Bóng 40+ sẽ thay đổi bóng bàn như thế nào?

Quocanhsla

Trung Sỹ
Giải vô địch bóng bàn thế giới 2015 tại Tô Châu, Trung Quốc đánh dấu xu thế bóng bàn mới, xu thế chuyển từ bóng 40 sang 40+. Tuy thay đổi này không lớn như lần trước (đổi từ bóng 38 mm sang bóng 40mm) nhưng nó cũng mang lại rất nhiều điều mới mẻ.
Đường kính quả bóng tăng lên, tuy không nhiều nhưng ai cũng có thể cảm nhận được ngay khi cầm thử và so sánh. Kích thước quả bóng tăng lên đồng nghĩa lực cản không khí nhiều hơn. Không những thế, kích thước tăng còn làm giảm ma sát đáng kể. Những yếu tố này khiến đường bóng bay chậm hơn, bóng ít xoáy hơn. Những đòn tấn công vì vậy mà giảm uy lực hơn. Anh em có quả giao bóng khó, nhiều xoáy cũng sẽ ít ăn điểm trực tiếp hơn.
Trọng lượng của bóng 40+ cũng tăng lên chút xíu. 0.05g tăng lên, so với cốt vợt và mặt vợt thì không phải là điều cần bàn. Tuy nhiên, với quả bóng thì lại hoàn toàn khác. Trong lượng tăng khiến anh em phải phát lực mạnh hơn, tay chân dang rộng hơn. Như nhiều anh em đã bình luận, khả năng ai yêu bóng bạt thì sẽ có nhiều thuận lợi hơn, mình cũng nghĩ là như thế.
Vật liệu thay đổi khiến độ cứng của quả bóng khác biệt nhiều hơn. Đây là điều theo mình đánh giá là khác biệt nhất. Ai cũng có thể cảm nhận được điều này khi nghe tiếng bóng. Tiếng bóng không còn "giòn" và "thanh" như bóng 40. Thay vào đó là âm thanh nghe đục hơn, ít trong trẻo hơn. Có thể, với nhiều anh em nó sẽ hơi khó chịu nhưng theo mình, cũng giống như khi chuyển từ bóng 38 sang bóng 40, đây chỉ là thói quen và hoàn toàn không gây ảnh hưởng nhiều.

Tóm lại, theo ý kiến cá nhận của mình, bóng 40+ sẽ khiến bóng bàn trở nên phổ thông hơn, dễ chơi hơn. Tốc độ giảm đi khiến đường bóng dễ nắm bắt hơn. Độ xoáy giảm khiến việc kiểm soát quả bóng tốt hơn. Động tác của anh em có thể thừa một chút, mạnh hơn một chút nhưng bóng vẫn có thể vào bàn. Trận đấu vì thế sẽ có bóng qua lại nhiều hơn & khán giả cũng vì thế mà dễ theo dõi và hứng thú hơn.

Trên đây là những ý kiến của mình, anh em có thêm ý kiến gì đóng góp thêm nhé.
Lần đầu đánh bóng 40+ là thấy bóng đi chậm, giật xoaý bóng đi quỹ đạo ko vòng cung nhiều như bóng 40, và bóng hay vào tay, giao bóng ko còn tốc độ cũng như xoaý giảm, giao bóng lồng thì ko còn cắn tay đối phương nữa. 1 tuần tập giao bóng nhưng chưa bằng bằng bóng 40

Trainee

Đại Tá
Lần đầu đánh bóng 40+ là thấy bóng đi chậm, giật xoaý bóng đi quỹ đạo ko vòng cung nhiều như bóng 40, và bóng hay vào tay, giao bóng ko còn tốc độ cũng như xoaý giảm, giao bóng lồng thì ko còn cắn tay đối phương nữa. 1 tuần tập giao bóng nhưng chưa bằng bằng bóng 40
Ủa bạn mới chơi bóng 40+ gần đây thôi à?!

Bóng 729 40+ loại 1 sao hiện đang có tại phobongban.vn
Giá: 680k/hộp
Link thông tin chi tiết và đặt hàng: http://phobongban.vn/san-pham/bong-729-40-loai-1-sao/

Bình luận từ Facebook