Bóng 40+ sẽ thay đổi bóng bàn như thế nào?

tambong

Binh Nhì
Giải vô địch bóng bàn thế giới 2015 tại Tô Châu, Trung Quốc đánh dấu xu thế bóng bàn mới, xu thế chuyển từ bóng 40 sang 40+. Tuy thay đổi này không lớn như lần trước (đổi từ bóng 38 mm sang bóng 40mm) nhưng nó cũng mang lại rất nhiều điều mới mẻ.
Đường kính quả bóng tăng lên, tuy không nhiều nhưng ai cũng có thể cảm nhận được ngay khi cầm thử và so sánh. Kích thước quả bóng tăng lên đồng nghĩa lực cản không khí nhiều hơn. Không những thế, kích thước tăng còn làm giảm ma sát đáng kể. Những yếu tố này khiến đường bóng bay chậm hơn, bóng ít xoáy hơn. Những đòn tấn công vì vậy mà giảm uy lực hơn. Anh em có quả giao bóng khó, nhiều xoáy cũng sẽ ít ăn điểm trực tiếp hơn.
Trọng lượng của bóng 40+ cũng tăng lên chút xíu. 0.05g tăng lên, so với cốt vợt và mặt vợt thì không phải là điều cần bàn. Tuy nhiên, với quả bóng thì lại hoàn toàn khác. Trong lượng tăng khiến anh em phải phát lực mạnh hơn, tay chân dang rộng hơn. Như nhiều anh em đã bình luận, khả năng ai yêu bóng bạt thì sẽ có nhiều thuận lợi hơn, mình cũng nghĩ là như thế.
Vật liệu thay đổi khiến độ cứng của quả bóng khác biệt nhiều hơn. Đây là điều theo mình đánh giá là khác biệt nhất. Ai cũng có thể cảm nhận được điều này khi nghe tiếng bóng. Tiếng bóng không còn "giòn" và "thanh" như bóng 40. Thay vào đó là âm thanh nghe đục hơn, ít trong trẻo hơn. Có thể, với nhiều anh em nó sẽ hơi khó chịu nhưng theo mình, cũng giống như khi chuyển từ bóng 38 sang bóng 40, đây chỉ là thói quen và hoàn toàn không gây ảnh hưởng nhiều.

Tóm lại, theo ý kiến cá nhận của mình, bóng 40+ sẽ khiến bóng bàn trở nên phổ thông hơn, dễ chơi hơn. Tốc độ giảm đi khiến đường bóng dễ nắm bắt hơn. Độ xoáy giảm khiến việc kiểm soát quả bóng tốt hơn. Động tác của anh em có thể thừa một chút, mạnh hơn một chút nhưng bóng vẫn có thể vào bàn. Trận đấu vì thế sẽ có bóng qua lại nhiều hơn & khán giả cũng vì thế mà dễ theo dõi và hứng thú hơn.

Trên đây là những ý kiến của mình, anh em có thêm ý kiến gì đóng góp thêm nhé.

Last edited:

langngoi

Đại Tá
Trọng lượng của bóng 40+ cũng tăng lên chút xíu. 0.5g tăng lên, so với cốt vợt và mặt vợt thì không phải là điều cần bàn. Tuy nhiên, với quả bóng thì lại hoàn toàn khác. Trong lượng tăng khiến anh em phải phát lực mạnh hơn, tay chân dang rộng hơn. Như nhiều anh em đã bình luận, khả năng ai yêu bóng bạt thì sẽ có nhiều thuận lợi hơn, mình cũng nghĩ là như thế.
cái này ko chính xác bác nhé trọng lượng tiêu chuẩn của ITTF là ko thay đổi nhé bác vẫn 2.8 gram, bác mà + thêm tới 0.5g là 1 vấn đề rất lớn đấy.
Bác có thể vô trang chủ của ittf tham khảo tài liệu về bóng mới và bóng cũ.

tosiosHD

Đại Tá
cái này ko chính xác bác nhé trọng lượng tiêu chuẩn của ITTF là ko thay đổi nhé bác vẫn 2.8 gram, bác mà + thêm tới 0.5g là 1 vấn đề rất lớn đấy.
+ Với các hãng khác thì em không rõ, chứ với DHS thì kết quả đây:
1. Trọng lượng bóng 40+:

2. Trọng lượng bóng 40 thường:

Trên đây là so sánh trọng lượng 2 quả bóng cùng mới tinh 100%, cân trên cùng 1 cân, trong cùng thời gian, cùng điều kiện không khí như nhau. Do đó, độ lệch trọng lượng là: 2.818-2.756=0.062g. Nghĩa là giữa 2 loại bóng lệch nhau khoảng 0.05g thôi, chứ lệch nhau 0.5g là cả 1 vấn đề lớn đấy nhỉ?

