BH - Cách Phát lực đã thực sự chuẩn !

phuongnguyen

Đại Tá
Bóng xoáy lên mà lại đánh bóng tại thời điểm bóng rơi và không đè bóng thì đúng là ... kinh nghiệm cá nhân! :D
Lâu lâu mình cũng rùa được cú bh @Trainee nhở. Mà động tác thì quên mất rồi k biết sao. K biết có đè có hiếp có ...k nữa . Chỉ biết là phải đánh khi bóng vừa rơi và xoay tí hông. Còn bóng đang xốc đến thì quăng mất bóng nhưng chết con thằng lằn trên trần..kk

Trainee

Đại Tá
Lâu lâu mình cũng rùa được cú bh @Trainee nhở. Mà động tác thì quên mất rồi k biết sao. K biết có đè có hiếp có ...k nữa . Chỉ biết là phải đánh khi bóng vừa rơi và xoay tí hông. Còn bóng đang xốc đến thì quăng mất bóng nhưng chết con thằng lằn trên trần..kk
Nếu anh đủ nhanh và mạnh mẽ thì đè bóng demi miết tới quả xoáy lên. Nếu chậm hơn chút thì đấm demi tá lực sang, kiểu chặn đẩy chủ động. Còn bóng xoáy lên không ai lại đi dạy học trò đợi nó rơi mà lên xoáy cuộn lên cả anh ơi!

phuongnguyen

Đại Tá
Nếu anh đủ nhanh và mạnh mẽ thì đè bóng demi miết tới quả xoáy lên. Nếu chậm hơn chút thì đấm demi tá lực sang, kiểu chặn đẩy chủ động. Còn bóng xoáy lên không ai lại đi dạy học trò đợi nó rơi mà lên xoáy cuộn lên cả anh ơi!
Nếu đầu tiên thì a thua, chắc tập cái nếu sau quá. A sợ độ cao, lần sau đừng đưa cao xốc là đỡ thụ động, em demi a lại nhặt bóng. Muốn xem quả giật thì đôi công trái nhé, bóng hiền hiền vừa tay a làm phát ...chắc là bác í nói trường hợp này .

archer

Đại Tá
Để có 1 cú giật BH hoàn hảo ở tầm trung và xa bàn (trên bàn thì cứ nhìn động tác của FZD là chuẩn nhất rồi) thì em thấy cả cơ thể đều góp phần quan trọng. Cổ tay cong chĩa vợt vào bụng, cánh tay ngoài chĩa cùi trỏ về trước, cánh tay trong và vai nâng lên, phần upper body cong xuống sẵn sàng, chân trái lùi sau chút, tầm nửa foot, hạ thấp trọng tâm dồn vào đầu mũi chân. Chân nhún 1-2 nhịp đưa mình vào vị trí đón bóng, nhún 1 nhịp nữa lúc đẩy toàn bộ cơ thế đánh bóng, sau cùng nhún 1 nhịp lấy lại vị trí sẵn sàng. Tay trái cũng quan trọng, cái này xem Malong, bàn tay căn bóng, cánh tay nâng lên giơ ra trước lấy đà. Phát lực: nâng bộ, tung upper body ra trước lên trên, vai và cánh tay phải chạy ra trước sang phải, cánh tay ngoài theo đó văng theo. Cánh tay trái giật lại tăng lực đối trọng và giữ thăng bằng. Thời điểm tiếp xúc bóng mới quất cổ tay vào bóng. Toàn bộ quy trình trên đảm bảo phát lực tốt nhất. Còn lại hiệu quả, độ xoáy, quỹ đạo và điểm đến của bóng tùy thuộc vào timing, góc vợt và điểm tiếp xúc bóng cũng như bộ chân có đủ nhanh nhạy đưa bác vào vị trí thuận lợi nhất hay không, điều này phụ thuộc nhiều vào cảm giác, kinh nghiệm, công phu luyện tập và bao quát tất cả những điều trên là tư duy và tinh thần của người thực hiện.

Last edited:

LikeTT

Đại Uý
Để có 1 cú giật BH hoàn hảo ở tầm trung và xa bàn ...

