Các bác giải thích giúp em cái

unlucky_child

Đại Uý
Em suy nghĩ đi suy nghĩ lại mà ko hiểu đc cách tính điểm. Em là B, đánh trận cuối với C, thắng 3:1. Trc khi chơi, tưởng cứ thắng là kiểu gì cũng vào, ai ngờ BTC tính theo kiểu
A:C 3:0, B:C 3:1, D:C 3:0 là lấy A,D vào. Mà nếu e nhớ ko nhầm, thì A gặp C ko phải là 3:0, mà là 3:1 hay 3:2 gì đó, đánh rất gay cấn, vì trận đó e theo dõi :D Để e hỏi C sau.
edit: Hỏi lại đúng là 3:2 :(

E chỉ thắc mắc thôi nhé, chứ lần đầu tham gia giải ko muốn các bác thù lần sau ko cho tham gia đâu ạ :D

Giải quá hay, kiểu gì lần sau e cũng sẽ tham gia và rút kinh nghiệm ko để tình trạng này xảy ra :(

Last edited:

Giang DoVan

Trung Sỹ
Em suy nghĩ đi suy nghĩ lại mà ko hiểu đc cách tính điểm. Em là B, đánh trận cuối với C, thắng 3:1. Trc khi chơi, tưởng cứ thắng là kiểu gì cũng vào, ai ngờ BTC tính theo kiểu
A:C 3:0, B:C 3:1, D:C 3:0 là lấy A,D vào. Mà nếu e nhớ ko nhầm, thì A gặp C ko phải là 3:0, mà là 3:1 hay 3:2 gì đó, đánh rất gay cấn, vì trận đó e theo dõi :D Để e hỏi C sau.

E chỉ thắc mắc thôi nhé, chứ lần đầu tham gia giải ko muốn các bác thù lần sau ko cho tham gia đâu ạ :D

Giải quá hay, kiểu gì lần sau e cũng sẽ tham gia và rút kinh nghiệm ko để tình trạng này xảy ra :(

Bạn cần xem quy định cách tính sắp xếp của giải chắc là rõ ngay.
Nếu kết quả như trên, thì A là đương nhiên,
chỉ còn B và D có hiệu số trận thắng/thua dương.

Nhưng hiệu số dương đều bằng nhau.
Lúc này tính đến kết quả đối đầu,
mà B thua D, nên B = Unlucky_Child.

lamtq

Đại Tá
A:C 3:0, B:C 3:1, D:C 3:0 là lấy A,D vào. Mà nếu e nhớ ko nhầm, t ko phải là 3:0, mà là 3:1 hay 3:2 gì đó, đánh rất gay cấn, vì trận đó e theo dõi :D Để e hỏi C sau.

nếu đúng theo bảng kết qả này thì:
A nhất bảng là đúng rồi vì A.B.D cùng 2 tran thang +1 thua nhung A co hieu so cao nhat +4. G chỉ còn xét B và D. Cùng hiệu số +2 theo luật sẽ xét tỷ số ván thắng: ván thua thì B là 7:5=1,4; D 6:4=1,5 như vậy nếu bạn là B thì cùng điểm, cùng hiệu số nhưng thua về tỷ số nên bị loại là chính xác rồi. Lúc nào cả 3 tiêu chí trên = nhau thì mới tính đối đầu như b ở trên nói nhé

Last edited:

lehoangphupy

Binh Nhì
Theo luật bb thì A, B và D cùng thắng 2 trận, thua 1 trận đều được 5 điểm, bước kế tiếp là xét tỷ số ván thắng/ván thua của những vddv cùng điểm. không xét các trận thi đấu với C nữa, ta có tỷ số như sau: A=4/3, B=4/4 và D=3/4, như vậy A nhất và B nhì bảng. Trường hợp của bạn nếu như lấy A,D thì do người tính không nắm luật hoặc do người xây dựng điều lệ trái với luật. Mình là người chuyên ngành bb.thân

lamtq

Đại Tá
Theo luật bb thì A, B và D cùng thắng 2 trận, thua 1 trận đều được 5 điểm, bước kế tiếp là xét tỷ số ván thắng/ván thua của những vddv cùng điểm. không xét các trận thi đấu với C nữa, ta có tỷ số như sau: A=4/3, B=4/4 và D=3/4, như vậy A nhất và B nhì bảng. Trường hợp của bạn nếu như lấy A,D thì do người tính không nắm luật hoặc do người xây dựng điều lệ trái với luật. Mình là người chuyên ngành bb.thân
:cool::confused:
B là ng chuyên nghành bb ở đâu thế? Thảo nào bb VN ngày càng thụt lùi:mad:

