Bài hướng dẫn mài cốt vợt.

hoainamnk

Thượng Sỹ
Chào các bác,
Em trình gà nhưng đam mê bb, tìm trên mạng ko thấy đành tự mài vợt. Kết quả là đanhs rất phê. Giờ chia sẻ kinh nghiệm, cảm giác.
Em mài cốt vì lý do sau: vợt nặng hoặc nặng đầu thì FH mạnh nhưng xoay xở khó nên BH kém. Cán vợt to thì cầm chắc tay, FH mạnh nhưng BH kém.
Mài mặt vợt thì dùng giấy nhám mài ở dầu mũi vợt và 2 cạnh đeer vợt nhỏ, nhẹ nên ko nặng đầu. Đang dùng con ovcharov carbon, đo thấy kích thước khoảng 153x160 hơn kt chuẩn 150x157.
Mài cán vợt: cán FL có 4 góc FL, mình chỉ cần mài 01 góc chỗ chạm vào lòng bàn tay, ở phía gần ngón tay cái. Chỗ góc 1/4 này mài từ FL thành ST đảm bảo đánh trái phải cực phê. Con ovcharov giờ dc mài cả cán và mặt nên giơ nhẹ, dễ xoay xở, đánh rất phê.
M có Con zhang jike ALC kt mặt chuẩn ko cần mài mặt. Cán mài 1/4 FL. Ngoài ra còn mài 4 góc chỗ phình ra ở đầu cán gần mặt vợt. Kết quả là cán cầm cảm giác như đang cầm amultart hay mizutani, trái phải cực linh hoạt. Chứ cán timoboll m đã đánh, hơi nhỏ so với tay nên đánh trái phải dễ nhưng hơi lỏng lẻo.
Chúc các bác đam mê. Hôm nay em lại thua bác cao thủ cùng sới :(

lion

Đại Tá
Em cũng có bài hướng dẫn mài cốt Innerforce ZLC trong forum hội những người dùng
Innerforce ZLC, đây là 2 tấm hình sau 2 lần phẫu thuật của em, bác tham khảo nhé.

hoainamnk

Thượng Sỹ
M đang dùng cả 2 con: Ovcharov và Zjk. Ocharob đánh Ten 64fx 1.9 và ten 80fx 2.1; ZJk + Ten 64 2.1 và Ten 64fx 1.9.
Mình đã mài cả 2 con nên cảm giác cầm nắm đánh rất linh hoạt trái phải, hơn hẳn so với nguyên bản.
Về cảm giác đánh thì con ZJK là alc nên giật bám bóng, dễ đánh nhưng ko mạnh nên họ chặn dc. Phù hợp với ng mới đánh, kỹ thuat, động tác chưa đẹp, trái, phải chưa đánh được nhiều, tập sẽ hợp hơn. Giat được nhiều quả liên tiếp nhưng nhẹ nên ko chết.
Ovcharob là carbon nên nẩy hơn, cắt khó hơn nhưng đập bạt rất phê, giờ dùng ovcharob nên giật sướng hơn, ve mạnh hơn nhưng cắt ko xoáy lắm, nhưng giật mà mình phản lại thì họ cũng chết luôn. Từ ALC chuyển sang thì thay đổi 1 tí là được. Mặt m chọn nhẹ và ko nẩy lắm nên kiểm soát vẫn được. Cắt ko xoáy lắm, do mới đánh 2 buổi, nhưng giat rất bám bóng.
Chỗ sới e toàn dùng cốt carbon nên đánh ALC rất thua thiet. Nó đập mình chỉ bắt bóng (đau tay lắm).

Ngày trước đã từng mua ovcharob nhưng bán vì cắt ko được. Lý do là thằng bán nó dán cho keo tăng lực, 2 mặt Acuda s2,s3.
Tiếp đó m đánh ZJk thấy kỹ thuat lên hẳn và biết dc có loại keo sữa để dán.
Sau đó muốn đánh vợt nẩy nên đánh Tmb ZLC, đánh cắt ko dc nên bán vì vợt này ko bám bóng, cảm giác khô vì gỗ ngoài koto cứng, vợt nó cứ rung rung (hơn ZJK nhiều) nên đánh cảm giác yếu ớt mà vọt lung tung, đánh thấy con Amutart nẩy hơn nhưng công còn ổn định hơn.
Giờ đánh ovcharob thấy cắt cũng được mà giat hay bạt đều được. Mới đầu mua về chưa mài thì ko linh hoạt nhưng giờ thì ngon.
Đánh 2 kiếm khác nhau nó bị loạn nên giờ xác định đánh ovcharob. Tấn công phũ phàng.