Cách hiểu của bác cũng gần đúng ... so với cách hiểu của tui. Nhưng biết ai có thể nói đúng , như thế nào là đúng ? Khi nào thực hành cảm thấy động tác nhịp nhàng trôi chảy , phát lực không tốn sức mà hiệu quả rõ rệt thì có thể coi như gần đúng !
JEOUNG Youngsik có kiểu BH chẳng giống Tàu cũng chẳng giống tây nhưng khó chịu đấy chứ :

quang_dung

Trung Uý
có bác nào giống em ko ạ ? Quả fh thì phát lực ok bằng việc gấp cẳng tay Gia tốc khi tiến gần bóng .
Còn quả Bh thực sự e k biét phát lực như thế nào ạ .
Sang bên Bh toàn đỡ đỡ sang thế là ăn Bạt mất bóng .
Các bác cứu e pha này với ạ . Cụ thể là
1- đánh bóng tại thời điểm nào , vừa nảy lên, cao nhất, hay bắt đầu rơi xuống .
2- phát lực bằng bộ phận nào của tay ạ , Cẳng tay , Cổ tay, vai
3- em xin đề câp đến bóng Lên vs Bóng chuội .
Xin cảm ơn các sếp nhiều ạ

Bác ấy nói như vậy có thể đoán là chưa biết đánh bh có thể nói cũng chưa có khái niệm về bh. Vậy mà các đại ca chỉ toàn là ok bh cơ bản rồi không à.(bh cơ bản theo cá nhân là: 1. đẩy bóng (đánh đều bh); 2. bắn bóng;3. giật bóng - từ xoáy lên - xoáy xuống....).

archer

Đại Tá
Cách hiểu của bác cũng gần đúng ... so với cách hiểu của tui. Nhưng biết ai có thể nói đúng , như thế nào là đúng ? Khi nào thực hành cảm thấy động tác nhịp nhàng trôi chảy , phát lực không tốn sức mà hiệu quả rõ rệt thì có thể coi như gần đúng !
JEOUNG Youngsik có kiểu BH chẳng giống Tàu cũng chẳng giống tây nhưng khó chịu đấy chứ :
Chuẩn bác ạ. JYS dùng cổ tay là chủ yếu nên rất nhanh và biến hóa, hiệu quả quá đi chứ. E posted cái comment kia là về vấn đề "phát lực tốt nhất" thôi.

Green Viet

Moderator
Staff member
có bác nào giống em ko ạ ? Quả fh thì phát lực ok bằng việc gấp cẳng tay Gia tốc khi tiến gần bóng .
Còn quả Bh thực sự e k biét phát lực như thế nào ạ .
Sang bên Bh toàn đỡ đỡ sang thế là ăn Bạt mất bóng .
Các bác cứu e pha này với ạ . Cụ thể là
1- đánh bóng tại thời điểm nào , vừa nảy lên, cao nhất, hay bắt đầu rơi xuống .
2- phát lực bằng bộ phận nào của tay ạ , Cẳng tay , Cổ tay, vai
3- em xin đề câp đến bóng Lên vs Bóng chuội .
Xin cảm ơn các sếp nhiều ạ
BH, Backhand, Trái tay có mấy quả:
1. BH Drive: gọi nôm là đôi công, ve trái.
1 loại hơi khác nữa là Bắn/Đấm bằng cổ tay (Kiểu Việt Nam, Châu Á)
1 loại là Quăng cả cánh tay, hông, lườn, chân (BH Bạt kiểu Châu Âu)
2. BH Flick: dùng cổ tay trên bàn kiểu Zhang Zike, Fan Zhengdong
2. BH Topspin: một loại là moi, 1 loại là xung
- Moi: đơn giản nhất là khí đứng gần bàn dùng Cổ tay Búng/Xước nhẹ lên (đè bóng) nhằm tạo xoáy và đẩy đối thủ vào thế phòng ngự hoặc lùi xa bàn
- Xung: thông thường có nhiều cách.
+ Nhưng đánh dễ nhất là Chân phải đúng, Dùng Cánh Tay + Cổ Tay Phát Lực; Bóng đi đến đâu Chân di chuyển theo bóng Sao cho góc đánh giữa Vợt/Tay và Bóng ít thay đổi nhất (theo khung). Lực đều và mạnh đủ để dứt điểm. Pro thường Úp vợt 180 độ so với mặt bàn, sau đó mở vợt đánh tới (video ITTF), Nghiệp dư mình mở sẵn vợt 60,70 độ sau đó đè bóng tạo ma sát quăng tay về phía muốn đánh là OK
+ Quả nào cần lực mạnh thì thêm Chân, Hông, Lườn, Tăng tốc đột biến tay để dứt điểm