lehoangphupy

Binh Nhì
Mình sẽ trích luật bb cho các bạn xem:( Luật Bóng bàn, trang 67, 68, NXB TDTT năm 2002)
"3.7.5.1 Trong cuộc thi đấu của 01 nhóm hay thi đấu vòng tròn(*), tất cả các thành viên trong nhóm đều phải đấu với nhau và mỗi trận thắng được 2 điểm, mỗi trận đấu thua được 1 điểm và 0 điểm nếu không đấu hoặc không kết thúc trận đấu; thứ tự xếp hạng sẽ được xác định chủ yếu dựa trên số điểm thi đấu đạt được.
3.7.5.2 Nếu có 2 hoặc nhiều thành viên của nhóm đạt được cùng số điểm như nhau thì vị trí tương quan của các thành viên đó sẽ được xác định chỉ dựa trên kết quả các trận thi đấu giữa họ với nhau bằng cách xem xét lần lượt những số điểm của trận đấu, trước tiên là tỷ số thắng thua ở các trận đấu cá nhân (đối với các giải đồng đội), các ván và điểm số cho đến lúc cần thiết để phân định thứ hạng."
Như vậy khi các VĐV có cùng số điểm ta chỉ xét kết quả của các VĐV đó với nhau. Ở đây là chỉ xét giữa 3 VĐV A,B và D; không xét kết quả các trận đấu với C ( để tránh các trường hợp người đã thua, hoặc thắng không còn động lực thi đấu, cho điểm, nhường điểm ...).
Đối với trường hợp trên:
A thua B 1-3 và thắng D 3-0: tỷ số ván thắng/ ván thua = 4/3.
B
thắng A 3-1, thua D 1-3: tỷ số ván thắng/ ván thua = 4/4.
D thua A 0-3 và thắng B 3-1:tỷ số ván thắng/ ván thua =3/4
như vậy A nhất và B nhì bảng.
Gửi bạn lamtq: Mình xin không tiết lộ vị trí công tác, nhưng bạn đừng nói vậy có gì còn thắc mắc bạn cứ tranh luận thêm.

unlucky_child

Đại Uý
Mình sẽ trích luật bb cho các bạn xem:( Luật Bóng bàn, trang 67, 68, NXB TDTT năm 2002)
"3.7.5.1 Trong cuộc thi đấu của 01 nhóm hay thi đấu vòng tròn(*), tất cả các thành viên trong nhóm đều phải đấu với nhau và mỗi trận thắng được 2 điểm, mỗi trận đấu thua được 1 điểm và 0 điểm nếu không đấu hoặc không kết thúc trận đấu; thứ tự xếp hạng sẽ được xác định chủ yếu dựa trên số điểm thi đấu đạt được.
3.7.5.2 Nếu có 2 hoặc nhiều thành viên của nhóm đạt được cùng số điểm như nhau thì vị trí tương quan của các thành viên đó sẽ được xác định chỉ dựa trên kết quả các trận thi đấu giữa họ với nhau bằng cách xem xét lần lượt những số điểm của trận đấu, trước tiên là tỷ số thắng thua ở các trận đấu cá nhân (đối với các giải đồng đội), các ván và điểm số cho đến lúc cần thiết để phân định thứ hạng."
Như vậy khi các VĐV có cùng số điểm ta chỉ xét kết quả của các VĐV đó với nhau. Ở đây là chỉ xét giữa 3 VĐV A,B và D; không xét kết quả các trận đấu với C ( để tránh các trường hợp người đã thua, hoặc thắng không còn động lực thi đấu, cho điểm, nhường điểm ...).
Đối với trường hợp trên:
A thua B 1-3 và thắng D 3-0: tỷ số ván thắng/ ván thua = 4/3.
B
thắng A 3-1, thua D 1-3: tỷ số ván thắng/ ván thua = 4/4.
D
thua A 0-3 và thắng B 3-1:tỷ số ván thắng/ ván thua =3/4
như vậy A nhất và B nhì bảng.
Gửi bạn lamtq: Mình xin không tiết lộ vị trí công tác, nhưng bạn đừng nói vậy có gì còn thắc mắc bạn cứ tranh luận thêm.

Bác ơi, giải này là giải gà con, trc khi chơi có luật như sau:

thi đấu 5 séc thắng 3. 64vdv đc chia làm 16 bảng Mỗi bảng 4 người lấy nhất nhì vào đánh loại trực tiếp. Thắng 1 điểm thua 0 điểm. Trường hợp bằng điểm sẽ tách riêng các vđv bằng điểm ra tính đối đầu rồi đến thương số séc. Vẫn bằng thì tính thương tỷ số từng séc.

Nhưng vưa rồi e có hỏi lại, thì đúng như e nhớ tỉ số A vs C ko phải 3:0, mà là 3:2 :(

lehoangphupy

Binh Nhì
Như vậy quy định của BTC về cơ bản không sai so với luật ( chỉ hơi lủng củng một tí) . "Trường hợp bằng điểm sẽ tách riêng các vđv bằng điểm ra tính đối đầu rồi đến thương số séc" .
Trong luật bb không nói trường hợp đối đầu cụ thể nhưng chúng ta phải hiểu nếu chỉ có 2 VĐV bằng điểm nhau thì ai thắng người đó sẽ được xếp trên vì chỉ xét kết quả giữa 2 VĐV đó với nhau. Còn trường hợp có 3 VĐV trở lên bằng điểm nhau thì ta xét kết quả giữa các VĐV bằng điểm đó với nhau chứ không gom toàn bộ các VĐV trong bảng để xét .
Ở trường hợp này BTC quy định "Trường hợp bằng điểm sẽ tách riêng các vđv bằng điểm ra tính đối đầu rồi đến thương số séc" là đúng theo tinh thần luật, nhưng thừa "đối đầu rồi đến" . Như vậy kết quả vẫn là A và B phải được vào vòng trong vì BTC đã quy định sẽ tách riêng các vđv bằng điểm ra tính.
Gửi unlucky_child Tỷ số của A và C dù là 3-0 hay 3-2 không ảnh hưởng tới kết quả của A,B và D

Last edited:

Bình luận từ Facebook