9 Lời khuyên chơi bóng bàn ở giải thi đấu nghiệp dư :

dung_linh

Đại Tá
I
Hãy chơi theo phong cách mà bạn muốn. Đừng để những người khác bảo bạn phải chơi như thế nào, nhưng cũng nên nghe theo những lời khuyên để chơi tốt hơn. Phong cách chơi của bạn đôi khi thể hiện con người của bạn. Càng nhiều phong cách thì cuộc chơi sẽ càng thú vị và đa dạng. Hãy tự mình mang gì đó đến cho trò chơi này.
Hãy là chính bạn!

II
Hãy dùng bất cứ loại "vũ khí" nào mà bạn thích, nhưng đừng để nó làm hạn chế việc bạn sử dụng kĩ thuật hay chiến thuật. Dùng những thứ bạn có thể dễ dàng điều khiển được. Biết cách sử dụng nhiều loại "vũ khí" khác.
Kinh nghiệm là chìa khoá thành công.

III
Hãy tôn trọng người khác. Vã hãy để mình được tôn trọng. Đừng dùng thủ đoạn để làm sợ, làm phiền hay làm phân tâm đối thủ. Hãy chơi nhiệt tình khi được mời. Cố gắng hưởng thụ và chia sẻ niềm vui. Hãy giúp đỡ người kém hơn mình.
Hãy tỏ ra cao thượng!

IV
Học từ thành công và thất bại. Hãy chấp nhận những lỗi lầm, những hạn chế của mình và đừng phàn nàn khi thua cuộc. Bạn thua là do bạn chứ không ai khác.
Hãy tỏ ra khiêm tốn.

V
Đừng bận tâm nhiều tới sự may mắn. Hãy tập trung đánh bóng và có thể bạn sẽ được bon lưới hoặc bon bàn. Khi đối thủ được bon bàn hoặc bon lưới, thay vì bực tức hoặc thất vọng, hãy tìm cách cứu những quả bon đó.
Hãy tập trung vào trận đấu.
VI
Hãy cải thiện lối chơi và kỹ thuật của bạn ngày một tốt hơn. Cải thiện các điểm yếu thường dễ hơn phát triển các điểm mạnh. Hãy nhớ rằng một đối thủ thông minh luôn tìm cách đánh vào điểm yếu của bạn. Trước tiên hãy lựa chọn mình sẽ cải thiện vấn đề gì, tại sao cần cải thiện nó và phương pháp tập luyện thế nào, sau đó bắt tay vào tập luyện.
Hãy học để cải thiện.
VII
Luật lệ và vũ khí sẽ thay đổi, vì vậy những lối chơi hoặc vũ khí nào đó có thể được hưởng lợi từ đó. Bạn có thể thay đổi lối chơi hoặc vũ khí của bạn bất cứ lúc nào. Hoặc bạn có thể chấp nhận những sự thay đổi đó và chịu những sự bất lợi. Lối chơi bị bất lợi bởi luật lệ mới vẫn có thể giành chiến thắng, tất nhiên là sẽ khó khăn hơn
Đừng bao giờ than vãn.
VIII
Đừng nghĩ vũ khí của đối thủ là gian lận hay phi thể thao. Đừng nghĩ lối chơi của đối thủ là xấu. Không có đấu thủ nào là thấp thủ hay quá khủng khiếp, và tất nhiên bạn không nên phán xét đối phương như một quan tòa. Nếu bạn có những suy nghĩ đó thì nên rời bỏ cuộc chơi.
Đừng làm một đứa trẻ khờ dại
IX
Luật lệ duy nhất cần tuân theo là luật của trận đấu. Đó là cách duy nhất để bạn hiểu trận đấu sẽ diễn ra như thế nào. Hãy đọc kỹ luật, tuân theo nó, làm cho nó có hiệu lực. Hãy cố gắng khai thác các luật lệ để bạn chiếm lợi thế.
Nhưng hãy tuân theo luật.
Dung_Linh

dung_linh

Đại Tá
Bác này nói hay nè! em gái em toàn thua em là đổ thừa là anh may mắn ăn bon lưới, do vợt anh xịn hơn....do em nó trình cao hơn em mà thua nên uất ức.
Trong trận đấu tâm lý vững vàng, chiến thuật, kỹ thuật tốt, bình tỉnh, tự tin,5 set bon một hai quả không quan trọng,có thể quả bon cũng là một quả quan trọng ở trong ván đấu cuối cùng.Ví dụ như điểm số là 11-10 đối phương bon một quả là 12-10 làm đối phương không đỡ được, ván đấu kết thúc làm cho đối thủ đánh thua bận tức, uất ức, đây là trời cho, không còn gì mà bàn nữa,và đó là ăn may mắn, nếu có cơ hội đánh lại thì bạn sẽ là 50/50 chưa chắn thua đâu, thì quả bon thắng bạn chỉ là may mắn thôi . Trong một trận đấu 1 hay 2 quả bon thì không quan trọng mà phải tập trung vào trân đấu tâm lý ổn định, chiến thuật kỹ thuật vững vàng thì bạn sẽ chiến thắng.