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Độ bền của bóng giảm nhanh,đánh qua 1,2 buổi là bóng bị mềm.Giảm hẳn độ nảy,tình hình là sẽ tốn tiền mua bóng nhiều hơn đây hihi..!
Thế thì bác phải xem lại nguồn rồi, bóng 40+ em thấy là bền hơn đó ạ, trước 1 hộp đánh 1 tuần là bay, giờ một hộp đánh cả tháng chưa bay hết, đấy là còn 2 quả bị mượn đó ạ. Em mua ở @Dũng Cửu cả DHS và Andro

tosiosHD

Đại Tá
Thế thì bác phải xem lại nguồn rồi, bóng 40+ em thấy là bền hơn đó ạ, trước 1 hộp đánh 1 tuần là bay, giờ một hộp đánh cả tháng chưa bay hết, đấy là còn 2 quả bị mượn đó ạ. Em mua ở @Dũng Cửu cả DHS và Andro
Đúng rồi. Bóng thường hỏng, vỡ ở chỗ viền nối. Bóng 40+ khắc phục được điều đó nên bền hơn là đương nhiên.

Richard Tran

Trung Uý
Đánh bóng 40 quen rồi sang 40+ 3 buổi đầu cực kỳ ức chế, phải đánh hết động tác bóng vào mới chuẩn, bóng sang bàn do nặng hơn bóng cũ nên độ vọt cũng khác rất dễ xịt... Nhưng khi quen rồi thì thấy nó chuẩn hơn 40 cũng thik thik

tambong

Binh Nhì

Cái này là do mình thiếu 1 số "0", theo như mình test thử thì chênh lệch khoảng 0.05g như bác tosiosHD đã comment.

Trainee

Đại Tá
Nghe nhiều sẽ quen thôi bác. Bác chơi với ông mút gai, mút anti thì khi họ tiếp xúc với bóng, tiếng kêu cũng kiểu na ná vậy mà! Vẫn phải sống chung với lũ thôi!
Hôm này, giả sử có ra được giao lưu ở HD thì đánh bóng 40 thôi nhé. 40+ lâu lâu mới đánh, mà đánh nó bì bì chán lắm. Có hộp bóng 40+ mà vất túi 3 tháng rồi ko chơi :D

tosiosHD

Đại Tá
Hôm này, giả sử có ra được giao lưu ở HD thì đánh bóng 40 thôi nhé. 40+ lâu lâu mới đánh, mà đánh nó bì bì chán lắm. Có hộp bóng 40+ mà vất túi 3 tháng rồi ko chơi :D
+ Mời bác qua HD em chơi, thưởng thức bánh đậu xanh và .....nhiều thứ nữa. Đánh bóng gì cũng được, miễn sao bác thấy vui! Chỉ mong khi bác giao lưu với em, bác sẽ thấy sự khác nhau giữa bàn phím và bàn bóng. Khi đó, bác đừng cười to quá nhé. Haha.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Waldner:"Bóng 40+ không tốt cho môn bóng bàn"
Anh này comment thế này thì chịu ...
LiuGuoLiang:"Bóng 40+ nặng hơn, đánh mất nhiều sức hơn, các bạn đánh chơi không thấy gì, VĐV của chúng tôi tập hằng ngày nên hiểu rất rõ, VĐV khó hồi phục kịp thể lực ở các giải lớn."
Chỉ cần cho phép bơm thêm khí, làm bóng mỏng hơn, thì giống bóng 40 liền, vì như một số nghiên cứu thì bóng 40 hiện tại bắt đầu dẫn đến các cú đánh quá nhanh, không nhìn thấy bóng, làm giảm tính đẹp trong các trận thi đấu. Trình gà nhận xét

