ACE tư vấn giúp đối phó rơ phủi khó chịu

son_canloc

Đại Tá
Lần đầu mình chứng kiến 1 bác cao tuổi có lối đánh rất khó chịu , nhiều người đánh hay vẫn ra đi nhẹ nhàng và rất ấm ức , nhất là những người có lối đánh thiên về Xoáy và giật
Họ đứng giữa bàn phát bằng BH > 1 quả rất lỏng và rất ngắn ở 2 bên sát lưới > 1 quả phát CỰC nhanh vào giữa người và 2 quả kéo hết 2 biên > Sau đó họ ôm bàn đẩy đôi công rất nhanh với lực vừa phải nhưng rất an toàn và toàn ra hết 2 biên , rất hiểm . Do họ phát bóng nhanh chủ động đôi công nhanh nên rất bị động và dể cuốn theo lối đánh của họ , có người giật rất hay nhưng gặp bác này không hề giật đc quả nào toàn phải đôi công tỳ đè chặn đẩy theo
P/s . Lý do khó chống 1 phần vì họ không tung bóng mà Rút tay thay cho tung rất khó chịu , chủ yếu phát quẹt nhanh vào giữa người rồi tỳ đè các góc nên không dám giật , nếu giật họ điều 2 biên chỉ có Khói ra sau đít may ra mới theo kịp . Đúng là chiến trường lắm hiểm ác ACE ạ , theo ACE nên chọn lối nào sẻ dể khắc chế nhất ? Thanks

Last edited:

Trainee

Đại Tá
Lần đầu mình chứng kiến 1 bác cao tuổi có lối đánh rất khó chịu , nhiều người đánh hay vẫn ra đi nhẹ nhàng và rất ấm ức , nhất là những người có lối đánh thiên về Xoáy và giật
Họ đứng giữa bàn phát bằng BH > 1 quả rất lỏng và rất ngắn ở 2 bên sát lưới > 1 quả phát CỰC nhanh vào giữa người và 2 quả kéo hết 2 biên > Sau đó họ ôm bàn đẩy đôi công rất nhanh với lực vừa phải nhưng rất an toàn và toàn ra hết 2 biên , rất hiểm . Do họ phát bóng nhanh chủ động đôi công nhanh nên rất bị động và dể cuốn theo lối đánh của họ , có người giật rất hay nhưng gặp bác này không hề giật đc quả nào toàn phải đôi công tỳ đè chặn đẩy theo
P/s . Lý do khó chống 1 phần vì họ không tung bóng mà Rút tay thay cho tung rất khó chịu , chủ yếu phát quẹt nhanh vào giữa người rồi tỳ đè các góc nên không dám giật , nếu giật họ điều 2 biên chỉ có Khói ra sau đít may ra mới theo kịp . Đúng là chiến trường lắm hiểm ác ACE ạ

Chỗ em có ông anh chừng 50 tuổi đánh đúng như thế này. Táng rất chuẩn 2 càng, lực không mạnh lắm.
Giao bóng chủ yếu là giao bóng lỏng, xoáy ngang 2 bên, thỉnh thoảng kèm hơi xuống. Tung bóng rất thấp lên xoáy tùm lum khá nặng.
Rơ cắt giật làng nhàng, trình bóng tương đương, có khi mất tập trung là chỉ lên được 5, 6 quả.

Đặc điểm của ông này là đánh mượn lực người khác, thành thử rất khoái mấy ông giật chưa tới nơi tới chốn.
Chả biết bác chỗ đó thế nào, nhưng ông anh chỗ em thì ngại 2 quả:
1 là giao bóng ngắn ông vừa áp vào trả bóng thì bên kia giật chíu ra 2 góc; 2 là hốt bóng, do ông này đánh chuyên mượn lực, công không mạnh lắm lên bị rơ lùi ra hốt cho táng được tới quả thứ 4, 5 mới có điểm, đánh lúc đầu ngang ngang thì tới 2 xê cuối là hụt hơi. Ngoài ra nếu ai đánh đều cơ bản tốt, cũng có thể ép ông này đánh đều đôi công một càng thì khả năng thắng cũng cao. Nhưng khá may rủi vì chùng lại cái là người ta đẩy bắn đi góc khác.

Tất nhiên là mình nói đây là ở tầm ngang bóng nhau. Chứ còn dưới tầm 2 bóng thì gặp rơ này có khi chỉ lên được 3, 4 quả là thường; còn trình trên bóng, có quả giao tốt thì người ta đánh phủ đầu cho bác này tối mắt tối mũi ngay thôi.

