ACE tư vấn giúp đối phó rơ phủi khó chịu

MaiXuanViet

Moderator
Lần đầu mình chứng kiến 1 bác cao tuổi có lối đánh rất khó chịu , nhiều người đánh hay vẫn ra đi nhẹ nhàng và rất ấm ức , nhất là những người có lối đánh thiên về Xoáy và giật
Họ đứng giữa bàn phát bằng BH > 1 quả rất lỏng và rất ngắn ở 2 bên sát lưới > 1 quả phát CỰC nhanh vào giữa người và 2 quả kéo hết 2 biên > Sau đó họ ôm bàn đẩy đôi công rất nhanh với lực vừa phải nhưng rất an toàn và toàn ra hết 2 biên , rất hiểm . Do họ phát bóng nhanh chủ động đôi công nhanh nên rất bị động và dể cuốn theo lối đánh của họ , có người giật rất hay nhưng gặp bác này không hề giật đc quả nào toàn phải đôi công tỳ đè chặn đẩy theo
P/s . Lý do khó chống 1 phần vì họ không tung bóng mà Rút tay thay cho tung rất khó chịu , chủ yếu phát quẹt nhanh vào giữa người rồi tỳ đè các góc nên không dám giật , nếu giật họ điều 2 biên chỉ có Khói ra sau đít may ra mới theo kịp . Đúng là chiến trường lắm hiểm ác ACE ạ , theo ACE nên chọn lối nào sẻ dể khắc chế nhất ? Thanks

Gặp em em sẽ cố gắng gò dài quả đầu tiên cho đối thủ khỏi đưa vào thì chặn đẩy.hihi. Còn đối thủ không những chặn đẩy mà giật cũng quá hay thì chịu.

TM76

Hạ Sỹ
Trước đây mình cũng gặp 1do y như vậy. Họ phát bóng rất khó chịu cứ đỡ sang cao một tí là ăn một quả bạt cháy bàn .Sau nhiều trận thua mình mới rút ra kinh nghiệm .Đối với người đánh dơ này chủ yếu họ mạnh ở quả bạt ,chặn và đẩy vì vậy Bạn phải thật bình tĩnh, khi họ séc mình trả bóng thật ngắn, hoặc bóng cao mình phải giật ngay còn không ban phải chờ cho bóng đi sát mặt đất CẮT thật nặng .Và Bạn phải tranh thủ giật MA SÁT . ÁP dụng đúng như vậy mình đã thịt không biết bao nhiêu Bia mà trước đây mình toàn phải nộp

son_canloc

Đại Tá
Bác làm như này là quá chuẩn rồi, quả nào ông kia giao bóng lập trình bác cũng làm ông ta thở không ra hơi thì đố giám giao bóng kiểu vậy thường xuyên nữa.
Thứ 7 vừa rồi mình đưa NTBB ( anh ÚT ) đến 1 cái lò quái dị nhất Nghệ An mà mình từng thấy . Gai dài còn quét thêm 1 lớp keo 502 lên trên Gai . Mút thì dán thêm 1 lớp bao bóng lên trên bề mặt còn phát bóng thì đủ các kiểu loằng ngoằng ... Hihi các bác ở đây đều từng 1 thời nhất nhì Tỉnh . Thứ 7 này tiếp tục đưa NTBB đến 1 lò chuyên cá độ $ để thưởng thức . NTBB cũng đánh Gai nhưng khi gặp mấy tay Gai Nghệ An thì cứ sau 1 quả đánh lại kiểm tra xem vợt mình bị hư chổ nào mà toàn đánh hỏng nhưng tìm không ra > nhìn rất tội nghiệp . Hihi không chống đc nghỉ cũng tức nên cuối tuần này sẽ đánh tiếp tục đánh tiếp Vui là chính > đi nhiều mới thấy nhiều Ma . Ma trơi > Ma xó ... trị được loại ma này thì lại có ma loại khác xuất hiện . Cũng chính vì thế mà mình nghiện BB không bỏ được

Last edited:

