Bàn về giao bóng che tay, che người?

Hangruoi

Nộp bia khắp Việt Nam!
Staff member
Phải nói là gần đây anh em bóng bàn nói về giao bóng đúng luật rất nhiều.
Các lỗi phổ biến như không tung, tung không thẳng hay ném bóng vào vợt, che tay, che người...
Có thể thấy nhiều người tung bóng cao, vào bóng chuẩn nhưng vẫn có thể mắc tay che bóng, che người (như tôi chẳng hạn). Ở đây tôi muốn nói về lỗi giao bóng che tay, che người. Cố ý hay vô ý?

- Cố ý hay vô ý:
Tôi khẳng định có người cố ý, và có vô ý. Vì động tác tung bóng lên xong thì thu tay, vô ý kéo đến tầm quả bóng thành che tay. Tôi đang tập khi tung bóng xong thì thu tay thật nhanh, tránh bị hiểu nhầm. Còn tư thế đứng, cách xoay người khi phát ít nhiều cũng bị che phần nào bóng...

- Góc nhìn:

Vị trí và góc nhìn của đối thủ, rõ nhất là vị trí đón bóng khác nhau giữa người tay trái và phải. Thậm chí là khán giả hay trọng tài thấy che bóng, che người nhưng đối thủ vẫn nhìn rõ quả giao và ngược lại... Vấn đề góc nhìn còn thể hiện rất rõ với vấn đề này.

Xin thêm ý kiến các anh em bóng bàn.

Last edited:

388 C-1

Trung Sỹ
BONG BAN.png

388 C-1

Trung Sỹ
Theo anh Hùng LĐBBVN :
Bóng và vợt khi tiếp xúc phải không được che chắn theo 1 góc nhìn từ đó đến 2 cọc lưới.
Vậy người đỡ giao bóng (sử dụng tay trái hay tay phải) sẽ thấy toàn bộ quá trình giao bóng .

Acoustic

Đại Uý
Em xin có chút ý kiến.
Thứ nhất: Theo e trọng tài thế giới đã điều hành thì nên tin tưởng và tôn trọng khả năng điều hành của họ. Họ ở đẳng cấp chuyên nghiệp hàng đầu thế giới rồi, chứ ko ở nghiệp dư cấp xã, phường đâu. Vì vậy, giao bóng như trên chắc chắn đúng luật anh @mr_cool ạ. Chẳng có gì gọi là 'sơ ý' che 1 phần ở đây cả.
Thứ hai: Muốn biết giao bóng che hay không phải tùy góc quan sát của VĐV. Có khi sau khi tung bóng lên, khi bóng rơi đến 'tầm' thì các cao thủ người ta mới xoay người đột ngột, rồi lắc cổ tay vào bóng cực nhanh. Thời điểm đó người đỡ vẫn có thể nhìn rõ bóng và vợt, nhưng do quá nhanh nên 'thấp thủ' như ae mình không thể nhìn đc. Vì vậy có cảm giác bóng và vợt bị che lấp bởi bụng, ngực, hoặc tay người giao. Nghiệp dư thì e ko nói, chứ cao thủ TQ, e thấy từ thời Wang Hao, Wang Liqin đến giờ ông nào giao bóng cũng vậy. Chẳng cứ bóng cũ hay bóng mới gì cả.

tosiosHD

Đại Tá
Lỗi....là 1 phần của thể thao...thế mới sinh ra đội ngũ trọng tài. Gỉa sử 1 trận đấu giờ cái gì cũng chuẩn mực, ko có lỗi thì cảm thấy thiếu thiếu 1 điều gì đó?!

Hangruoi

Nộp bia khắp Việt Nam!
Staff member
Lỗi....là 1 phần của thể thao...thế mới sinh ra đội ngũ trọng tài. Gỉa sử 1 trận đấu giờ cái gì cũng chuẩn mực, ko có lỗi thì cảm thấy thiếu thiếu 1 điều gì đó?!

Anh oánh với các bác có tuổi thì đến 90% không tung, chả lẽ bảo là không chơi nữa vì ... giao bẩn :D:D:p

Acoustic

Đại Uý
Phải nói là gần đây anh em bóng bàn nói về giao bóng đúng luật rất nhiều.
Các lỗi phổ biến như không tung, tung không thẳng hay ném bóng vào vợt, che tay, che người...
Có thể thấy nhiều người tung bóng cao, vào bóng chuẩn nhưng vẫn có thể mắc tay che bóng, che người (như tôi chẳng hạn). Ở đây tôi muốn nói về lỗi giao bóng che tay, che người. Cố ý hay vô ý?

