Cú đánh này của Ma Long có tên gọi là gì?

hoantopas

Đại Tá
Liệu cú đánh này có phải do ngẫu hứng hoặc phản xạ của Ma Long không nhỉ? hay là do đố phương giật bóng xoáy lên nhưng có độ nảy thấp nên Ma Long chặt bóng xuống kìm bóng xuống thành xoáy xuống.

Last edited:

tiachop

Thượng Tá
Động tác xoay ngược chiều kim đồng hồ này thi hơi lạ, còn kiểu chặn như vậy thì ở câu lạc bộ em có bác chủ nhiệm chuyên chặn bóng giật kiểu này. Quả chặn bóng bằng cách dựng vợt chắn xuống, pha lẫn giữa chặn và cắt bóng, bóng trả sang thì nặng thôi rồi.

hoantopas

Đại Tá
Động tác xoay ngược chiều kim đồng hồ này thi hơi lạ, còn kiểu chặn như vậy thì ở câu lạc bộ em có bác chủ nhiệm chuyên chặn bóng giật kiểu này. Quả chặn bóng bằng cách dựng vợt chắn xuống, pha lẫn giữa chặn và cắt bóng, bóng trả sang thì nặng thôi rồi.
Thảo nào thấy ku Em kia rúc ngay váo lưới ^_^

em trình kém xin mạo muội giải thích như sau: 1, quá đó mã long đã chuân chị động tác để đối giật lại nên vợt cầm FH để giật, ko chuẩn bị Bh, vào tình huống nhận bóng sang thấy bóng đã xoáy lại còn nhẹ, trọng tâm người đã hạ xuống thấp, MÃ Long mới dùng FH xoa bóng thôi, quả này 50/50 mà, đã trên cơ lại có điểm đánh đơn điệu như vậy cũng hay mà, bình trường ko ai đánh đâu, bác có xem quả giao bóng lạ khi Mã long đánh với zhang jike chưa? chưa có ai phát bóng như vậy cả.

Son_ct

Đại Uý
em trình kém xin mạo muội giải thích như sau: 1, quá đó mã long đã chuân chị động tác để đối giật lại nên vợt cầm FH để giật, ko chuẩn bị Bh, vào tình huống nhận bóng sang thấy bóng đã xoáy lại còn nhẹ, trọng tâm người đã hạ xuống thấp, MÃ Long mới dùng FH xoa bóng thôi, quả này 50/50 mà, đã trên cơ lại có điểm đánh đơn điệu như vậy cũng hay mà, bình trường ko ai đánh đâu, bác có xem quả giao bóng lạ khi Mã long đánh với zhang jike chưa? chưa có ai phát bóng như vậy cả.
Bác post cái video có quả giao bóng đấy lên cho anh em tham khảo đi :D

thực ra quả đó ai mà xem rồi thì chắc là nhớ, giao bóng không khó nhưng bất ngờ, mã long cầm vợt ngang giao bóng trái tay, về cơ bản thì bóng phài đánh vào măt BH nhưng Mã Long lại đánh vào FH thế mới lạ . hii. hôm nào em tìm được em sẽ ắp, Quả đó không khó nhưng phát 50/50 thoi, chỉ mang tính bất ngờ. thanks

tiachop

Thượng Tá
Quả đó a hay phát ấy :D Chỉ có điều bọn Malong nó chả bao giờ phát thế nên mới mang tính bất ngờ thôi :D :D

Hê hê, kiểu đó giống ở câu lạc bộ của em có một cậu tay trái, bình thường phát bóng thuận tay mặt FH (quả chèo), lâu lâu lại úp tay dùng mặt BH để phát bóng, làm người ta bất ngờ.

Ngoài ra ở Huế có vận động viên Hương Giang của Đài Truyền Hình HVTV chơi mặt gai, cho nên khi bóng sang trái thì làm động tác ngược lại với MaLong trong clip trên thành quả giật trái bằng mặt FH, cũng hết sức độc đáo.

Còn đây là clip của malong

Last edited:

Duc_NM

Đại Tá
Liệu cú đánh này có phải do ngẫu hứng hoặc phản xạ của Ma Long không nhỉ? hay là do đố phương giật bóng xoáy lên nhưng có độ nảy thấp nên Ma Long chặt bóng xuống kìm bóng xuống thành xoáy xuống.
Quả này là do Malong phán đoán sai động tác đối phương, tưởng bóng sang phải định đánh FH, nhưng bóng nó lại sang trái nên không kịp giật thì phải chống chế quả đấy thôi, thường thì những quả đó nó mà sang sân kia thì không giống ai nên đối phương hay bất ngờ và hay đánh hỏng :D

lion

Đại Tá
Em cho rằng, có 2 điểm:
1. Ma Long không kịp đánh phải hay trái để trả lại, nên tiện tay xoa ngang vợt,
bóng trả sang là bóng xoáy ngang (xuống).

2. Nếu không để ý đến động tác hạ thấp trọng tâm, xoa vợt thì có thể tưởng
tượng đây giống như cú chém trái tay Ma Long hay dùng khi bí (tham khảo clip
dưới trận CK Asian Cup 2014 Ma Long vs Fan Zhen Dong), bóng trả sang xoáy
ngang xuống (nếu chủ động đánh quả này thì bóng rất xoáy), nếu đối phương
liều lĩnh giật ngay thì thường là rúc lưới. Như trong trận CK này, chỉ khi nào Fan
Zhen Dong không công mà đặt lại trả thì bóng mới sang an toàn (pha bóng gần
cuối trận đấu).

subasa

Đại Uý
Theo thiển ý của em cú này có thể gọi là Block hay cắt bóng xa bàn ạ,vì hướng vung vợt từ trên cao xuống dưới, bóng trả lại bên kia là xóay xuống nặng(đối thủ kê bọ rúc) nếu với động tác như vậy mà Malong dùng BH thì sẽ rõ ràng hơn và em cũng đồng ý vớii nhận xét của nhiều bác là quả này Malong bị động,nhưng qua đó mới thấy đẳng cấp của một vđv hàng đầu,vào những lúc khó khăn mà vẫn có thể chuyển động tác từ giật sang cắt một cách chính xác

luckyluckedh

Đại Uý
Mấy bác có vẻ nghiêm trọng quá rồi, mình thấy đây là pha bóng mà malong có ý định đối giật nhưng do đối thủ trả về trái tay nên ngẫu hứng làm thế, đẳng cấp của cao thủ thì nó thế :D

Hê hê, kiểu đó giống ở câu lạc bộ của em có một cậu tay trái, bình thường phát bóng thuận tay mặt FH (quả chèo), lâu lâu lại úp tay dùng mặt BH để phát bóng, làm người ta bất ngờ.

Ngoài ra ở Huế có vận động viên Hương Giang của Đài Truyền Hình HVTV chơi mặt gai, cho nên khi bóng sang trái thì làm động tác ngược lại với MaLong trong clip trên thành quả giật trái bằng mặt FH, cũng hết sức độc đáo.

Còn đây là clip của malong
đúng vậy rồi, cảm ơn bác nhé, theo em là quả này mang tính bat ngờ và giao lưu là chính, trong trận đấu thì ít dùng lắm, hii

@123

Binh Nhì
Hơi lạc chủ đề. Nhưng phải nói xem trận bác giới thiệu hay. Đánh đúng phong cách bóng bàn Châu âu. Thanks!

Bình luận từ Facebook