Các bác giúp em kết hợp cốt sardius với mặt phù hợp

datmam_dh

Binh Nhì
Em xin chào các bác, mong các bác tư vấn giúp em về việc lựa chọn mặt nào cho hợp lý. Chả là em đã bỏ bóng bàn gần 10 năm giờ mới đánh lại, cũng chỉ là tập tành thôi, thời gian này em định đầu tư 1 cây vợt sardius mà chưa biết nên dùng mặt nào cho hợp lý với cốt. Em cũng đã xem nhiều bài viết trên diễn đàn nhưng thực tế chưa được sử dụng nên cũng không nắm rõ lắm về việc kết hợp sao cho hợp lý. Ngày hôm nay em đánh thử 1 mặt tàu của anh bạn và thấy khá hay, có vẻ hợp với lối đánh của em. Vậy em xin chút tư vấn của các bác nếu như em đánh 1 mặt tàu và 1 mặt khác(baracuda, tengery,xiom...) liệu có oki không. Nếu được thì mặt tầu nào đánh oki và nẩy hơn so với các mặt tàu khác ạ. Em giật cũng tạm được, bạt bóng rất mạnh, đánh trái không tốt, chủ yếu là đẩy, nay đánh mặt tàu ve ở xa bàn thì lại oki nhưng vẫn chủ yếu là thủ gần bàn. Em xin cám ơn các bác.

BAC SUP

Đại Tá
mình đang đánh một mặt tàu G888 và mặt kia STIGA LT CARIBRA SOUND thấy rất ok.
hoặc mặt 729 battle2 và acuda s2 or kết hợp với ten 05fx cũng được ,theo mình là ok .

datmam_dh

Binh Nhì
Dạ vâng, cám ơn bác, nay em đánh mặt tầu ấy mà quên chưa hỏi tên, thấy khá hợp với mình nên muốn hỏi xem liệu cái cốt ấy có hợp với mặt tàu không. Căn bản thấy nhiều bác bảo không nên đánh sardius với mặt tàu nên em cũng hơi hoang mang.

Daoky09

Đại Tá
Em xin chào các bác, mong các bác tư vấn giúp em về việc lựa chọn mặt nào cho hợp lý. Chả là em đã bỏ bóng bàn gần 10 năm giờ mới đánh lại, cũng chỉ là tập tành thôi, thời gian này em định đầu tư 1 cây vợt sardius mà chưa biết nên dùng mặt nào cho hợp lý với cốt. Em cũng đã xem nhiều bài viết trên diễn đàn nhưng thực tế chưa được sử dụng nên cũng không nắm rõ lắm về việc kết hợp sao cho hợp lý. Ngày hôm nay em đánh thử 1 mặt tàu của anh bạn và thấy khá hay, có vẻ hợp với lối đánh của em. Vậy em xin chút tư vấn của các bác nếu như em đánh 1 mặt tàu và 1 mặt khác(baracuda, tengery,xiom...) liệu có oki không. Nếu được thì mặt tầu nào đánh oki và nẩy hơn so với các mặt tàu khác ạ. Em giật cũng tạm được, bạt bóng rất mạnh, đánh trái không tốt, chủ yếu là đẩy, nay đánh mặt tàu ve ở xa bàn thì lại oki nhưng vẫn chủ yếu là thủ gần bàn. Em xin cám ơn các bác.
Theo phong cách của bạn thì mình góp ý thế này: FH - Baracuda; BH - Donic S3. combo này sẽ rất hợp với bạn đó.

PingPong9x

Đại Tá
Mình góp ý là bạn không nên mua cây sardius, cây này lỗi thời rồi. Nên chơi các dòng cốt gỗ hoặc ALC, cùng lắm là ZLC thôi, carbon Tamca là công nghệ cổ xưa, không phù hợp với xu hướng hiện đại. Các loại cốt gỗ hoặc ALC, ZLC dễ đánh hơn, dễ kết hợp mặt vợt mà lại cho ra đường bóng ổn định hơn cái cây sardius nảy tưng bừng đó.

