình thấy dạo này Kiến Quốc , Tuấn Quỳnh chuyển sang làm Nghề cơ khí rùi . AE mình nên xem xét lại đi

qua kho 123

Binh Nhì
Đọc kỹ lại thì thấy bạn truongmanhtung chỉ hỏi tập trung vào 1 ý: là cách giật lại cú giật của đối thủ sang bên FH của bạn ấy - tức là cách đối giật thuận tay.
Bạn ấy nói là đã làm hết cách rồi: gò lại thì bị đánh trước; chặn lại thì bị bung, chỉ được 1-2 quả. Như vậy nếu chúng ta ai có kinh nghiệm về tình huống này (đối giật) thì bày cho bạn ấy.

Theo những tài liệu mà NTBB sưu tầm, tìm hiểu thì hầu hết những ai đã chơi BB, kể các các cao thủ chuyên nghiệp, và các HLV tầm cỡ thế giới đều nói rằng đối giật là 1 trong những kỹ thuật khó nhất của Bóng bàn. Tuy nhiên với cánh phong trào chúng ta, không phải là không thể thực hiện được. Chứng minh là trong nhiều giải nhỏ nhỏ cấp CLB, quận, hay trường.v.v. (giải Gà cay, Chim cú chẳng hạn) vẫn có nhiều pha đôi công bằng đối giật rất đẹp mắt.

Bạn truongmanhtung có thể vào youtube xem các pha đối giật của các VĐV thế giới để tham khảo, hoặc trên diễn đàn này có nhiều topic kỹ thuật có các bài phân tích về cú đối giật này (NTBB nhớ là cũng đã dịch và giới thiệu cho bà con kỹ thuật đối giật của Ma Long, để NTBB tìm lại và đưa đường link cho bạn Tung tham khảo). Theo NTBB thấy trong các video và trong tài liệu thì cú đối giật thường đánh vào bóng khi nó đã qua đỉnh và đang đi xuống (hoặc vừa mới qua đỉnh và bắt đầu đi xuống). Với những cú giật mạnh của đối phương thì khi đối giật, chúng ta thường phải lùi ra và thực hiện cú đánh này ở cự ly 1.5-2 m từ bàn, có khi hơn. Và cú đối giật đòi hỏi bộ chân rất tốt, cũng như thể lực xung mãn vì vòng cung đánh bóng rất rộng, lại phải di chuyển nhiều.
Tui thấy Bác Thực tế + Lý thuyết tốt nhất . Tài liệu của Bác thật tuyệt vời .chỉ tiếc tài liệu toàn tiếng nước ngoài mà bóng bàn thì chủ yếu để Bọn em kiếm Cốc bia và tý mồ hôi , giá như kèm theo Tv nữa thì hết chê >Thank bác nhìu

tipphono8x

Trung Uý
Gò hay để luôn tránh được cú giật của đối phương thì Ma Long, Zhang Jike còn chưa làm được nên phải tập cú giật phản công. Nhưng nếu ai tư vấn làm được chuyện đó thì nên lập thớt khác cho những người cần làm điều đó, chứ không phải cho người cần biết chạy mà cứ phân tích các kiểu trườn, bò. Tội nghiệp chủ thớt và những người muốn tìm hiểu cú đối giật nên vào xem chứ các bác. Thấy tiêu đề con bò mà vào xem thì các bác cứ tả con bê.

Xin lỗi bạn nhé, nếu bạn đọc kỹ thì mình cũng đã nói đối giật là kỹ thuật khó mình cũng chẳng làm được. Mình chỉ tư vấn cho bạn truongmanhtung cách tốt nhất và nên làm nhất để tiến bộ và thắng người khác theo những gì mình biết. Còn ai biết kỹ thuật đối giật ấy thì vào chỉ cho bạn ấy thôi. Nói như vậy, không phải mình ko chỉ cách đối giật cho bạn truongmanhtung mà những góp ý của mình là vô nghĩa cả.
Bạn thử hỏi các huấn luyện viên xem, liệu có ai dạy học trò của mình giật, gò, cắt, bỏ nhỏ,... chưa tốt mà lại đi dạy học trò đối giật trước không? Giống như đang tập đôi công mà đòi tập giật ấy?
Bạn nói truongmanhtung biết giật, biết gò rồi nhưng thế nào là biết đủ hoặc tốt? Giật mà người ta gò nặng sang không giật lại được, né còn không kịp, gò không thắng được người ta thì xem kỹ năng giật, bộ pháp của bạn ấy đã thực sự tốt chưa? Bao nhiêu kỹ năng ấy chưa tốt không thắng được đối thủ thì học đối giật chân tay có theo được không? Tất nhiên như chú Út có nói, không phải chúng ta là chơi nghiệp dư, phong trào mà sợ không tập được quả đối giật. Nhưng thử nghĩ xem bạn nên học theo 1 trình tự, có căn cơ vững chắc thì sau này bạn mới tiến bộ nhanh được. (tất nhiên còn phải phụ thuộc vào thể chất, tập luyên và năng khiếu của bạn đến đâu)

Bạn ngomanhtung mục tiêu ở đây đặt ra là muốn thắng đối thủ ở cùng clb nên học đối giật. Mình khuyên bạn nên tập luyện để thấy vượt qua bản thân, thấy mình tiến bộ hằng ngày hay hơn là cứ cần phải đặt mục tiêu thắng ngay 1 ai đó.
Như mình ngày trước mình thua rất nhiều người, nhưng không vì kém họ 1 điểm gì đó mà mình lại đi học ngay kiểu đánh nào áp chế người ta ngay vì kỹ thuật nền tảng cơ bản chưa tốt, học linh tinh sẽ loan. Mình vẫn bình tĩnh học thầy từng ngày, cơ bản và đều đặn. Sau đó mình vận dụng linh hoạt những gì được học vào và đã thắng được lại nhiều người.
Mặc dù mình chỉ mới lên đánh D thôi, cũng toàn dự bị ở giải diễn đàn nhưng kinh nghiệm lý thuyết thì cũng có thể coi là D+ chút nên muốn đóng góp và góp ý. Bạn đừng vào ném đá mọi người thế chứ?

truongmanhtung

Binh Nhất
Mình xin đáp ứng cho chủ thớt đây . Tiền tươi thóc thật ,thời điểm hiện tai Ma long đang thuộc diện tay vợt (GIẬT ) xuất sắc nhất ,vậy mà . TRỜI ƠI ! ! !
Mình chỉ thích chặn đẩy thui ,thỉnh thoảng Vẩy cổ tay vài quả xem các chú Giật bò lổm ngổm dưới sân cho vui . Khi uống bia thấy các tranh cãi chú này BH chú nọ FH , mình ngồi cười mủm mỉm ... không phải trả tiền tui về trước nha ! Xin cám ơn ... xin cám ơn
Mình thấy dạo này Kiến Quốc , Tuấn Quỳnh chuyển sang làm Nghề cơ khí rùi . AE mình nên xem xét lại đi
ủa lsao sao mà MaLong đánh toàn rút lưới bay ra ngoài vậy ? A áo xanh dùng mặt chuội à ???

Trau_CoDoc

Trung Uý

Thời điểm hiện tại thì đúng là MaLong đang có phong độ cao. Nhưng thời điểm đánh với Lee trong clip bác post thì lúc đó phong độ MaLong đang xuống dốc sau trận thua Koki NiWa của Nhật và sau đó thất bại trước XuXin...

Bình luận từ Facebook