Bóng dài - lỏng - nảy thấp - xoáy xuống ?

VirusBNG

Trung Uý
Kính chào các Bác, gà này lại hỏi lần nữa !
Tình hình là em thấy nhiều người chơi rất khoái cắt bóng, mà họ toàn cắt ngay trên bàn (chứ ko phải cắt dưới bàn như các chopper Wu yang hay JOO Se Hyuk), nên bóng thường bay ngang sát mặt trên lưới - nảy thấp. Bóng có đặc điểm dài, rất lỏng, xoáy xuống, độ nảy khá thấp.
Em thường phải giật lai bạt (góc vợt >90 độ, nhưng nếu bóng nảy cao hơn lưới thì lại <90 độ) nhưng chỉ vào bàn 50/50. (vì bóng này nảy ra khỏi bàn nên em ko muốn cắt - đẩy)

Vậy kính các Bác chỉ cho cách đánh hiệu quả hơn với những pha bóng như thế !

MaiXuanViet

Moderator
Tình hình là em thấy nhiều người chơi rất khoái cắt bóng, mà họ toàn cắt ngay trên bàn (chứ ko phải cắt dưới bàn như các chopper Wu yang hay JOO Se Hyuk), nên bóng thường bay ngang sát mặt trên lưới - nảy thấp. Bóng có đặc điểm dài, rất lỏng, xoáy xuống, độ nảy khá thấp.
Em thường phải giật lai bạt (góc vợt >90 độ, nhưng nếu bóng nảy cao hơn lưới thì lại <90 độ) nhưng chỉ vào bàn 50/50. (vì bóng này nảy ra khỏi bàn nên em ko muốn cắt - đẩy)

Rất lỏng mà lại xoáy xuống ah. hihi.

Bóng lỏng ít xoáy thì bạn giật bình thường thôi, nếu tụt lưới thì kéo ma sát cho bóng lên. Còn...không biết giật như mình thì gò lại :zingme14:

Last edited:

VirusBNG

Trung Uý
Rất lỏng mà lại xoáy xuống ah. hihi.

Bóng lỏng ít xoáy thì bạn giật bình thường thôi, nếu tụt lưới thì kéo ma sát cho bóng lên. Còn...không biết giật như mình thì gò lại :zingme14:

ĐÚng rồi bạn ơi, thực ra mình giật bởi vì mình ko thể gò bóng bên tay thuận. Ko hiểu do mình thực hiện sai động tác gì mà gò bóng tay thuận nhẹ hều lại thi thoảng rất bổng nên mình rất né những quả gò bên tay thuận, thay bằng giật !

kientuong-bat

Trung Tá
ĐÚng rồi bạn ơi, thực ra mình giật bởi vì mình ko thể gò bóng bên tay thuận. Ko hiểu do mình thực hiện sai động tác gì mà gò bóng tay thuận nhẹ hều lại thi thoảng rất bổng nên mình rất né những quả gò bên tay thuận, thay bằng giật !

Cái này bác gặp em là đúng cửa luôn. 15 phút là cắt phải ngon...

hungtv2002

Đại Tá
Kg hỉu cái bóng của bác là loại gì, lỏng mà xoáy xuống đc thì quá tài....còn loại bóng dài ngoài bàn và là là mặt lưới thì giật việc gì phải lai bạt nếu bị rúc lưới thì tăng ma sát lên.

leqd

Đại Uý

Chắc bác gặp một cú gò nhanh rồi (fast push), đối thủ không đợi bóng rơi xuống và gò trả nhanh ngay khi bóng trên đỉnh. Bóng đi dài và hơi nhanh, thẳng vào bụng mình hoặc vào góc. Vì bóng đi nhanh, nên tuy xoáy ít cũng có tác dụng như xoáy xuống nhiều. Thường thì lúc này mình đang đứng gần bàn, do đó động tác giật hơi vội, xác xuất vào thấp. Em thường chờ và lùi một chút, đợi bóng rơi xuống dưới mặt bàn rồi giật moi như đối với bóng xoáy xuống nặng. Nói chung sau khi gò, em lùi và hạ vợt thấp xuống để giật khi đối thủ gò, bất kể dài hay ngắn. Nếu ngắn quá thì lại vào gò, rồi lùi chờ giật, vào, ra, vào ra... Đối thủ gò dài mà mình đứng gần bàn thì rất khó chịu.

Last edited:

VirusBNG

Trung Uý
Chắc bác gặp một cú gò nhanh rồi (fast push), đối thủ không đợi bóng rơi xuống và gò trả nhanh ngay khi bóng trên đỉnh. Bóng đi dài và hơi nhanh, thẳng vào bụng mình hoặc vào góc. Vì bóng đi nhanh, nên tuy xoáy ít cũng có tác dụng như xoáy xuống nhiều. Thường thì lúc này mình đang đứng gần bàn, do đó động tác giật hơi vội, xác xuất vào thấp. Em thường chờ và lùi một chút, đợi bóng rơi xuống dưới mặt bàn rồi giật moi như đối với bóng xoáy xuống nặng. Nói chung sau khi gò, em lùi và hạ vợt thấp xuống để giật khi đối thủ gò, bất kể dài hay ngắn. Nếu ngắn quá thì lại vào gò, rồi lùi chờ giật, vào, ra, vào ra... Đối thủ gò dài mà mình đứng gần bàn thì rất khó chịu.