Nam_HaiDuong

Đại Tá
Mình góp ý là bạn không nên mua cây sardius, cây này lỗi thời rồi. Nên chơi các dòng cốt gỗ hoặc ALC, cùng lắm là ZLC thôi, carbon Tamca là công nghệ cổ xưa, không phù hợp với xu hướng hiện đại. Các loại cốt gỗ hoặc ALC, ZLC dễ đánh hơn, dễ kết hợp mặt vợt mà lại cho ra đường bóng ổn định hơn cái cây sardius nảy tưng bừng đó.
bác nói cũng có cái đúng nhưng ở vnam ta dân chuyên nghiệp và nghiệp dư đỉnh cao thì vẫn không bỏ đc Sar. ở nc ngoài họ tập thể lực tốt nên đánh tàu và các dòng cốt xịt alc, gỗ... đều có lực còn dân ta thể lực ko có nhưng muốn đường bóng mạnh và uy lực nhanh thì bắt buộc phải dùng cốt có trợ lực nhiều. bác xem những người có kỹ thuật hoàn thiện tốt rồi họ thường chơi cốt có tốc độ rất cao như amu,sar,ga...còn nói lỗi thời và chạy theo trào lưu chắc j đã là đúng. người mới chơi thì cứ cốt gỗ còn chơi đỉnh cao họ ko dùng cốt tốc độ thấp mút mềm mấy đâu ví dụ điển hình là sar và ten 64 của một loạt tuyển chuyên nghiệp đó, dân nghiệp dư cũng vậy thôi

PingPong9x

Đại Tá
bác nói cũng có cái đúng nhưng ở vnam ta dân chuyên nghiệp và nghiệp dư đỉnh cao thì vẫn không bỏ đc Sar. ở nc ngoài họ tập thể lực tốt nên đánh tàu và các dòng cốt xịt alc, gỗ... đều có lực còn dân ta thể lực ko có nhưng muốn đường bóng mạnh và uy lực nhanh thì bắt buộc phải dùng cốt có trợ lực nhiều. bác xem những người có kỹ thuật hoàn thiện tốt rồi họ thường chơi cốt có tốc độ rất cao như amu,sar,ga...còn nói lỗi thời và chạy theo trào lưu chắc j đã là đúng. người mới chơi thì cứ cốt gỗ còn chơi đỉnh cao họ ko dùng cốt tốc độ thấp mút mềm mấy đâu ví dụ điển hình là sar và ten 64 của một loạt tuyển chuyên nghiệp đó, dân nghiệp dư cũng vậy thôi
bây giờ mọi người chuyển qua loại cốt mềm mút cứng rồi bác. đánh vẫn rất uy lực mà đòn đánh cũng hiểm chứ không phải kiểu banh đi ào ào của sar, bị chặn đc là chết. em là em không chơi được cốt carbon các kiểu, chỉ đánh cốt gỗ. được cái cốt gỗ nó rẻ hơn carbon

Nam_HaiDuong

Đại Tá
bây giờ mọi người chuyển qua loại cốt mềm mút cứng rồi bác. đánh vẫn rất uy lực mà đòn đánh cũng hiểm chứ không phải kiểu banh đi ào ào của sar, bị chặn đc là chết. em là em không chơi được cốt carbon các kiểu, chỉ đánh cốt gỗ. được cái cốt gỗ nó rẻ hơn carbon
đó là bác hay em và những người chơi phong trào thể thao thôi còn dân trình A B trở lên họ chơi cốt tốc độ rất cao , nếu ko chơi carbon họ cũng chơi cốt gỗ cực nảy mút tốc độ cao, bác cứ thử điểm mặt các cao thủ mà xem. kỹ thuật ng ta hoàn thiện rồi sẽ ko snghi bị phản đòn ko đỡ đc như bác đâu