MaiXuanViet

Moderator
Thứ 7 vừa rồi mình đưa NTBB ( anh ÚT ) đến 1 cái lò quái dị nhất Nghệ An mà mình từng thấy . Gai dài còn quét thêm 1 lớp keo 502 lên trên Gai . Mút thì dán thêm 1 lớp bao bóng lên trên bề mặt còn phát bóng thì đủ các kiểu loằng ngoằng ... Hihi các bác ở đây đều từng 1 thời nhất nhì Tỉnh . Thứ 7 này tiếp tục đưa NTBB đến 1 lò chuyên cá độ $ để thưởng thức . NTBB cũng đánh Gai nhưng khi gặp mấy tay Gai Nghệ An thì cứ sau 1 quả đánh lại kiểm tra xem vợt mình bị hư chổ nào mà toàn đánh hỏng nhưng tìm không ra > nhìn rất tội nghiệp . Hihi không chống đc nghỉ cũng tức nên cuối tuần này sẽ đánh tiếp tục đánh tiếp Vui là chính

Có dịp nào đó em ra Nghệ An mong được học hỏi những quái kiệt này để...nối bước chú Út :D

hai?dhh

Thượng Sỹ
Giơ này. Quả đầu nên giật an toàn khó quá thf gò gài. Cứ gò gài nhiều bón đẹp để đánh tránh đôi công. Là đc. Gò gài nhiều ko có giật đố đôi công đc.

chaubinh

Đại Tá
Ông này có kinh nghiệm 45 năm tuổi bóng bàn rồi , mình sợ nhất quả phát rồi đôi công nhanh của Ô này , ông phát nhanh vào giữa vợt FH cho mình giật luôn không cần tránh né , chỉ có điều quả lên , xuống , chuội , ngang rất khó chịu bắt mình phải theo tỳ đè như Ô ta nên dần dần cuốn theo mất hẳn sở trường khác , nói về Xoa bóng thì thôi rồi , rất độc có pha phải Bơi theo Ô ta đến 7 , 8 quả , hihi có thắng thì đêm ngủ nhìn thấy vợ cũng chỉ có nước lắc đầu thôi
Giá như Ô ta tung cho 1 tý thì đâu đến nỗi phải tìm trợ giúp của mọi người , mà cũng phải thông cảm cho học vì tuổi cao sức yếu , nhất là lối đánh ngày xưa đã thành bản năng rồi , đành vui vẻ chấp nhận sống chung với LŨ và tìm cách chống LŨ thôi
chỉ cần dùng hai quả lốp và cắt nặng là khống chế được.giao bóng thì chỉ cần giao xoáy lên là ok.(ý kiến cá nhân ae tham khảo )TK!

Trạng .... CÁ

Đại Tá
...
Họ đứng giữa bàn phát bằng BH > 1 quả rất lỏng và rất ngắn ở 2 bên sát lưới
Nếu họ dựa vào đôi công chặn đẩy, riêng với cú giao này, em đã chơi với bác mặt BH chuội rồi, bác cứ cắt không lực sang, họ không chuội lại được đâu, mà đẩy đôi công thì rúc hoặc bổng lắm, đánh chết được.
...
Họ đứng giữa bàn phát bằng BH > 1 quả phát CỰC nhanh vào giữa người >2 quả kéo hết 2 biên
Các cú giao dài thường phải đối phó bằng đứng xa bàn thôi ạ, chấp nhận bị động, nhưng khi đã trả thì cố gắng nặng xoáy, tức là BH thì cấu xoáy, có xoáy ngang càng tốt, không thì cấu xoáy lên nặng vào ậ, FH thì cố gắng đừng đánh sớm, chấp nhận bị động, chờ xoáy rồi giật moi, nhiều xoáy nhưng cố gắng dài bóng, bổng bóng lên, càng cuối bàn càng tốt, không cho họ đứng gần bàn nữa, họ mất luôn cú đẩy
...
P/s . Lý do khó chống 1 phần vì họ không tung bóng mà Rút tay thay cho tung rất khó chịu , chủ yếu phát quẹt nhanh vào giữa người rồi tỳ đè các góc nên không dám giật , nếu giật họ điều 2 biên chỉ có Khói ra sau đít may ra mới theo kịp . Đúng là chiến trường lắm hiểm ác ACE ạ , theo ACE nên chọn lối nào sẻ dể khắc chế nhất ? Thanks
Tổng kết, chơi với các bác jeu phủi, em chấp nhận làm trâu ngựa, thường đứng trung bàn, ngắn thì nhoài vào đẩy chuội, xa thì cấu xoáy nhiều, đưa bóng bổng, nhiều xoáy càng cuối bàn càng tốt, và sau đó, từ cú thứ 2 trở đi là giật khó điểm rơi thôi ạ.

