Các Bác cho em hỏi chút!

trung2409

Trung Uý
Em mới chơi bóng bàn, mọi người nói là em tiếp xúc banh quá vội, cần chậm lại, dưng em không làm thế được, hình như là thói quen...
Mấy hôm mất ngủ em mới để ý, đôi mắt của mình phải nhìn vào bóng, rồi lên điểm cao nhất hãy vung tay, dần dần em đã đánh chậm hơn (3 ngày miệt mài nhìn bóng).
Vậy cho em hỏi, nhìn bóng từ lúc vợt đối phương chạm bóng, bay sang bên bàn mình, đến điểm rơi hợp lý, mình đánh trả và theo dõi bóng đồng thời với mặt vợt, vị trí đối phương liệu đã đúng chưa ạ???? Hay là phải thêm một động tác nữa là nhìn xem bóng chạm vợt mình????
Tóm lại ý em thế này:
1. nhìn bóng chạm vợt đối phương để đoán hướng bóng
2. theo dõi quả bóng sang bàn mình
3. vung vợt
4. theo dõi bóng chạm vợt mình ?????
5. theo dõi quả bóng bay sang bàn và chạm vợt đối phương
EM có nên bỏ quả cái nhìn số 4 không ạ??? Bác nào cao thủ trả lời nhé.... gà thì đừng làm em tẩu hỏa nhập ma nữa!?? em chân thành cảm ơn!

traicauvong_bg

Đại Tá
e thì ko phải cao thủ gì cả.nhưng trước kia e cũng gặp vấn đề như bác.và đã khắc phục đc. e có lời khuyên thế này.khi mình đanh hay trả bóng sang bàn đối phương mắt của mình phải chuyển nhanh quỹ đạo sang tay cấm vợt của đối thủ. như vậy mình sẽ phán đoán được hướng bong và chủ động xử lý.ko còn bị vội nữa.tuy nhiên phải kiên trì vào.vì lúc đầu ko quen mà.thời gian đầu thấy nản.nhưng ap dụng dần dần thấy hiệu quả lắm.chúc bạn thành công

trung2409

Trung Uý
HIX... cả diễn đàn mỏi cổ chờ mà từ sáng tới tối mới thấy mỗi bác trả lời...
ý bác là liếc nhanh xem tay cầm vợt đối phương, rồi dõi theo quả bóng tới khi mình vung vợt...có đúng không ạ??? với cả em hỏi, có cần nhìn vợt mình chạm bóng không ạ???

Pearl

Thượng Sỹ
Em hiểu ý bác, nhìn bóng là đúng, nhưng khi chạm vợt lại chỉ đánh theo cảm giác. Nói như vậy ko có nghĩa là ko nhìn, nhưng khi chạm vợt, đồng thời mắt đã nhìn sang bàn bên kia. Muốn có cú đánh thật tốt, cứ phải tập thật nhiều mới có cảm giác.
Bác đừng quan trọng bước thứ 4, cứ để nó diễn ra tự nhiên.
Chúc bác ngày càng lên tay.

trung2409

Trung Uý
Tks các bác, chiều nay lại bỏ thói quen nhìn bóng, nên lại thua ròi... hi hi, trò này khó thật :(, em mới cầm vợt 1 năm, nhưng chính thức tập trung thì được khoảng 5 tháng thôi.
Công nhận cái trò này phải dày công mới làm được, cứ tập trung nhìn bóng được vài quả, lại quên ngay, chưa thành thói quen tốt được.

trung2409

Trung Uý
Tiện đây, có bác nào chỉ dạy cho em cách nhìn vợt đối phương mà đoán hướng bóng, đoán độ xoáy....vv..v..v không ạ... vì em hay dính quả lườm rau gắp thịt... ức chế lắm ạ!