Duc_NM

Đại Tá
P/s . Lý do khó chống 1 phần vì họ không tung bóng mà Rút tay thay cho tung rất khó chịu , chủ yếu phát quẹt nhanh vào giữa người rồi tỳ đè các góc nên không dám giật , nếu giật họ điều 2 biên chỉ có Khói ra sau đít may ra mới theo kịp . Đúng là chiến trường lắm hiểm ác ACE ạ
Có bác gái ở CLB chỗ em đánh y hệt như này. Có điều là giao bóng chả bao giờ tung mà cứ nhoằng cái bóng bắn ra luôn. 1, 2 lần đầu rủ em thì em chơi, dạo gần đây em toàn tìm cách từ chối khéo. Không phải mình sợ thua mà là mình không muốn chơi với người giao bóng KHÔNG ĐÚNG LUẬT.

Còn có một cậu khác thì tung bóng đúng luật và cũng quả xa rất nhanh vào góc và quả xoáy xuống gần sát lưới, vấn đề là động tác tiếp xúc bóng rất giống nhau nên rất khó phán đoán, phải nhìn kỹ mới thấy sự khác nhau. Đánh với cậu này thì em lại rất hứng thú vì gặp được người giao bóng khó để mình học hỏi. Quả giao nhanh và xa thì mình cố gắng đọc được bóng và công luôn. Quả ngắn thì mình cố gắng trả càng ngắn càng tốt để đợi họ đẩy nhú ra khỏi bàn là moi rồi cũng công luôn.

Em nghĩ vấn đề đối với những người có phong cách áp đặt và đôi công nhanh thì ngay từ quả đầu họ phát là mình phải công lại ngay chiếm lợi thế, chứ trả nhẹ mất lợi thế rồi thì cuốn theo lối đánh của họ là đương nhiên.

son_canloc

Đại Tá
Ông này có kinh nghiệm 45 năm tuổi bóng bàn rồi , mình sợ nhất quả phát rồi đôi công nhanh của Ô này , ông phát nhanh vào giữa vợt FH cho mình giật luôn không cần tránh né , chỉ có điều quả lên , xuống , chuội , ngang rất khó chịu bắt mình phải theo tỳ đè như Ô ta nên dần dần cuốn theo mất hẳn sở trường khác , nói về Xoa bóng thì thôi rồi , rất độc có pha phải Bơi theo Ô ta đến 7 , 8 quả , hihi có thắng thì đêm ngủ nhìn thấy vợ cũng chỉ có nước lắc đầu thôi
Giá như Ô ta tung cho 1 tý thì đâu đến nỗi phải tìm trợ giúp của mọi người , mà cũng phải thông cảm cho học vì tuổi cao sức yếu , nhất là lối đánh ngày xưa đã thành bản năng rồi , đành vui vẻ chấp nhận sống chung với LŨ và tìm cách chống LŨ thôi

Last edited:

son_canloc

Đại Tá
Chao ôi, mới nhập môn thấy cá pác bảo vậy, thè lưỡi mất.
Con đường càng Chông Gai mới giúp cho chúng ta có Ý CHÍ để đi và càng muốn đi xa hơn , hihi dễ dàng quá nó sẻ gây nhàm chán bạn ơi . Bạn biết Thaythuydn không ? hơn 70 tuổi rồi mà ngày này qua năm khác trong đầu chỉ suy nghỉ và tìm kiếm cho được Vũ khí mà Đập 1 phát đối thủ chết tươi luôn ... Bạn vào Thaythuydn Đà Nẵng @.Pingpong.Thế giới là sẻ hiểu

Trainee

Đại Tá
Giá như Ô ta tung cho 1 tý thì đâu đến nỗi phải tìm trợ giúp của mọi người , mà cũng phải thông cảm cho học vì tuổi cao sức yếu , nhất là lối đánh ngày xưa đã thành bản năng rồi , đành vui vẻ chấp nhận sống chung với LŨ và tìm cách chống LŨ thôi

Em có dợt bóng với một anh, thỉnh thoảng cuối buổi ông giao tự do (góc, điểm rơi, loại xoáy, ...) cho đỡ. Đến giờ, tầm ~2/3 số quả giao đó em đọc xoáy không được hoặc là không kịp chạm vợt vào bóng vì nó quá ngắn hoặc quá nhanh. Em nghĩ các bác đục chọi thì cũng chỉ khó tới thế là cùng, vì vậy ông nào thích đục chọi thì cứ đục chọi thôi bời vì có đục thế, có chọi thế thì cũng chẳng khó hơn người mình đã từng thấy giao đúng luật :D