Trainee

Đại Tá
Đánh ALC lúc đầu thì thấy có vẻ xịt, nhưng nếu trình đánh khá lên chút, biết phát lực sẽ thấy ổn.
Đánh dòng thuần Carbon lúc đầu thấy rất tốt vì đánh sướng tay, lực ầm ầm, đánh phát chế luôn, nhưng sau khá lên tý, gặp đối thủ cứng cựa lên chút sẽ thấy bắt ngắn kém hơn (đặc biệt với quả không xoáy, lỏng ngắn sát lưới) và hay bị đánh phủ đầu.
Nhưng có một điều tệ mà một số người, mãi về sau mới nhận ra là, đánh dòng thuần carbon, có trợ lực tốt, nên mình lười phát lực. Hậu quả, nếu cú giật không phát triển lên được cao đạt tới trình mức có độ lăng, tăng tay lúc tiếp bóng nhanh, thậm chí rất nhanh thì dần dần cú giật biến tướng sang hướng thành lai bạt, bóng đánh kêu, giật bóng nặng, chìm rất kém. Đó là lợi bất cập hại.

Le Ngoc Trung

Binh Nhì
thank bac nhe, e đang đánh con này với 2 mặt ten 64 ghép thấy giật ngon nhưng đánh trái cồng kềnh khó đánh quá, bác dúng giấy nhám mài viền có sợ bị bong gỗ ko bác ?

hoainamnk

Thượng Sỹ
Mình dán mặt vào mới thấy nặng đầu, ko bóc ra nưa. Nhà hết keo mà ngại lột keo ở mút. Nên đeer thế mài luôn. Đặt tờ giấy nhám ở dưới sàn nhà rồi mài vợt lên thôi. Ko bị tước gỗ tí nào luôn. Lớp carbon hình như ko phải sợi đan vào nhau mà như than bút chì nên cũng ko bị xơ.
Chỉ mài phần mũi vợt và 2 bên den khi gan dc 150x157 la ok.

hoainamnk

Thượng Sỹ
Đánh ALC lúc đầu thì thấy có vẻ xịt, nhưng nếu trình đánh khá lên chút, biết phát lực sẽ thấy ổn.
Đánh dòng thuần Carbon lúc đầu thấy rất tốt vì đánh sướng tay, lực ầm ầm, đánh phát chế luôn, nhưng sau khá lên tý, gặp đối thủ cứng cựa lên chút sẽ thấy bắt ngắn kém hơn (đặc biệt với quả không xoáy, lỏng ngắn sát lưới) và hay bị đánh phủ đầu.
Nhưng có một điều tệ mà một số người, mãi về sau mới nhận ra là, đánh dòng thuần carbon, có trợ lực tốt, nên mình lười phát lực. Hậu quả, nếu cú giật không phát triển lên được cao đạt tới trình mức có độ lăng, tăng tay lúc tiếp bóng nhanh, thậm chí rất nhanh thì dần dần cú giật biến tướng sang hướng thành lai bạt, bóng đánh kêu, giật bóng nặng, chìm rất kém. Đó là lợi bất cập hại.
Bác nói cũng có lý. Nhưng e kết hợp với mặt ko ten fx ko nẩy lắm nên kiểm soát tốt, giật moi cũng dc. Đúng là giờ hay bạt bóng hơn, nhưng đó là 2 cách đanh mà. Giật nhiều mỏi tay hoặc đập vài phát chết đỡ mệt.
Giật bóng nặng có lên hay ko là do kỹ thuật nữa.
Giờ nhiều ng đánh ZLC e thấy còn nẩy hơn của e mà giật trái, phải ầm ầm.
Con ovcharov dày 6mm nên chắc kiểm soát tốt hơn sardius.