PingPong9x

Đại Tá
đó là bác hay em và những người chơi phong trào thể thao thôi còn dân trình A B trở lên họ chơi cốt tốc độ rất cao , nếu ko chơi carbon họ cũng chơi cốt gỗ cực nảy mút tốc độ cao, bác cứ thử điểm mặt các cao thủ mà xem. kỹ thuật ng ta hoàn thiện rồi sẽ ko snghi bị phản đòn ko đỡ đc như bác đâu
Nhưng mà bạn chủ topic chắc trình cũng chưa đến cao thủ, nên ưu tiên giật xoáy, giật vào bàn điểm rơi trước đã. Em thấy trình C trở xuống cứ giật vào nhiều là ăn rồi, giật mạnh mà bị kê lại cũng khó. Mà để giật xoáy giật an toàn thì cốt gỗ là số 1. Như em đã từng đánh cây YEO mềm xèo với miếng Rakza9 cứng ngắt, giật cũng tầm đuổi ruồi nhưng mấy anh hạng C đứng chặn cũng kêu mạnh quá rồi, phải hãm lại bớt. Đánh combo kiểu này được cái giật hết tay được, rất đã, chứ không giật cụt cụt kiẻua sar

Trainee

Đại Tá
Clb mình có bác 50 tuổi, chơi cây vợt cũ, giật phải được chút, trái đánh khá hơn phải. Hôm trc đi mua vợt, mình bảo để mình mua cho, éo nghe, chắc sợ mình chăn mấy trăm K, do mình giới thiệu mấy cây lạ tai. Sau đó bác ấy tự đi mua vợt. Mua một combo với những tên vô cùng nổi tiếng một thời: Cốt Sardius, 2 mặt Yasaka, ... . Đánh mãi chả quen, lại lọ mọ ra cửa hàng, chả hiểu nghe tư vấn gì, dán luôn Turbo, Rakza 9 , =)). Sau 1 tháng, bác ấy tiếp tục cắn răng bóc 2 mặt đi dán lại mặt F3, S3 rất mềm để đánh :D. Đến giờ là sau 1 tháng nữa, bác ấy đánh vẫn chưa thể lại bóng bằng cái vợt cũ kia, nhưng xót của cố dùng với hi vọng rồi sẽ quen :D

Nam_HaiDuong

Đại Tá
:D:D
Clb mình có bác 50 tuổi, chơi cây vợt cũ, giật phải được chút, trái đánh khá hơn phải. Hôm trc đi mua vợt, mình bảo để mình mua cho, éo nghe, chắc sợ mình chăn mấy trăm K, do mình giới thiệu mấy cây lạ tai. Sau đó bác ấy tự đi mua vợt. Mua một combo với những tên vô cùng nổi tiếng một thời: Cốt Sardius, 2 mặt Yasaka, ... . Đánh mãi chả quen, lại lọ mọ ra cửa hàng, chả hiểu nghe tư vấn gì, dán luôn Turbo, Rakza 9 , =)). Sau 1 tháng, bác ấy tiếp tục cắn răng bóc 2 mặt đi dán lại mặt F3, S3 rất mềm để đánh :D. Đến giờ là sau 1 tháng nữa, bác ấy đánh vẫn chưa thể lại bóng bằng cái vợt cũ kia, nhưng xót của cố dùng với hi vọng rồi sẽ quen :D
cây vợt cũ của bác ý chắc là mazunov nổi tiếng một thời =))

Trainee

Đại Tá
Nếu thích Sardius quá thì hãy mua, còn không tìm hiểu các dòng khác xem.
Dù sao Sardius cũng có tuổi quá rồi, nó ra đời từ trc khi có bóng 40, giờ thậm chí còn ra bóng 40+
Với tiền >2tr nhiều cốt hay mà.

datmam_dh

Binh Nhì
Cám ơn các bác ạ, em đang nghiên cứu xem mua cốt và mặt nào sao cho hợp lý với lỗi chơi của mình. Nhưng em xin hỏi 1 điều là đánh sarius với mặt tàu liệu có khó đánh lắm không ạ. Căn bản em bỏ lâu giờ mới chơi lại nên mọi thứ về thông tin vợt gần như bằng không hết.