QuangHung

Đại Tá
P/s . Lý do khó chống 1 phần vì họ không tung bóng mà Rút tay thay cho tung rất khó chịu , chủ yếu phát quẹt nhanh vào giữa người rồi tỳ đè các góc nên không dám giật , nếu giật họ điều 2 biên chỉ có Khói ra sau đít may ra mới theo kịp . Đúng là chiến trường lắm hiểm ác ACE ạ , theo ACE nên chọn lối nào sẻ dể khắc chế nhất ? Thanks
Hix làng phủi qủa nhiên rất nhiều cao thủ như này..bóng không giống ai và nhiều ai không chơi được..chịu Bác ah :D

TM76

Hạ Sỹ
Đối với dơ này tốt nhất là lên lùi lại cắt bóng thật nặng .Nếu trình hơn hẳn thì không nói còn trình ngang thì đó là cách ưu Việt nhất để đối phó .Còn nếu họ giật dc nữa thì thôi đành chấp nhận nộp BIA cho nhnh

minhlee

Trung Uý
rơ này theo em họ đánh theo bài rồi, giao bóng ko tung nhanh ra góc xa làm mình bị động sau đó cài hoặc bạt ra góc trống rất khó chịu. theo e thì đỡ giao bóng xong nhanh chóng ôm bàn ngay, bị đẩy lùi là cầm chắc thua

szlc

Thượng Tá
Em thì thấy lạ, các bác cứ sợ giao bóng ko đúng luật, luật là do con người tạo ra, giao lưu cho vui thôi, nặng nề quá. Biết đâu sau này người ta bỏ luật cho đánh tẹt bô, thì các bác chả thiệt thòi à.... mà thua thì chiến tiếp, chỉ sợ người ta ko đánh với mình thôi, chứ cìn đánh đc là còn sức khỏe còn vui còn sống rồi....

Profess.medical

Đại Uý
thò ra bàn là bụp.mặc:)).bụp cho vài quả sợ ko dám giao luôn.chủ yếu là các bác phải tập với bóng nhanh cho quen.khi đó các bác phán đoán và di chuyển với rơ đôi công này đơn giản mà.tập luyện đê^^

son_canloc

Đại Tá
rơ này theo em họ đánh theo bài rồi, giao bóng ko tung nhanh ra góc xa làm mình bị động sau đó cài hoặc bạt ra góc trống rất khó chịu. theo e thì đỡ giao bóng xong nhanh chóng ôm bàn ngay, bị đẩy lùi là cầm chắc thua
Nói thật với ACE thỉnh thoảng mới gặp 1 ca khó ntn nên lạ rất khó chống , may mà thời gian gần đây mình chuyển sang rơ thủ ôm bàn chặn đẩy thế nên đánh trận được trận thua và một phần mình chết là do bóng của họ bị Gãy giữa chừng , nếu mình tham tăng lực là rất dể hỏng , có người chấp mình 3 quả nhưng khi gặp Ô này trận nào cũng đi cực nhanh
Nếu lùi ra xa để giật thì không đc rồi vì họ kê Xoa bóng bỏ nhỏ điểm rơi rất chuẩn , và họ bẻ các góc tốt nên không thể giật đc những quả sau , mình thử lùi xa giật moi và xoáy ngang nhưng Ô ta lùi đánh tầm trung còn cài cắm nguy hiểm hơn . Hihi lại học thêm được một bài mới

son_canloc

Đại Tá
Đối với dơ này tốt nhất là lên lùi lại cắt bóng thật nặng .Nếu trình hơn hẳn thì không nói còn trình ngang thì đó là cách ưu Việt nhất để đối phó .Còn nếu họ giật dc nữa thì thôi đành chấp nhận nộp BIA cho nhnh
Mình trước đây sở trường cắt thủ rất bền , hihi cũng đã thử . Ô này có quả lắc BH cực hay > nếu cắt nặng ngắn và thấp thì bị Lắc cổ tay hoặc đặt điểm rơi , nếu cắt lắc cổ tay bóng cao sâu cuối bàn thì bị Ô Đấm trái hay Tát phải góc xa rất khó chịu . Đặc biệt Ô chuyên đi Giày sĩ quan để thi đấu