- Cố ý hay vô ý:
Tôi khẳng định có người cố ý, và có vô ý. Vì động tác tung bóng lên xong thì thu tay, vô ý kéo đến tầm quả bóng thành che tay. Tôi đang tập khi tung bóng xong thì thu tay thật nhanh, tránh bị hiểu nhầm. Còn tư thế đứng, cách xoay người khi phát ít nhiều cũng bị che phần nào bóng...

- Góc nhìn:

Vị trí và góc nhìn của đối thủ, rõ nhất là vị trí đón bóng khác nhau giữa người tay trái và phải. Thậm chí là khán giả hay trọng tài thấy che bóng, che người nhưng đối thủ vẫn nhìn rõ quả giao và ngược lại... Vấn đề góc nhìn còn thể hiện rất rõ với vấn đề này.

Xin thêm ý kiến các anh em bóng bàn.
Mắc tay che bóng, che người như bác cũng ko phải lo lắm. Wang Liqin - Idol của e cũng thế mà. Biết đâu thời điểm vào bóng của bác nó nhanh, chuẩn như Wang tiên sinh, nên đến cả bác cũng có cảm giác nhầm lẫn là mình giao phạm phạm luật. :p

bachikho

Đại Tá
cũng ko rõ lắm bác ợ, nhưng hình như cấm che tay che người từ khi LQL giải nghệ mà (đó cũng chính là lí do khiến LQL giải nghệ)

LongV

Thượng Tá
ko hề thấy 1 ai vào bảo WH với XX ở trên phạm luật nhỉ :D
Luật ITTF đã quy định rõ ràng về quả giao bóng, bác search google cái ra ngay, nếu mà lười search quá thỉ bảo em, mai em gửi link cho. Em chưa xem clip của WH và XX bác gửi vì 2 lý do. Thứ nhất, ko muốn tìm hiểu cụ thể xem thời điểm thi đấu đang áo dụng luật nào vì ko rảnh và cũng ko muốn sa đà vào tranh cãi vô bổ. Thứ hai, việc dùng hành động sai trái (sai hay ko phải dựa theo luật chứ ko phải chỉ dựa theo nhận định của trọng tài, trọng tài cũng là người nên hoàn toàn có thể có vô vàn lý do dẫn đến bắt sai) để biện hộ cho những hành động sai trái khác, đây là lỗi nguỵ biện.
Tóm lại là ông nào giao kiểu gì vẫn cứ giao kiểu đấy thôi, đang đục chọi chen chắn quen, giờ chuyển sang giao đúng luật có mà thua toét đít ngay. Mà dân ta vốn sĩ hão, chơi vui thôi mà nhiều khi thua cũng khó khăn lắm. Thôi đành kệ vậy, nhỉ :)

citizencb

Binh Nhất
Hay quá. E thấy các cao thủ thế giới là Samsonov và Timoboll là giao bóng rất rõ thôi ......... Cũng như kiểu hệ tư tưởng của Á Đông khác với Phương Tây vậy

stigaclipper_cr

Binh Nhất

Khi trả lời phỏng vấn, Lưu Quốc Lượng đã trả lời rất tự nhiên rằng anh dùng tay trái che điểm tiếp xúc bóng để đối phương không đoán được xoáy. Xem video này thì đúng như anh nói, anh nhiều lần ghi 3 điểm liên tiếp bằng giao bóng.

Hangruoi

Nộp bia khắp Việt Nam!
Staff member

Khi trả lời phỏng vấn, Lưu Quốc Lượng đã trả lời rất tự nhiên rằng anh dùng tay trái che điểm tiếp xúc bóng để đối phương không đoán được xoáy. Xem video này thì đúng như anh nói, anh nhiều lần ghi 3 điểm liên tiếp bằng giao bóng.

Quan trọng thời điểm đánh đã có luật cấm che chưa?

Trainee

Đại Tá
Tôi thấy trận từ 2012, liệu khi đó luật đã update tình huống này chưa nhỉ?
Bản luật bóng bàn 2006 đã coi như là luật hiện hành rồi anh ạ: Sec 11, không che!
Bên lề chút thì em thấy trăm năm nay che bóng, chục năm nay cấm! Vậy thì em không cho rằng về mặt kỹ thuật che bóng là xấu, nó là cả một nghệ thuật; về khía cạnh luật thì khi cấm mà cố ý phạm để hưởng lợi thì là sai và về đạo đức là không đẹp rồi; Tuy nhiên trong phạm vi nhất định, với sự đồng thuận của các bên, câu chuyện lại khác!

Trainee

Đại Tá
Đánh giả thế giới mà cũng che bóng đây

Em lại không cho là thế, khi trọng tài thế giới không bắt, BHL đẳng thế giới không phản đối, VĐV đẳng thế giới chấp nhận, ... vậy thì chúng ta hãy chấp nhận là nó đúng luật; nếu học hỏi đc chút nào, hay chút ấy!

Bình luận từ Facebook