Trainee

Đại Tá
Cám ơn các bác ạ, em đang nghiên cứu xem mua cốt và mặt nào sao cho hợp lý với lỗi chơi của mình. Nhưng em xin hỏi 1 điều là đánh sarius với mặt tàu liệu có khó đánh lắm không ạ. Căn bản em bỏ lâu giờ mới chơi lại nên mọi thứ về thông tin vợt gần như bằng không hết.
Nhất khoát phải đánh mặt tàu ?
Nếu vậy bạn vào topic những người chơi mặt tàu tìm hiểu kỹ càng đi.
http://bongban.org/threads/clb-nhung-nguoi-danh-mat-tau.104/page-164#post-486529
http://bongban.org/threads/chuyen-m...h-tai-dung-cuu-shop.18350/page-33#post-481032
Bỏ chơi 10 năm là giống hệt mình. Lúc mới chơi lại mình chơi 2 mặt 729-8, nhưng đánh thấy bí tay. Lúc giật bắt đầu ổn định tay, cũng tính chơi mặt tàu H3, TG3, ... cho rẻ :D, nhưng lại có người khuyên chơi dòng mặt Nhật/Châu Âu cho chất lượng. Mình cũng ngại vụ mặt tàu khó tìm mặt ổn định và ngại vụ tune kinh khủng, thế là thôi, bỏ ý định chơi tàu.

Trainee

Đại Tá
Tham khảo bài viết bên diễn đàn bong ban sai gon:
Chơi mút Tàu hiện nay có 2 loại: vợt gỗ và vợt có lớp sợi composite, dù là loại nào đi nữa thì cũng cần phải có một yếu tố cần thiết: độ nhún. Bởi vì mút Tàu bản chất của nó là cứng, ít nãy nhưng bám bóng, cần phải có lực hỗ trợ từ cốt mới cho ra những cú giật đúng mức. Muốn nhún mạnh thì cốt phải vừa dai vừa cứng, gỗ buộc phải già từ cấu trúc lõi cho tới lớp ngoài cùng. Những cốt gỗ non yếu chỉ thích hợp cho những miếng mút tension mềm, tự mút có lực. Còn nếu đánh mút Tàu thì cần phải có động tác “vào bóng” đủ mạnh sao cho mút lún đủ sâu (sẽ bàn kỹ trong phần kỹ thuật) rồi sau đó nhờ lực bật của cốt và lực quăng tới ngoắc lên của tay, vừa có xoáy vừa tốc độ. Nhưng nếu ở phần “vào bóng” mà cốt quá mềm thì nó mất lực hẳn, không đủ ngoạm dầy vào bóng mà cũng chả có lực búng ra, toàn bộ lực đánh phải nhờ vào kỹ thuật (sẽ bàn kỹ trong phần xài vợt yếu) nhưng cũng chỉ là chắp vá gắng gượng. Như vậy buộc phải kiếm vợt làm bằng gỗ già, đây mới là chỗ nan giải.

Trainee

Đại Tá
3. Phối hợp cốt và mút (bbsg)

Theo kinh nghiệm của em, mới làm quen với mút Tàu nên xài cốt 5 lớp. Nếu tính theo con đường chuyên nghiệp mút Tàu thì khi lựa vợt cũng nên nghĩ tới các hướng phát triển sau này, nếu lỡ quen với một loại cấu trúc gỗ nào đó. Vd nếu xài lõi Kiri thì sau này nâng cấp lên các cây vợt khác cũng nên xài loại có cùng lõi, xài lớp ngoài Limba thì cũng nên theo nhóm đó mà chơi tiếp, nếu không thì rất mất thời gian đi lòng vòng. Lúc mới tập tành theo Tàu đạo mà chơi cốt 5 lớp sẽ ít chông gai hơn, con đường tới ngày vinh quang cũng ngắn hơn. Lựa loại dầy tầm 5.7-5.8mm thôi, buộc phải lựa cốt có lớp giữa già (bằng cách nhìn xớ gỗ, nếu thấy mật độ dầy, khít và sẫm thì được), nếu có lớp ngoài cũng già nữa thì tốt, non quá thì nên seal để tránh bị xước gỗ khi lột ra, mới tập chơi đừng seal nhiều lớp quá. Chơi cốt 5 lớp với mút Tàu sẽ đở tốn lực, sẽ thấy miếng mút dù cứng nhưng đánh vẫn đi ngon, chưa cần phải có kỹ thuật chuẩn lắm. Ban đầu nên chơi những loại mút Tàu lai như Yinhe Mecury II, Globe999 lót trắng,..dù cứng nhưng có sponge thế hệ mới đủ nãy, không phải thất vọng ngay lần đầu tiên cầm vào. Chơi cốt 5 lớp không phải lo chuyện lùi xa bàn thiếu lực, cũng không sợ phải đở bóng dội ra ngoài, cứ lên xoáy là bóng cúp xuống vào bàn nhẹ nhàng.

