BH - Cách Phát lực đã thực sự chuẩn !

có bác nào giống em ko ạ ? Quả fh thì phát lực ok bằng việc gấp cẳng tay Gia tốc khi tiến gần bóng .
Còn quả Bh thực sự e k biét phát lực như thế nào ạ .
Sang bên Bh toàn đỡ đỡ sang thế là ăn Bạt mất bóng .
Các bác cứu e pha này với ạ . Cụ thể là
1- đánh bóng tại thời điểm nào , vừa nảy lên, cao nhất, hay bắt đầu rơi xuống .
2- phát lực bằng bộ phận nào của tay ạ , Cẳng tay , Cổ tay, vai
3- em xin đề câp đến bóng Lên vs Bóng chuội .
Xin cảm ơn các sếp nhiều ạ

Trạng .... CÁ

Đại Tá
CNT Có 3 cách đánh FH, nhưng có

1 cách phát lực, với bóng trung bàn, bằng cẳng tay

2 thời điểm tiếp xúc bóng, 2,5 và 3-3.5

Không phân biệt xoãy, chỉ xác định điểm mình muốn đánh đến

langngoi

Đại Tá
CNT Có 3 cách đánh FH, nhưng có

1 cách phát lực, với bóng trung bàn, bằng cẳng tay

2 thời điểm tiếp xúc bóng, 2,5 và 3-3.5

Không phân biệt xoãy, chỉ xác định điểm mình muốn đánh đến
chửa dc động đến vợt. trêu cụ tý.
cụ nên chém là "tui nghĩ cnt có" chứ ko người ta tưởng cụ là LQL:D

quang vũ

Binh Nhì
có bác nào giống em ko ạ ? Quả fh thì phát lực ok bằng việc gấp cẳng tay Gia tốc khi tiến gần bóng .
em cung vay.lam the nao a

PhuTaiThien

Trung Uý
Phát lực cả chân và hông nhé

thanhcongvb

Trung Sỹ
theo em thì trước hết phải phát lực bằng miệng: Hô thật to khi đánh. sau đó luyện đến bài dậm chân xuống sàn thật mạnh. kết thúc là luyện đến phần bụng: Đối thử uống 10 thì mình cũng phải 9 tiền của mình cả mà. trình gà góp ý mong các bác chém nhẹ

traicauvong_bg

Đại Tá
Mình thì ko biết phải tả thế nào, vì thực sự từ bé ko đc thày nào dạy cả, nhưng gần đây cầm Vis trên tay( thuộc loại tốc độ trung bình) , thì nếu ôm bàn mà bắn BH thì đối phương rất khó đỡ vì vừa mạnh vừa chuội. Tầm cách bàn tầm 1m vẫn có thể bắn trái rất mạnh, đưa về đôi công trái rồi xoay phải dứt điểm. Kỹ thuật cơ bản thì ko có ngôn ngữ chuyên ngành nên nói ko chính xác lắm, nhưng đại để là mình gần như ko ma sát mấy, gần như vỗ thẳng tâm bóng, kiểu búng bóng. ( gần đây có đc chơi với bác tầm C diễn đàn, thì mình chủ yếu ghi điểm bằng quả bắn trái, ). Hơi chém tý, a e góp ý thêm.

ITTF

Đại Uý
- Backhand thì cứ Timo Boll hoặc Freitas Marcos mà học, vợt dọc thì Wang Hao hoặc Wong Chun Ting.
- Forehand thì xu hướng đánh hông + đít bóng, BH thì lại đánh hông + đầu bóng <= cái này liên quan tới cấu tạo cơ thể con người.
- FH xu hướng chính là dưới lên trên -> sau ra trước -> phải qua trái (trái qua phải). BH xu hướng chính là phải qua trái (trái qua phải) -> sau ra trước -> dưới lên trên
Nói tóm lại BH cứ dựng vợt ngược lên trời mà đánh (FH vợt nằm ngang)...

Trainee

Đại Tá
Gà gà như mình thì hơi ngược lại, đúng quả ngon nhu nhú thì mình đánh phá xoáy, BH mạnh hơn FH. Mình đánh quả BH mạnh nhất không dựng mũi vợt mà lại chĩa mũi về sau, mũi vợt gần chạm rún, cùi chỏ, vai đưa tới trước rồi xoay người quăng tới.
Hì, có bác @phuongnguyen kiểm chứng!
Lý thuyết dài dòng, nhưng bác cứ kiếm cái tạ 1kg, có mấy chục K thôi, văng chuẩn động tác quăng tay tới, chừng 1 tuần tự nhiên thoát tay là đánh được mạnh. Chứ giờ tay bí rị, đánh không bóng còn chưa mạnh được thì nói gì tới đòn, bộ, nhịp. Văng tạ được thoát tay là tự nhiên sẽ có chân đạp, hông, lườn, duỗi cẳng, cổ tay, tăng tốc, dừng bộ. Vì chỉ thiếu 1 trong những cái đó là không văng tạ được 2, 30 cái liền.

Về câu hỏi của bạn thì nhìn chung là phân ra làm Cự ly đánh và Thời điểm đánh.

Về cự ly thì trên bàn và sát bàn thì dùng cổ tay (sát bàn, tốc độ phản ứng nhanh nên hầu như chỉ dùng cổ tay). Ưu điểm là nhanh, biến hóa nhưng ít ổn định và an toàn, lực cũng không mạnh nên chỉ nhằm mục đích tạo thế để quả sau lùi ra xa hoặc xoay phải để dứt điểm.