Trainee

Đại Tá
Bác nói cũng có lý. Nhưng e kết hợp với mặt ko ten fx ko nẩy lắm nên kiểm soát tốt, giật moi cũng dc. Đúng là giờ hay bạt bóng hơn, nhưng đó là 2 cách đanh mà. Giật nhiều mỏi tay hoặc đập vài phát chết đỡ mệt.
Giật bóng nặng có lên hay ko là do kỹ thuật nữa.
Giờ nhiều ng đánh ZLC e thấy còn nẩy hơn của e mà giật trái, phải ầm ầm.
Con ovcharov dày 6mm nên chắc kiểm soát tốt hơn sardius.
À, mình chỉ nói là có thiên hướng và cần phải lưu ý cải thiện độ tăng cổ tay khi tiếp bóng thôi mà. Chứ còn nảy thế chứ nảy nữa ng ta vẫn giật ngọt sớt được.
Kiểm soát tốt thì anh em lưu ý ở điểm, với trình độ còi amateur như mình, : bắt ngắn tốt và chặn bóng tốt hoặc cao hơn tý nữa là giật điểm rơi tốt, dễ dàng đổi hướng quả giật.
Đôi khi chặn tốt là do vợt đầm, dầy ít rung, nhưng không có nghĩa là bắt ngắn tốt đâu. Bạn thử tập bắt ngắn xem có được 2, 3 nảy với quả giao

hoainamnk

Thượng Sỹ
IMAG0115.jpg IMAG0117.jpg
Hình đầu là mài cán ở chỗ phình của cốt ZJK,
Hình 2 là mài 1/4 góc từ FL thành ST (Mình đánh FH mặt đỏ, mài góc 8 giờ)

Attachments

736.3 KB · Đọc: 0

bocau

Đại Tá
Chào các bác,
Em trình gà nhưng đam mê bb, tìm trên mạng ko thấy đành tự mài vợt. Kết quả là đanhs rất phê. Giờ chia sẻ kinh nghiệm, cảm giác.
Em mài cốt vì lý do sau: vợt nặng hoặc nặng đầu thì FH mạnh nhưng xoay xở khó nên BH kém. Cán vợt to thì cầm chắc tay, FH mạnh nhưng BH kém.
Mài mặt vợt thì dùng giấy nhám mài ở dầu mũi vợt và 2 cạnh đeer vợt nhỏ, nhẹ nên ko nặng đầu. Đang dùng con ovcharov carbon, đo thấy kích thước khoảng 153x160 hơn kt chuẩn 150x157.
Mài cán vợt: cán FL có 4 góc FL, mình chỉ cần mài 01 góc chỗ chạm vào lòng bàn tay, ở phía gần ngón tay cái. Chỗ góc 1/4 này mài từ FL thành ST đảm bảo đánh trái phải cực phê. Con ovcharov giờ dc mài cả cán và mặt nên giơ nhẹ, dễ xoay xở, đánh rất phê.
M có Con zhang jike ALC kt mặt chuẩn ko cần mài mặt. Cán mài 1/4 FL. Ngoài ra còn mài 4 góc chỗ phình ra ở đầu cán gần mặt vợt. Kết quả là cán cầm cảm giác như đang cầm amultart hay mizutani, trái phải cực linh hoạt. Chứ cán timoboll m đã đánh, hơi nhỏ so với tay nên đánh trái phải dễ nhưng hơi lỏng lẻo.
Chúc các bác đam mê. Hôm nay em lại thua bác cao thủ cùng sới :(

quan điểm mình là nên để nguyên thủy bác à...gặp mấy em hoa hậu, người mẫu chân dài...hàng hiệu...bác mài thế...thì tiêu đời luôn.

hoainamnk

Thượng Sỹ
M phải nói rõ m nghĩ ra trò này vì: đánh quả giật phải xong họ chặn mà mình ve quả trái vướng, ra tay ko thoải mái. Hoặc đánh xong quả trái thì ko giật phải dc. Do trái và phải cầm vợt đánh hơi khác nhau. Trái dùng cổ tay nhiều hơn. Vậy thì mài 1/4 cán xong sẽ đánh dc trái sang phải và phải sang trái.

Bình luận từ Facebook