Lối chơi mút Tàu với vợt 7 lớp kiểu Clipper Wood đã lạc hậu trước lứa CNT năm 2000. Trước đó bọn Tàu chuộng cốt Stiga Clipper, Wang Liqin đi lên từ cốt Clipper CR nhưng sau này đổi qua hệ 5+2. Từ thời Ma Long tập là đã áp dụng cốt 5 lớp, kéo theo một loạt CNT trẻ trâu sau này cũng khởi đầu bằng hệ vợt có một lõi giữa, khi đánh giỏi chúng sẽ chơi loại có thêm 2 lớp ALC. Hiện nay cũng có 2 cách tập: thứ nhất là bắt đầu bằng cảm giác vợt 5 lớp rồi thêm 2 lớp chống shock. Thứ hai là làm quen cấu tạo 7 lớp ngay từ đầu, chọn thứ có độ nhún tốt, sau đó quay qua loại cũng 7 lớp nhưng có 1 lõi giữa lớn (giống PG7) hoặc đơn giãn là đổi thẳng qua Vis.

Tùy các bác bắt đầu tập từ loại nào cũng được, 5 hay 7 lớp đều có cái hay riêng. Cá nhân em chọn hướng đi bắt đầu từ 5 lớp vì nó có trọng lượng nhẹ, rẽ tiền và dễ kiếm (tìm được Clipper Wood 92-95gr hoặc những loại khác chất lượng tương đương hơi bị khó á). Hơn nữa, cảm giác đánh mút Tàu rất đặc trưng trên cây 5 lớp, có thể áp dụng nhiều chiến thuật đa dạng chứ không nhất thiết phải ôm bàn tấn công. Vợt 7 lớp thì sẽ cho cú Fh chính xác và uy lực ngay từ đầu, Bh cũng chuẩn hơn, rút ngắn đường đi hơn nhưng khá nhàm chán vì lối chơi đơn điệu. Chơi 5 lớp muốn có cú Bh thấp sát lưới thì chỉ cần seal mặt Bh hai ba lớp, muốn giữ độ xoáy nhiều thì đừng xử lý mặt Fh. Hoặc ngược lại muốn Bh xoáy và Fh thấp thì seal bên Fh. Chơi cốt 7 lớp không nên seal nhiều vì cốt vợt này đã cho bóng khá thấp rồi.

Vợt 5 lớp chơi mút Tàu mềm cực dễ (hùi mới qua Úc em cũng chơi loại này, đánh không uy lực nhưng bóng cứ vào bàn tới khi nào đối thủ nãn thôi), bóng không bị lồng cao quá, luôn có độ cong vừa đủ qua lưới, khi tăng lực có thể đánh bóng đi thẳng hơn. Chơi kiểu này không kén mút, những miếng Tàu bình thường vẫn đánh tốt mà xài lâu bền ít hư nữa. Khi gắn mút cứng hơn vào thì sẽ thấy một yếu điểm: đó là độ cong quá cao, dù xoáy và lực mạnh hơn, nhưng nếu ôm bàn dứt điểm sẽ có nguy cơ bóng vồng lên ra ngoài nếu không đủ xoáy. Tới giai đoạn này thì nên chuyển qua cốt 7 lớp. Loại 7 lớp kết hợp mút mềm khá ổn định, đánh ít độ nhún nên uy lực không bằng cốt 5 lớp. Nhưng khi chuyển qua mút cứng thì dứt điểm gần bàn rất an toàn, bóng thấp chuội khó đỡ mà lại khó trôi ra ngoài. Con đường đi ít gian nan nhất là chơi từ cốt 5 lớp mút mềm cho tới cốt 7 lớp mút cứng, sau đó chuyển qua cốt 5+2 dán mút DHS loại cứng tốt.

Trainee

Đại Tá
Ka ka, nhưng chốt lại, nếu mình khuyên thì là đừng chơi combo tàu :D
Làm một combo kiểu Nhật/Châu Âu cho nó ổn định, dễ tập, dễ chơi, dễ phát lực, đúng tinh thần thể dục hơn. :D

Bình luận từ Facebook