áp dụng tennis sang bóng bàn

đức cương

Đại Uý
Ngày trước ở mình mới có sân ten ni s. Mình bỏ bóng bàn 2 năm để học ten ni s cơ bản. Bây gìờ vì nhiều lý do mình lại quay sang bóng bàn. Mình dùng cơ bản của ten ni s để áp dụng cho bóng bàn mình thấy lên tay rõ rệt. Do ngày trước mình học bóng bàn không có thầy. Tự học trên mạng là chính. Xin có vài dòng chia sẻ.
1. Thứ nhất là chọn vợt. Các tuyển thủ hoạc thanh niên thường chọn cốt vợt không trợ lực. Nó tựa như bóng bàn trung quốc dùng vợt thuần gỗ vậy. Mình chuyển từ cốt vợt sadi us of+ sang cốt vợt of thấy lên bóng rõ rệt.
2. Các tay vợt chuyên nghiệp ten ni s thường căng dây cực đại. Nó tựa như mặt vợt của trung quốc rất cứng vậy. Mình đã chuyển từ mặt mềm sang mặt trung bình cứng thấy đánh đôi công bóng chặn tốt hơn nhiều.
3. Kỹ thuật ten ni s thiên về chân nhiều vì phải di chuyển để tới bóng. Bóng bàn do sân bé. Với tay đã tới bóng rồi nên nhiều người nghĩ chân không quan trọng. Nên ít tập chân. Hơạc tập cho có chứ không đặt lên hàng đầu. Mình quay lại bóng bàn và tập lại chân theo giáo trình 50 bài tập bóng bàn của trung quốc. Từ bài 49 trở đi. Kết hợp với nhảy dây. Tự dưng có phản xạ. Bóng cứ tự đến tay. Ngày trước đánh quả lốp xoáy ngang hơạc xoáy ngược bị hụt bóng. Bây gìơ chân cứ nhún nhún thấy bóng dừng là phang.
5. Không biết bên hàn quốc có cho vận động viên tập bắt lưới ten ni s để cắt bóng hay không. Mình quay lại bóng bàn. Dùng mặt gai cắt bóng cảm giác rất tự tin. Thậm chí quả bóng xoáy xuống mình dùng mặt gai xiả bóng bay nhanh không khác quả bạt là mấy. Có lẽ bắt lưới ten ni s làm khuỷư tay khỏe lên.
6. Về kỹ thuật fh mình thấy.bóng bàn trung quốc có nét gì đó giống ten ni s. Lấy xoáy và kiểm soát làm nền tảng. Phát lực tương đối giống ten ni s. Dùng chân để điều khiển vai và cánh tay. Tất nhiên eo khỏe thì mới làm cầu nối cho chân và vai. Vấn đề còn lại là cổ tay ôm bóng và lăng.

Có đôi chút chia sẻ. Thấy đúng với bản thân mình. Sau khi thay cốt mút, tập lại chân và kỹ thuật mới. Mình lên được 3 bóng so với sân. Ngày trước có mấy anh em đánh ngang nhau. Sau khi tập đựơc 5 tháng mình chấp anh em 2 bóng thì thắng toàn tập. Mình ít đi giao lưu đang nói đến khiá cạnh câu lạc bộ mình thôi nhé. Hôm nào thấy tự tin hơn sẽ đi giao lưu để học hỏi thêm.

đức cương

Đại Uý
Còn một kỹ thuật nưã mà trình gà như em mới phát hiện ra. Đó là tư thế ban đầu và kỹ thuật bước đệm ten ni s ở bóng bàn cũng có nhưng do không có thầy dạy nên bây gìơ mới giác ngộ. Sau khi đánh xong là về tư thế ban đầu ngay và khi đỡ giao bóng phải nhún lên hay nhổm người lên như ten ni s. Xem kỹ các vận động viên chuyên nghiệp nhất là tuấn quỳnh sẽ thấy rõ.

đức cương

Đại Uý
pro căng dây cực đại la sai nhé, càng mới chơi càng thích căng cứng để tăng control, chơi càng lâu sẽ càng có xu hướng giảm cân đi
Ten ni s chuyên nghiệp có 2 xu hướng là đánh đôi và đánh đơn. Người đánh đơn mình thấy thường căng cao để tăng sự kiểm soát. Người đánh đôi thường căng thấp để bắt lưới tốt và dứt điểm uy lực khi đánh đôi.

đức cương

Đại Uý
Đây mới là nguyên lý của mặt Tầu, triệt tiêu lực cũ xoáy cũ, tự mình tạo xoáy mới lực mới
Mặt tàu mình chưa chơi nhưng ý mình nói là mặt càng cứng càng dể đôi công và áp đặt lực của mình nhiều hơn. Mình đang đánh mặt donic jp 01 tu rbo độ cứng 47,5 độ. Ngày trước mình đánh mặt mềm quá giật bóng xoáy xuống rất xoáy nhưng đánh đôi công không ổn định lắm.