Bác nói đúng ý em rồi đó. Lúc đó thường là lúc em đứng gần bàn, đối thủ đẩy bóng vào bụng mình nên thường phản xa ko kịp nên giật rất hay bị hỏng.

Em thường giật lai bạt vì sợ nếu giật thông thường bóng rất bổng, đối thủ vồ thì chết.

Lúc đấy Bác giật thông thường, hay lai bạt, góc vợt nghiêng thế nào ?

leqd

Đại Uý
Bác nói đúng ý em rồi đó. Lúc đó thường là lúc em đứng gần bàn, đối thủ đẩy bóng vào bụng mình nên thường phản xa ko kịp nên giật rất hay bị hỏng.

Em thường giật lai bạt vì sợ nếu giật thông thường bóng rất bổng, đối thủ vồ thì chết.

Em giật thông thường như chống bóng xoáy xuống. Với bóng đến dài, em chuyển chân phải về sau, thả lỏng cánh tay phải xuống, đợi bóng rơi xuống dưới mặt bàn một chút, giật ma sát nhiều, góc tiếp tuyến với đường bóng rơi, khoảng 75 độ. Bác chú ý giật dài ra, cứ thẳng vào người. Đừng sợ đối thủ bạt, vì đằng nào đối thủ mới gò trên bàn song thì cũng anh ta đang đứng gần bàn, bạt khó lắm.

storm

Thượng Sỹ
cái này thì phải nhanh chân, nhanh tay lên bn ah, bóng nhanh thì mình cũng phải nhanh, họ đẩy bóng dài thì mình giật sang càng mạnh, sợ gì bạt, họ đỡ đc còn khó. Hơn nữa mình nghĩ quả bóng gò sang mà bạn miêu tả là quả bóng xoáy xuống nhanh, chứ ko phải xoáy xuống lỏng rồi. Xoáy lỏng là xoáy như Joo sea huyk ấy :zingme71:

jun2502

Binh Nhì
Nói chung giật bóng xoáy xuống là cả 1 quá trình, phán đoán hướng bóng , điểm rơi, độ xoáy, hướng xoáy, bộ chân, bộ tay, eo lường rồi khả năng xử lý tình huống (bình tĩnh hay kg) ...........
ôi thật là khó, giựt xoáy xuống tập luyện thì Ok nhưng ra khi thi đấu thì tè le :D:D

Quocanhsla

Trung Sỹ
Bóng lỏng - xoáy xuống- dài - thấp
Đơn giản đó là quả đưa sang do người cắt bóng đưa nhẹ tay có 1 chút xoáy xuống ko đáng kể. Giật cú này khá mất sức ( e ko bạt bóng trừ khi cao hơn vai khi đc câu bổng, còn lại chỉ giật và giật ) bóng kiểu này e bị hành 1 tg nên thấm nhưng bóng thường ngắn và ko lực. Thể lực xung mãn mà hưng phấn thì bóng lên điểm cao nhất hơi khựng lại là đầu bóng ép tới full lực hướng đưa trước. Tập cú này cũng đơn giản ko phức tạp, thả bóng xuống ngoài bàn cho bóng nẩy lên rồi giật sao cho bóng đi thấp căng nhất có thể. Theo e thì nên chọn những mút cho xoáy cao, tốc độ thì chỉ là thứ 2, điều khiển đc xoáy mới là cao thủ
Giờ e chỉ ngán nhất mấy lão gai dài kiên quyết ôm bàn kê chặn, toàn giật bị đuổi theo bóng. Mấy lão đó xoay mặt vợt nhanh như điện ( tới hỏi lưu quốc lương may ra có mới chơi theo sở trường của mình đc chứ bị quấn theo lối cho của họ thì mình chỉ có xuống tay chứ ko lên tay có thắng cũng ko vẻ vang lắm )

Longtroc

Trung Uý

Chắc họ chém vào đít bóng bằng mặt chuội, sang bàn mình nó nẩy cao và tụt rất nhanh, cụ không đủ nhanh để giật dầy vào đỉnh bóng thì chỉ có cách đẽo trả

chilinh141

Trung Uý
Chắc họ chém vào đít bóng bằng mặt chuội, sang bàn mình nó nẩy cao và tụt rất nhanh, cụ không đủ nhanh để giật dầy vào đỉnh bóng thì chỉ có cách đẽo trả
Bác đã 1 đối thủ thật sự rồi đó, lối chơi kỵ hẳn. Họ đã có sở trường cắt đẩy sốc quá tốt. Gặp t/h mình thì thường chơi bóng dài = giật moi nhẹ. Rồi tìm cách khắc chế hoặc phá lối chơi thôi. khó đấy 50/50.

Bình luận từ Facebook