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Nhìn bóng thì nó vô cùng lắm bác ạ, theo thiên hướng bây giờ họ nhìn tay đối phương, phán đoán bóng, sau đó tiếp xúc bóng mới nhìn thôi. Tất nhiên là trong cả quá trình quả bóng bay sang vẫn phải nhìn bóng, nhưng chỉ tùy thời điểm mới tập trung cao độ vào quả bóng thôi.

luckyluckedh

Đại Uý
mình nghĩ bạn nên tập đánh đều nhiều điểm trên bàn vào chứ khoan hãy đấu với người khác, tập từ chậm tới vừa phải ko cần nhanh để cải thiện khả năng chuyển hướng bóng và kiểm soát bóng lúc đó cảm giác của bạn sẽ nâng cao hơn

traicauvong_bg

Đại Tá
Nhìn bóng thì nó vô cùng lắm bác ạ, theo thiên hướng bây giờ họ nhìn tay đối phương, phán đoán bóng, sau đó tiếp xúc bóng mới nhìn thôi. Tất nhiên là trong cả quá trình quả bóng bay sang vẫn phải nhìn bóng, nhưng chỉ tùy thời điểm mới tập trung cao độ vào quả bóng thôi.

e đồng ý với quan điểm của bác.lam gì có ai nghin tay nghin mắt mà theo dõi đc hết.theo cảm nhận của e.thì nên bóng sang bàn bên kia là mắt phải chuyển quỹ đạo sang tay cầm vợt đối phương.mình sẽ đoán đc hướng bóng và đưa ra đc biện pháp. còn bác chủ thớt nên tập gò bóng để tập thói quen nhin vợt đối thủ trước đã.trong khi tập có thể vưa gò và trọn quả để giật luôn. rồi mới đánh trận.chúc bác thành công

TUANGAUTH

Thượng Sỹ
Em mới chơi bóng bàn, mọi người nói là em tiếp xúc banh quá vội, cần chậm lại, dưng em không làm thế được, hình như là thói quen...
Mấy hôm mất ngủ em mới để ý, đôi mắt của mình phải nhìn vào bóng, rồi lên điểm cao nhất hãy vung tay, dần dần em đã đánh chậm hơn (3 ngày miệt mài nhìn bóng).
Vậy cho em hỏi, nhìn bóng từ lúc vợt đối phương chạm bóng, bay sang bên bàn mình, đến điểm rơi hợp lý, mình đánh trả và theo dõi bóng đồng thời với mặt vợt, vị trí đối phương liệu đã đúng chưa ạ???? Hay là phải thêm một động tác nữa là nhìn xem bóng chạm vợt mình????
Tóm lại ý em thế này:
3. vung vợt
EM có nên bỏ quả cái nhìn số 4 không ạ??? Bác nào cao thủ trả lời nhé.... gà thì đừng làm em tẩu hỏa nhập ma nữa!?? em chân thành cảm ơn!

mình cũng xin góp ý cho bạn 1 chút. theo kinh nghiệm của mình thì bạn nên tập đánh đều nhiều và động tác của bạn khi đánh đều nên chuẩn bị từ khi bóng bắt đầu rời mặt vợt của đối phuơng.nhưng để đánh đúng thời điểm bóng thì cũng cần phải kiên nhẫn chăm chỉ và chú tâm trong lúc tập bên cạnh đó thời điểm đánh bóng nó cũng phụ thuộc vào động tác của bạn nữa đó.mình cũng khuyên bạn nên tập kỹ thuật căn bản lại và không nên thi đấu quá nhiều nếu như bạn thực sự muốn đánh đúng kỹ thuật.chúc bạn thành công.