đức cương

Đại Uý
thế bác có biết ku móm căng có 20kg ko ;)
Hì. Ten ni s thì nhiều quan điểm lắm. Không giống bóng bàn đâu. Mĩnh đánh ten ni s ở tỉnh mình còn kém phát triển. Mình mới đánh được 2 năm nhưng trình đánh đơn cũng tương đối. Có thể thịt các đối thủ đánh lâu năm nhưng toàn đánh đôi. Đi đâu mà tìm được đối thủ đánh đơn hiếm và quý lắm.

bachikho

Đại Tá
ko giống nhưng về nguyên tắc khá tương đồng, mới chơi bao h cũng ham bạo lực nên phải vợt nặng, căng cứng hết cỡ và đánh bạo lực, chơi càng lâu thì càng chuyển vợt nhẹ, căng chùng hơn và thiên về điểm rơi chứ ko ham đánh mạnh nữa (cũng vì thế nên mới chơi bao h cũng dễ chấn thương hơn ng có kinh no), còn về cứng mềm thì ko có j là hay hơn tuyệt đối cả, cứng bao h cũng dễ kiểm soát hơn nhưng sẽ mất sức hơn và ngược lại, tuỳ thuộc sở thích và lựa chọn thôi

đức cương

Đại Uý
ko giống nhưng về nguyên tắc khá tương đồng, mới chơi bao h cũng ham bạo lực nên phải vợt nặng, căng cứng hết cỡ và đánh bạo lực, chơi càng lâu thì càng chuyển vợt nhẹ, căng chùng hơn và thiên về điểm rơi chứ ko ham đánh mạnh nữa (cũng vì thế nên mới chơi bao h cũng dễ chấn thương hơn ng có kinh no), còn về cứng mềm thì ko có j là hay hơn tuyệt đối cả, cứng bao h cũng dễ kiểm soát hơn nhưng sẽ mất sức hơn và ngược lại, tuỳ thuộc sở thích và lựa chọn thôi
Đúng rồi. Mình ngày trước đánh con head của djo ko vic nặng 315g. Căng tương đối cao. Đánh kiểm soát rất tốt, điều điểm rơi rất tốt. mỗi tội bắt luới nếu không có giảm chấn và băng quấn tay rất dễ bị chấn thương. Nhiều cao thủ đánh lâu năm chấp mình không bắt lưới phải tự xin thua vì không đủ thể lực. Thích nhất cái vợt này là quả lốp phòng thủ. Đối thủ mà không bắt lưới mình cho đánh mái thoải.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
ko nhầm đâu, vợt tennis bao h cũng có 2 version, phiên bản âu và á trọng lượng khác nhau, trước tui cũng chơi cây 6.1 tour của Fed bản châu Á 320g, bản âu tầm 356g kia, h già rồi chuyển babolat 275g cho nhàn
Em chơi Head 290 mà mấy thằng bạn đã nhăn mặt rồi, đến 300 là chính em cũng mệt, vì nó căng cơ tay trong kinh khủng, đặc biệt là khi mình bạt có tăng lực. Em đánh Tennis vừa thoát gà thì giải tán, vì khi đó mấy thằng bạn chả thằng nào đánh với em, toàn bắt em đánh đôi. Chơi thêm mấy tháng nữa thì em chán, bỏ tennis tìm môn mới, thế là sang bóng bàn

Trạng .... CÁ

Đại Tá
ko nhầm đâu, vợt tennis bao h cũng có 2 version, phiên bản âu và á trọng lượng khác nhau, trước tui cũng chơi cây 6.1 tour của Fed bản châu Á 320g, bản âu tầm 356g kia, h già rồi chuyển babolat 275g cho nhàn
Em này khi vừa ra em xúc là 280 USD, door to door ship, đánh rất thích, nhưng bản em hồi đó chỉ có 290 thôi

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Mặt tàu mình chưa chơi nhưng ý mình nói là mặt càng cứng càng dể đôi công và áp đặt lực của mình nhiều hơn. Mình đang đánh mặt donic jp 01 tu rbo độ cứng 47,5 độ. Ngày trước mình đánh mặt mềm quá giật bóng xoáy xuống rất xoáy nhưng đánh đôi công không ổn định lắm.
Kỹ thuật Tennis chính là kỹ thuật bóng bàn hiện đại, chỉ có điều là bóng bàn thì không cần khép nách nữa nên trùng nhau hoàn toàn về khởi điểm, khác là cuối cùng thì bóng bàn nên gập thêm cẳng tay và cổ tay (nếu có thể) ạ

Bình luận từ Facebook