Trainee

Đại Tá
+ Mời bác qua HD em chơi, thưởng thức bánh đậu xanh và .....nhiều thứ nữa. Đánh bóng gì cũng được, miễn sao bác thấy vui! Chỉ mong khi bác giao lưu với em, bác sẽ thấy sự khác nhau giữa bàn phím và bàn bóng. Khi đó, bác đừng cười to quá nhé. Haha.
Chưa biết thằng nào cười to hơn thằng nào đâu :D
P/s: Việc lu bu quá @drsan & @tosiosHD à, đang cố gắng cho nó hòm hòm, rồi kệ bố nó, chưa xong cũng đi chơi một bữa cho thay đổi không khí. Đang tính thu xếp, chiều Thứ 6 ra, chiều T7 về lại HN.
Ra đó thì đi thế nào nhở? Bến Xe Lương Yên -> TP. HD? Nhà nghỉ ở đó tiện không nhỉ?

o3ma

Đại Tá
Chưa biết thằng nào cười to hơn thằng nào đâu :D
P/s: Việc lu bu quá @drsan & @tosiosHD à, đang cố gắng cho nó hòm hòm, rồi kệ bố nó, chưa xong cũng đi chơi một bữa cho thay đổi không khí. Đang tính thu xếp, chiều Thứ 6 ra, chiều T7 về lại HN.
Ra đó thì đi thế nào nhở? Bến Xe Lương Yên -> TP. HD? Nhà nghỉ ở đó tiện không nhỉ?
Đầu ở nhà nghỉ này, thân nhà nghỉ kia, chân 1 nhà khác cũng không hết được nhà nghỉ ở HD đâu, đừng lo. Hôm nào làm trận bia chiều, trưa uống mệt và buồn ngủ lắm.

Trainee

Đại Tá
Đầu ở nhà nghỉ này, thân nhà nghỉ kia, chân 1 nhà khác cũng không hết được nhà nghỉ ở HD đâu, đừng lo. Hôm nào làm trận bia chiều, trưa uống mệt và buồn ngủ lắm.
Vâng anh, em không ra HD thì cuối tuần này nhé anh. Giờ thèm bia lắm, nhưng sợ say, chỉ dám uống 4, 5 cốc thôi, không đã công rủ anh!

Tien.Ngv

Binh Nhì
WP_20150211_18_24_09_Pro.jpg em trình gà con mới nở cũng xin đóng góp ý kiến thêm vui. trọng lượng của bóng 40 thường

+ Với các hãng khác thì em không rõ, chứ với DHS thì kết quả đây:
1. Trọng lượng bóng 40+:

2. Trọng lượng bóng 40 thường:

Trên đây là so sánh trọng lượng 2 quả bóng cùng mới tinh 100%, cân trên cùng 1 cân, trong cùng thời gian, cùng điều kiện không khí như nhau. Do đó, độ lệch trọng lượng là: 2.818-2.756=0.062g. Nghĩa là giữa 2 loại bóng lệch nhau khoảng 0.05g thôi, chứ lệch nhau 0.5g là cả 1 vấn đề lớn đấy nhỉ?

Attachments

1.1 MB · Đọc: 0
Last edited:

windq_hp

Thượng Sỹ
Chào tất cả ace, về bóng 40+ thì em khá đồng tình với những phân tích của bác "tambong". Thực tế em đã được tham gia vài giải nghiệp dư bên Korea, họ toàn áp dụng bóng 40+, nghe đâu là bóng plastic để bảo vệ môi trường. Đặc điểm thì em thấy rằng bóng không có viền nối (cảm giác thấy nó tròn hơn bóng cũ), vỏ bóng dày hơn, do đó đánh khá bền (em đánh lâu mới vỡ 1 quả). Thứ hai, là cái minh chắc nhất đó là bóng này giảm xoáy khá nhiều, mình giật như bóng cũ thì thấy đường vòng cung giảm xuống rõ rệt, mà có cảm giác nó tụt bóng, và chuội chuội (sorry vì không biết dùng từ này có địa phương không). Do đó cần phải phát lực nhiều hơn. Thứ 3, các quả giao bóng của mình giảm xoáy rõ rệt nên giảm độ nguy hiểm. Thêm nữa với loaij bóng này các bác có phong cách giật moi thì có nhiều lợi thế và cả bác nào thích bạt nữa thì càng ngon.

Khi đánh giải minh được BTC tặng cái mặt mới của japan dành riêng cho loại bóng 40+ de danh FH con BH ho cho T64 , cái mặt 40+ này thì cực xoáy, tra trên mạng thì VN mình hiện tại chưa nhập về. Loại mặt này đánh rất sướng, xoáy kinh luôn.

Bình luận từ Facebook