leqd

Đại Uý
Tóm lại ý em thế này:
3. vung vợt
Em không phải cao thủ, nhưng cũng là người cùng cảnh ngộ như bác. Em góp ý thế này nhé: sửa lại bước thứ 4 và bỏ bước thứ 5, sửa bước 1
4. Với quả BH, giật hoặc bạt thì điểm chạm bóng là phía trước người, do đó có nhìn cũng không thấy được bóng chạm vợt mình. Bác chỉ có thể nhìn kỹ những quả cắt bóng chậm trả service của đối phương, nhìn kỹ bóng để trả cho cẩn thận. Còn lại tất cả các quả khác chỉ tập trung nhìn quỹ đạo bóng đến để đánh trả cho chuẩn
5. Không cần theo dõi bóng bay sang bàn đối phương là gì. Đây là thói quen của người mới tập, nhìn kỹ để biết mình đánh đúng hay chưa để còn sửa. Nếu tập đều tốt thì đánh xong là mình biết nó đi đâu rồi. Đánh xong thì không cần nhìn nữa, vì có nhìn cũng chẳng giúp gì được nó. Đánh xong, chuyển tiêu cự thẳng sang vợt của đối phương. Đằng nào thì bóng mình đánh cũng đi về phía vợt đối phương, nếu không thì... đối phương đi nhặt :). Như vậy chỉ cần nhìn vợt đối phương là biết bóng mình sẽ đến đâu rồi.
1. Nhìn kỹ mặt vợt đối phương chỉ quan trọng khi đối phương service. Khi đôi công thì chẳng có thời gian đâu. Khi đôi công cần nhìn cách đối phương vung vợt để biết họ sẽ giật hay cắt, đánh thẳng hay chéo, một cao thủ trên diễn đàn đã khuyên là nên nhìn vào vai, em thì nhìn vào quỹ đạo vung vợt, có lẽ vì trình còi chưa nhìn kịp.
Em nhận thấy một điều nữa là khi nhìn bóng đôi công, nếu nhìn toàn cục, chứ không chỉ nhắm tiêu cự vào một điểm, thì do hiện tượng lưu ảnh, nên em nhìn thấy cả vệt bóng đi, dễ đoán bóng và phản xạ hơn.

Last edited:

mask2009

Thiếu Uý
theo mình bạn nên cảm nhận được thời điểm bóng lên cao nhất bằng cách tập đánh thuận tay v trái tay, còn khi giật đã cảm nhận được lúc bóng lên cao nhất thì sau giai đoạn đó là giai đoan bóng rơi là giật thôi ( lưu ý bóng giơi thì người mới hạ nhanh theo bóng )

trung2409

Trung Uý
e đồng ý với quan điểm của bác.lam gì có ai nghin tay nghin mắt mà theo dõi đc hết.theo cảm nhận của e.thì nên bóng sang bàn bên kia là mắt phải chuyển quỹ đạo sang tay cầm vợt đối phương.mình sẽ đoán đc hướng bóng và đưa ra đc biện pháp. còn bác chủ thớt nên tập gò bóng để tập thói quen nhin vợt đối thủ trước đã.trong khi tập có thể vưa gò và trọn quả để giật luôn. rồi mới đánh trận.chúc bác thành công
Cảm ơn bác... do không có người tập gò cùng, mà với cả cũng ko có dân chuyên rèn nên cũng khó!
Hôm nào hên xui gặp ông anh chịu khó gò cho mình tập thì ok, chứ không thì bị động lắm... hix hix

trung2409

Trung Uý
Hóa ra cũng có nhiều người cùng cảnh ngộ quá... hi hi... mình nhìn bóng đến điểm nó cao nhất, dường như bóng dừng lại kiểu đồng hồ thời gian ấy, lúc đó vung vợt lên... cứ như phim viễn tưởng... lại bị tẩu hỏa nhập ma rồi! hix... hôm qua nói chuyện với Dũng Cửu, thấy Dũng bảo là tập 6 tháng với Dũng chất lượng bằng 5 năm tự đánh... ko hiểu thế nào, sang tháng định xách vợt qua làm đệ tử!

phải nói là vấn đề rất đơn giản nhưng không có người chỉ cho thi rất khó nhận ra điều đó, hay thật đó. tóm lại là không nhìn bóng bay sau khi rời vợt mình còn lại thì phải nhìn tập trung tất cả các trường hợp khác

Bình luận từ Facebook