Luong Pham

Đại Uý
BH, Backhand, Trái tay có mấy quả:
1. BH Drive: gọi nôm là đôi công, ve trái.
1 loại hơi khác nữa là Bắn/Đấm bằng cổ tay (Kiểu Việt Nam, Châu Á)
1 loại là Quăng cả cánh tay, hông, lườn, chân (BH Bạt kiểu Châu Âu)
2. BH Flick: dùng cổ tay trên bàn kiểu Zhang Zike, Fan Zhengdong
2. BH Topspin: một loại là moi, 1 loại là xung
- Moi: đơn giản nhất là khí đứng gần bàn dùng Cổ tay Búng/Xước nhẹ lên (đè bóng) nhằm tạo xoáy và đẩy đối thủ vào thế phòng ngự hoặc lùi xa bàn
- Xung: thông thường có nhiều cách.
+ Nhưng đánh dễ nhất là Chân phải đúng, Dùng Cánh Tay + Cổ Tay Phát Lực; Bóng đi đến đâu Chân di chuyển theo bóng Sao cho góc đánh giữa Vợt/Tay và Bóng ít thay đổi nhất (theo khung). Lực đều và mạnh đủ để dứt điểm. Pro thường Úp vợt 180 độ so với mặt bàn, sau đó mở vợt đánh tới (video ITTF), Nghiệp dư mình mở sẵn vợt 60,70 độ sau đó đè bóng tạo ma sát quăng tay về phía muốn đánh là OK
+ Quả nào cần lực mạnh thì thêm Chân, Hông, Lườn, Tăng tốc đột biến tay để dứt điểm
Em bổ sung thêm vài quả: Gọi kiểu Tây thì còn Push, Block, Chop
Gọi kiểu bóng bàn xóm thì: Gò, kê, chặt, ngoài ra còn có vuốt, ve ngược, lốp trái, lắc trái... :rolleyes:

Luong Pham

Đại Uý
Bác thớt hỏi về cách phát lực nên em cũng mạo muội chia sẻ về con đường tìm ra cách phát lực trái của bản thân:
Ban đầu em cũng bị giống bác thớt, bóng đến bên trái muốn đánh mạnh mà không biết đánh thế nào. Thu tay sâu thì bóng xộc vào mép trên của vợt và lên nóc nhà. Nhiều lúc nằm nghĩ chắc bọn cao thủ nó phải dùng 1 vài nhóm cơ nào đó để đánh, nếu tìm ra thì mình tập tạ cho cái cơ ấy to lên là đánh mạnh. Sau mới tự phát hiện ra nó không đúng hoàn toàn.
Quả trái khác với quả phải ở chỗ: Biên độ đánh bóng hẹp, do đó bóng phải trong tầm đẹp nhất thì mới phát lực mạnh được. Khi mới tập thì chân kém nên đánh bóng lúc cực mạnh lúc cực nhẹ, lúc dày lúc mỏng, dần dần sinh ra nản, bất lực
Sau đó em tập 1 mình, tự tung bóng đúng tầm tay và đánh bao giờ thấy lực mạnh thì dừng lại và nghĩ: Hóa ra mình phải đạp trân trái, lắc hông, xoay lườn, quăng cả cẳng tay vào thì là mạnh nhất. Lúc này mới tập quăng tạ, vợt sắt. Tập nhẹ nhàng phối hợp toàn thân, hạ trọng tâm và đặc biệt là ko chỉ dùng mỗi tay như trước. Sau 3 tuần gân cứng như sắt, cơ thể nhịp nhàng.

Trong khi đó lúc tập với người khác thì cố gắng di chuyển thật nhanh để đánh được mạnh, quả nào thiếu chân là biết (Thiếu chân không đánh đc mạnh thì ko bị thất vọng vì đã hiểu rõ)
Dần dần chân tốt lên, cứ sang trái là quất cực mạnh. Giờ lại chuyển sang trau dồi cảm giác và đánh nhẹ lại :D
Riêng về điểm đánh bóng thì cứ tập sẽ tự tìm ra của riêng mình, hỏi cũng bằng thừa.