Ở tầm trung bàn thì dùng cẳng tay, điển hình là giơ 2 càng của Châu Âu. Ưu điểm là đều, ít điểm yếu, tranh công tốt, tùy biến cao.

Ở tầm xa bàn thì dùng cánh tay, thường là khi bị đẩy ra xa bàn thì mới giật kiểu này chứ tầm gần và tầm trung không đủ tốc độ để xoay trở giật cả cánh tay. Và cũng vì ở xa bàn hơn nên giật cả cánh tay mới đủ lực và xoáy để sang bàn bên kia.

Thời điểm vừa nảy lên đa phần là trên bàn hoặc sát bàn nên bạn dùng cổ tay.
Thời điểm lên cao nhất đa phần ngay gần hoặc trung bàn nên bạn dùng cẳng tay.
Thời điểm bóng rơi xuống đa phần là ở xa bàn nên bạn dùng cánh tay.

Tóm lại là tùy giơ đánh và tùy cự ly đánh bạn sẽ có thời điểm tiếp xúc và cách phát lực phù hợp.
Ngoài ra có nhiều yếu tố khác như thể hình, thể lực và cách cầm vợt...cũng ảnh hưởng đến lối phát lực và cự ly sở trường.
Cũng có vài trường hợp ngoại lệ nhưng đó là do cơ địa quá đặc biệt hoặc có cách cầm vợt/lối đánh dị biệt tạo nên. Ví dụ như Kreanga thường phát lực bằng cả cánh tay dù giật trái ở gần hay xa bàn, tuy nhiên đó là do anh ta có cổ tay quá dẻo và quá khỏe, đồng thời anh phải đánh đổi là quả FH bị chậm chạp và thiếu chính xác.

hungvotdoc

Thượng Tá
Về lý thuyết thì rất rõ ràng như một số bạn đã nói và xem trên rất nhiều các video clip trên mạng: cao thủ có, cơ bản có ( Còn tất nhiên nếu có thầy trực tiếp thì chắc bạn đã chẳng trao đổi ở đây). Bạn cần phải xem . Vấn đề ở đây là đưa lý thuyết vào thực tế. Theo tôi nghĩ chẳng có cách nào khác là cần phải bắt đầu từ tập đôi công trái nhiều để tạo cảm giác bóng thật tốt. Trong quá trình tập phải có ý thức làm theo những gì đã xem. Tập từ cơ bản đánh đều càng nhiều càng tốt, sau đó tăng dần lực lên khi đã có cảm giác bóng tốt. Cứ thế , cứ thế dần dần bạn sẽ có quả trái uy lực . Tất nhiên để tập đều được như vậy thì bạn phải có một người chặn tốt, đều để làm bóng cho bạn (hoặc máy bắn bóng chẳng hạn) - chứ còn tập trong trận đấu thì rất khó và phải " trả giá" hơi bị nhiều đấy!...
Một vấn đề nữa theo tôi cần lưu ý là quả trái thường bao giờ cũng phải dùng cổ tay nhiều hơi quả phải...

hungvotdoc

Thượng Tá
có lẽ hiện tại bh vợt dọc ngon nhất là wong chun ting nhỉ
Đúng vậy? Sau Wang Hao thì chỉ có Wong là chơi vợt dọc BH đều và ngon như vậy. Thời gian gần đây anh chàng này cũng tiến bộ ra phết - chắc do chinh chiến nhiều ở các giải Open. Chứ XU Xin cũng vẫn 1 càng là chủ yếu.

HOANG MINH

Đại Tá
Phương pháp:
1. Đánh bóng tại thời điểm bóng rơi xuống
2. Khoan đề cập đến phát lực bằng bộ phần nào, quan trọng là bạn vung tay theo vòng tròn, hướng từ dưới lên, ma sát để kéo bóng lên. Không đè bóng.
Tập bằng cách: tung trái bóng trên bàn nảy lên và bạn kéo bóng qua hoặc nhờ bạn tập đưa bóng cho mình.
Khi động tác thuần thục thì bạn vào bóng dày tức bóng sẽ đi mạnh.
3. Không phân biệt bóng lên hay chuội. Cảm giác bóng có thì sẽ biết tăng lực hay giảm lực.
Lưu ý: khi tập trái bóng ra phải xoáy cuộn tới. Càng xoáy càng tốt. Khi quen rồi, có cảm giác rồi thì vào bóng dày là đc.
Trích từ kinh nghiệm thực tế của mình với @thuanlacsg vào ngày hôm qua :D.

Trainee

Đại Tá
Phương pháp:
1. Đánh bóng tại thời điểm bóng rơi xuống
2. Khoan đề cập đến phát lực bằng bộ phần nào, quan trọng là bạn vung tay theo vòng tròn, hướng từ dưới lên, ma sát để kéo bóng lên. Không đè bóng.
Tập bằng cách: tung trái bóng trên bàn nảy lên và bạn kéo bóng qua hoặc nhờ bạn tập đưa bóng cho mình.
Khi động tác thuần thục thì bạn vào bóng dày tức bóng sẽ đi mạnh.
3. Không phân biệt bóng lên hay chuội. Cảm giác bóng có thì sẽ biết tăng lực hay giảm lực.
Lưu ý: khi tập trái bóng ra phải xoáy cuộn tới. Càng xoáy càng tốt. Khi quen rồi, có cảm giác rồi thì vào bóng dày là đc.
Trích từ kinh nghiệm thực tế của mình với @thuanlacsg vào ngày hôm qua :D.
Bóng xoáy lên mà lại đánh bóng tại thời điểm bóng rơi và không đè bóng thì đúng là ... kinh nghiệm cá nhân! :D

Bình luận từ Facebook