Chúc bạn nếu gặp lại lần bạn gái bạn sẽ bon lại bạn nhé. Chào tạm biệt chúc bạn ngủ ngon có giấc mơ đẹp nhớ quả bóng bàn nhỏ tí nhé.

long thủ

Đại Tá
em thì khi thua 1 đối thủ trên cơ thì rất vui vẻ, nhưng thua 1 đối thủ giao bóng xấu thì rất ức chế vì chưa chắc trình độ thực của họ đã hơn mình

dung_linh

Đại Tá
em thì khi thua 1 đối thủ trên cơ thì rất vui vẻ, nhưng thua 1 đối thủ giao bóng xấu thì rất ức chế vì chưa chắc trình độ thực của họ đã hơn mình
Đánh phòng trào mà trọng tài thì nghiệp dư, mà phong trào thì phụ thuộc vào trọng tài có biết cầm cân nẩy mực không, hay gặp trọng tài làng thì mệt luôn không biết gì bắt cả, và không học qua luật trọng tài , thôi thì cố gắng tập đi, thi đấu là chuyện nhỏ.Vui là chính, thắng 10, vô địch là 11.

Last edited:

TuanHai

Thượng Sỹ
Đánh phòng trào mà trọng tài thì nghiệp dư, mà phong trào thì phục thuộc vào trọng tài có biết cầm cân nẩy mực không, hay gặp trọng tài làng thì mệt luôn không biết gì bắt cả, và không học qua luật trọng tài , thôi thì cố gắng tập đi, thi đấu là chuyện nhỏ.Vui là chính, thắng 10, vô địch là 11.

Bác dung_linh này nói rất đúng và hay. Nếu họ giao bóng không đúng luât (che bóng khi giao bóng), trọng tài không bắt và mình bị thua, không sao cả, mình cũng học rất nhiều từ điều đó, lần sau gặp lại mình sẽ làm tốt hơn, còn tốt đến mức nào thì điều đó tùy thuộc vào tôi và vào bạn.
E cũng đã từng thua người như bác long thủ nói nhưng cho đến thời điểm này đã được 1 năm khi gặp người (che bóng khi giao bóng) e đỡ giao bóng tốt hơn rất nhiều .
E đầu tiên cũng ức chế nhưng về sau mình cũng đơn giản hóa đi và đã làm tốt hơn được rất nhiều.
Bản thân mình không vì thế mà mình làm sai luật, hãy thực hiện đúng luật!

soidoitp

Trung Sỹ
Cho phép em copy về để nhìn vào như tấm gương . Đúng là những điều mà 1 người trẻ tuổi chơi bóng bàn cần phải có được .

binhyb

Moderator
I
Hãy chơi theo phong cách mà bạn muốn. Đừng để những người khác bảo bạn phải chơi như thế nào, nhưng cũng nên nghe theo những lời khuyên để chơi tốt hơn. Phong cách chơi của bạn đôi khi thể hiện con người của bạn. Càng nhiều phong cách thì cuộc chơi sẽ càng thú vị và đa dạng. Hãy tự mình mang gì đó đến cho trò chơi này.
Hãy là chính bạn!

II
Hãy dùng bất cứ loại "vũ khí" nào mà bạn thích, nhưng đừng để nó làm hạn chế việc bạn sử dụng kĩ thuật hay chiến thuật. Dùng những thứ bạn có thể dễ dàng điều khiển được. Biết cách sử dụng nhiều loại "vũ khí" khác.
Kinh nghiệm là chìa khoá thành công.

III
Hãy tôn trọng người khác. Vã hãy để mình được tôn trọng. Đừng dùng thủ đoạn để làm sợ, làm phiền hay làm phân tâm đối thủ. Hãy chơi nhiệt tình khi được mời. Cố gắng hưởng thụ và chia sẻ niềm vui. Hãy giúp đỡ người kém hơn mình.
Hãy tỏ ra cao thượng!

IV
Học từ thành công và thất bại. Hãy chấp nhận những lỗi lầm, những hạn chế của mình và đừng phàn nàn khi thua cuộc. Bạn thua là do bạn chứ không ai khác.
Hãy tỏ ra khiêm tốn.