Nói chung, chơi với jeu lạ, không quen, bị động, em cứ chấp nhận làm trâu ngựa, cần cù bù thông minh, tất nhiên thắng thua do trình, nhưng ít nhất là không bị ức chế, vẫn chơi được

HaQuocLinh

Thượng Tá
Thứ 7 vừa rồi mình đưa NTBB ( anh ÚT ) đến 1 cái lò quái dị nhất Nghệ An mà mình từng thấy . Gai dài còn quét thêm 1 lớp keo 502 lên trên Gai . Mút thì dán thêm 1 lớp bao bóng lên trên bề mặt còn phát bóng thì đủ các kiểu loằng ngoằng ... Hihi các bác ở đây đều từng 1 thời nhất nhì Tỉnh . Thứ 7 này tiếp tục đưa NTBB đến 1 lò chuyên cá độ $ để thưởng thức . NTBB cũng đánh Gai nhưng khi gặp mấy tay Gai Nghệ An thì cứ sau 1 quả đánh lại kiểm tra xem vợt mình bị hư chổ nào mà toàn đánh hỏng nhưng tìm không ra > nhìn rất tội nghiệp . Hihi không chống đc nghỉ cũng tức nên cuối tuần này sẽ đánh tiếp tục đánh tiếp Vui là chính > đi nhiều mới thấy nhiều Ma . Ma trơi > Ma xó ... trị được loại ma này thì lại có ma loại khác xuất hiện . Cũng chính vì thế mà mình nghiện BB không bỏ được

Hồi năm 2003 mình và bạn mình ở trong Vinh cũng gặp khá nhiều vợt gai, nhưng ông bạn mình hồi đó nó không có đối thủ ở trong đó, cũng đúng thôi vì nó từng lấy HCV toàn quốc giải phù đổng hồi cấp 3 trình độ hơn khá nhiều. Gặp một số bác già chơi gai thì nó ép gai tới chết! Bạn mình hồi đó 19 tuổi nhưng không kỵ gai vì... Chính nó cũng chơi gai BH! Nó bảo các bác già chơi gai kinh nghiệm thật nhưng nếu chỉ block thì nó dám giật mất bóng, các bác già ấy mình thấy nếu bị ép gai thì không né tấn công fh được mấy nên thua sâu. Hồi đó thấy bạn mình và vài bác già trong đó chơi gai thế là iem cũng ăn theo hì. Nếu không khắc phục được gai dài đối phương thì dù đối phương khả năng tấn công trung bình thôi cũng vẫn ăn ta ngọt ngào, nếu không ngại gai dài sẵn sàng vào thế giật - cắt đều hay giật tốt cú block thì đối thủ muốn cân bằng với ta phải có cú tấn công uy lực như ta. Nhưng nếu gặp người chuyên dùng gai để tấn công, như gần chỗ em có bác dùng miếng 388D-1 đánh FH thì rất khó nói trước do các điểm yếu của gai dài đã được họ vá lỗi và lại chuyển thành lợi thế của họ, ví dụ nếu đánh bóng không lực sang gai dài bên FH của họ thì bị bạt ngay rất nguy hiểm, chứ không như một số chơi super block Ox bên BH gặp quả này khá bí- đây là một càng Bh lúc yếu lúc mạnh tuỳ người kỵ hay không kỵ gai - nói chung thường đa số là yếu BH! ( một số khác chơi miếng gai dài thân bám xoáy bên BH thì cũng có người bạt tốt cú không lực này- ông bạn em cũng trong số đó- nếu gặp người như thế thì bên cầm gai sẽ lại có một càng BH rất mạnh)

Bình luận từ Facebook