Duc_NM

Đại Tá
Em có dợt bóng với một anh, thỉnh thoảng cuối buổi ông giao tự do (góc, điểm rơi, loại xoáy, ...) cho đỡ. Đến giờ, tầm ~2/3 số quả giao đó em đọc xoáy không được hoặc là không kịp chạm vợt vào bóng vì nó quá ngắn hoặc quá nhanh. Em nghĩ các bác đục chọi thì cũng chỉ khó tới thế là cùng, vì vậy ông nào thích đục chọi thì cứ đục chọi thôi bời vì có đục thế, có chọi thế thì cũng chẳng khó hơn người mình đã từng thấy giao đúng luật :D
Vấn đề của giao bóng không đúng luật đó là họ chơi cứ như ăn cướp
Nói thật với ACE thỉnh thoảng mới gặp 1 ca khó ntn nên lạ rất khó chống , may mà thời gian gần đây mình chuyển sang rơ thủ ôm bàn chặn đẩy thế nên đánh trận được trận thua và một phần mình chết là do bóng của họ bị Gãy giữa chừng , nếu mình tham tăng lực là rất dể hỏng , có người chấp mình 3 quả nhưng khi gặp Ô này trận nào cũng đi cực nhanh
Nếu lùi ra xa để giật thì không đc rồi vì họ kê Xoa bóng bỏ nhỏ điểm rơi rất chuẩn , và họ bẻ các góc tốt nên không thể giật đc những quả sau , mình thử lùi xa giật moi và xoáy ngang nhưng Ô ta lùi đánh tầm trung còn cài cắm nguy hiểm hơn . Hihi lại học thêm được một bài mới
Bác thoát được quả giao bóng và đẩy được họ ra trung bàn rồi thì thành công đến quá nửa rồi còn gì. Gần mình chết với họ, xa cũng chết. Vậy phải làm sao đây ??? :D

son_canloc

Đại Tá
Vấn đề của giao bóng không đúng luật đó là họ chơi cứ như ăn cướp

Bác thoát được quả giao bóng và đẩy được họ ra trung bàn rồi thì thành công đến quá nửa rồi còn gì. Gần mình chết với họ, xa cũng chết. Vậy phải làm sao đây ??? :D
Khi họ giao bất kể ngắn hay dài ... mình đều đẩy an toàn về góc xa FH của họ và chuẩn bị cho một loạt đôi công chặn đẩy bền có khi lên đến 7 ,8 quả và sau đó phải chờ Ô ta hồi sức mất khoảng 5 ph mới trở lại thi đấu đc ... Hihi Ô ta thừa nhận là rất kỵ lối tỳ đè của mình cũng như mình sợ quả giao bóng theo kiểu lập trình sẵn của Ô ta , rất nhiều ý của ACE nhưng mình thấy khó áp dụng vì kg có đủ thời gian phán đoán để giật nhưng mình sẻ cố gắng mất Bia để thử xem sao
Hiện tại mình áp dụng thấy tạm ổn nhưng mệt
- Bóng ngắn thì ngữa vợt hất góc xa
- Bóng nhanh thì chặn đẩy góc xa chủ động đấu súng với nhau
Xin ACE chia sẻ thêm

minhlee

Trung Uý
Khi họ giao bất kể ngắn hay dài ... mình đều đẩy an toàn về góc xa FH của họ và chuẩn bị cho một loạt đôi công chặn đẩy bền có khi lên đến 7 ,8 quả và sau đó phải chờ Ô ta hồi sức mất khoảng 5 ph mới trở lại thi đấu đc ... Hihi Ô ta thừa nhận là rất kỵ lối tỳ đè của mình cũng như mình sợ quả giao bóng theo kiểu lập trình sẵn của Ô ta , rất nhiều ý của ACE nhưng mình thấy khó áp dụng vì kg có đủ thời gian phán đoán để giật nhưng mình sẻ cố gắng mất Bia để thử xem sao
Xin ACE chia sẻ thêm
thế là chuẩn bài rồi bác ạ. giao bóng sai luật thì phải đánh thế thui

Duc_NM

Đại Tá
Xin ACE chia sẻ thêm
Bác làm như này là quá chuẩn rồi, quả nào ông kia giao bóng lập trình bác cũng làm ông ta thở không ra hơi thì đố giám giao bóng kiểu vậy thường xuyên nữa.

Bình luận từ Facebook