Bác thớt hỏi về cách phát lực nên em cũng mạo muội chia sẻ về con đường tìm ra cách phát lực trái của bản thân:
Ban đầu em cũng bị giống bác thớt, bóng đến bên trái muốn đánh mạnh mà không biết đánh thế nào. Thu tay sâu thì bóng xộc vào mép trên của vợt và lên nóc nhà. Nhiều lúc nằm nghĩ chắc bọn cao thủ nó phải dùng 1 vài nhóm cơ nào đó để đánh, nếu tìm ra thì mình tập tạ cho cái cơ ấy to lên là đánh mạnh. Sau mới tự phát hiện ra nó không đúng hoàn toàn.
Quả trái khác với quả phải ở chỗ: Biên độ đánh bóng hẹp, do đó bóng phải trong tầm đẹp nhất thì mới phát lực mạnh được. Khi mới tập thì chân kém nên đánh bóng lúc cực mạnh lúc cực nhẹ, lúc dày lúc mỏng, dần dần sinh ra nản, bất lực
Sau đó em tập 1 mình, tự tung bóng đúng tầm tay và đánh bao giờ thấy lực mạnh thì dừng lại và nghĩ: Hóa ra mình phải đạp trân trái, lắc hông, xoay lườn, quăng cả cẳng tay vào thì là mạnh nhất. Lúc này mới tập quăng tạ, vợt sắt. Tập nhẹ nhàng phối hợp toàn thân, hạ trọng tâm và đặc biệt là ko chỉ dùng mỗi tay như trước. Sau 3 tuần gân cứng như sắt, cơ thể nhịp nhàng.

Trong khi đó lúc tập với người khác thì cố gắng di chuyển thật nhanh để đánh được mạnh, quả nào thiếu chân là biết (Thiếu chân không đánh đc mạnh thì ko bị thất vọng vì đã hiểu rõ)
Dần dần chân tốt lên, cứ sang trái là quất cực mạnh. Giờ lại chuyển sang trau dồi cảm giác và đánh nhẹ lại :D
Riêng về điểm đánh bóng thì cứ tập sẽ tự tìm ra của riêng mình, hỏi cũng bằng thừa.
Thật sự cảm ơn sự chia sẻ của bạn, nghiệm ra rằng bên trái luôn đánh bóng sớm, càng sớm càng tốt, để bóng nảy lên mới di chuyện thật sự quá muộn màng bác nhỉ, từ lúc lập bài viết này e luôn trăn trở, cảm ơn bác nhé

LikeTT

Đại Uý
Tập nhẹ nhàng phối hợp toàn thân, hạ trọng tâm và đặc biệt là ko chỉ dùng mỗi tay như trước. Sau 3 tuần gân cứng như sắt, cơ thể nhịp nhàng.

M đọc kỹ mấy lần vẫn k hình dung được "gân cứng như sắt" ntn ?
Kết câu "tự tìm ra của riêng mình, hỏi cũng bằng thừa"

Luong Pham

Đại Uý
M đọc kỹ mấy lần vẫn k hình dung được "gân cứng như sắt" ntn ?
Kết câu "tự tìm ra của riêng mình, hỏi cũng bằng thừa"
Bạn hình dung thế đếch nào được. Tập đi, khi nào tới thì sẽ biết thôi.
Cùng là dân nghiệp dư, nếu tôi nói mà ai cũng gật gù thì tôi làm tông sư rồi.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
BH cũng như FH, nếu muốn cú đánh, đỡ, lên xoáy, giật, tất tật đều an toàn, ổn định, mạnh và nhiều xoáy, thì đều phải đánh bằng lườn, còn làm thế nào để dùng được lườn, thì FH đánh thế nào, BH đánh như thế, nếu thấy FH ổn rồi, thì bác nghiên cứu chuyển FH sang cho BH, nếu FH còn chưa ổn, thì đừng nghĩ tới BH, tập cho FH ổn đi, rồi chuyển nó sang BH, thế là ổn

Green Viet

Moderator
Staff member
BH cũng như FH, nếu muốn cú đánh, đỡ, lên xoáy, giật, tất tật đều an toàn, ổn định, mạnh và nhiều xoáy, thì đều phải đánh bằng lườn, còn làm thế nào để dùng được lườn, thì FH đánh thế nào, BH đánh như thế, nếu thấy FH ổn rồi, thì bác nghiên cứu chuyển FH sang cho BH, nếu FH còn chưa ổn, thì đừng nghĩ tới BH, tập cho FH ổn đi, rồi chuyển nó sang BH, thế là ổn
đúng cơ mà BH đòn sẽ ngắn hơn và do hạn chế tự nhiên nên cần di chuyển để đón bóng giữa người lúc đó phát lực chuẩn, gọn là OK. FH đòn mạnh hơn và động tác dài hơn hẳn, bao sân được nhiều hơn

Trạng .... CÁ

Đại Tá
đúng cơ mà BH đòn sẽ ngắn hơn và do hạn chế tự nhiên nên cần di chuyển để đón bóng giữa người lúc đó phát lực chuẩn, gọn là OK. FH đòn mạnh hơn và động tác dài hơn hẳn, bao sân được nhiều hơn
bác xem chân thằng TMB nhé, không cần phải khủng như CNT đâu, TMB chân dễ học hơn và khá hiệu quả

Bình luận từ Facebook