V
Đừng bận tâm nhiều tới sự may mắn. Hãy tập trung đánh bóng và có thể bạn sẽ được bon lưới hoặc bon bàn. Khi đối thủ được bon bàn hoặc bon lưới, thay vì bực tức hoặc thất vọng, hãy tìm cách cứu những quả bon đó.
Hãy tập trung vào trận đấu.
VI
Hãy cải thiện lối chơi và kỹ thuật của bạn ngày một tốt hơn. Cải thiện các điểm yếu thường dễ hơn phát triển các điểm mạnh. Hãy nhớ rằng một đối thủ thông minh luôn tìm cách đánh vào điểm yếu của bạn. Trước tiên hãy lựa chọn mình sẽ cải thiện vấn đề gì, tại sao cần cải thiện nó và phương pháp tập luyện thế nào, sau đó bắt tay vào tập luyện.
Hãy học để cải thiện.
VII
Luật lệ và vũ khí sẽ thay đổi, vì vậy những lối chơi hoặc vũ khí nào đó có thể được hưởng lợi từ đó. Bạn có thể thay đổi lối chơi hoặc vũ khí của bạn bất cứ lúc nào. Hoặc bạn có thể chấp nhận những sự thay đổi đó và chịu những sự bất lợi. Lối chơi bị bất lợi bởi luật lệ mới vẫn có thể giành chiến thắng, tất nhiên là sẽ khó khăn hơn
Đừng bao giờ than vãn.
VIII
Đừng nghĩ vũ khí của đối thủ là gian lận hay phi thể thao. Đừng nghĩ lối chơi của đối thủ là xấu. Không có đấu thủ nào là thấp thủ hay quá khủng khiếp, và tất nhiên bạn không nên phán xét đối phương như một quan tòa. Nếu bạn có những suy nghĩ đó thì nên rời bỏ cuộc chơi.
IX
Luật lệ duy nhất cần tuân theo là luật của trận đấu. Đó là cách duy nhất để bạn hiểu trận đấu sẽ diễn ra như thế nào. Hãy đọc kỹ luật, tuân theo nó, làm cho nó có hiệu lực. Hãy cố gắng khai thác các luật lệ để bạn chiếm lợi thế.
Nhưng hãy tuân theo luật.
Dung_Linh

9 lời khuyên trên rất hữu ích cho ace bóng bàn nghiệp dư để tham khảo, học tập!

dung_linh

Đại Tá
Bác dung_linh này nói rất đúng và hay. Nếu họ giao bóng không đúng luât (che bóng khi giao bóng), trọng tài không bắt và mình bị thua, không sao cả, mình cũng học rất nhiều từ điều đó, lần sau gặp lại mình sẽ làm tốt hơn, còn tốt đến mức nào thì điều đó tùy thuộc vào tôi và vào bạn.
E cũng đã từng thua người như bác long thủ nói nhưng cho đến thời điểm này đã được 1 năm khi gặp người (che bóng khi giao bóng) e đỡ giao bóng tốt hơn rất nhiều .
E đầu tiên cũng ức chế nhưng về sau mình cũng đơn giản hóa đi và đã làm tốt hơn được rất nhiều.
Bản thân mình không vì thế mà mình làm sai luật, hãy thực hiện đúng luật!
Điều này nói ra là dài dòng lắm, nói chúng ta muốn làm 1 giải phong trào, điều đầu tiên là BTC mời đúng trọng tài chính đã từng học lớp, qua các luật làm trọng tài để bắt các trận đầu điều khiển đúng luật, và khẩu hiệu sai khi giao bóng, tránh tình trạng mời trọng tài không biết gì hết bắt ẩu, bắt sai mới xảy ra tình trạng như trên, làm cho giải không thành công tốt đẹp, cái sai này là do BTC giải, nên phong trào ngày càng đi xuống các Bác ạ!
Đây là một hình ảnh minh họa và là một khẩu hiệu mà người làm qua trọng tài chính điều biết :

[URL="http://imageshack.us/photo/my-images/534/img0252wx.jpg/"][IMG]http://imageshack.us/a/img534/847/img0252wx.jpg[/URL][/IMG]

Last edited:

kirara

Moderator
I
VIII

Dung_Linh
Lời khuyên thứ 8 này dành cho các cao thủ kỵ mặt gai, anti....

dung_linh

Đại Tá
Lời khuyên thứ 8 này dành cho các cao thủ kỵ mặt gai, anti....
mặt gai, anti thường thường đều là rơ thủ hết, chơi mặt gai, anti là chơi con dao 2 lưỡi, nếu phát hiện ra rồi, thì xem như không có gì ghê gớm cả. Trên đỉnh cao thì họ ít khi dùng mặt gai, anti. Thường các VĐV chơi gai, anti thường dấu rơ, sợ lộ, biết bài lai................Thường là rơ không được đẹp lắm, nhưng thi đấu thì hiệu quả... Làm cho khán giả xem không cảm thấy đẹp lắm không giống như hai VĐV năng khiếu thi đấu thì đẹp hơn.

dung.vima

Moderator
Bài viết hay quá chủ topic. Có 1 điểm mình chưa làm được là rất hay khó chịu vì bị những quả leo lưới hay bon bàn. Một / hai quả 1 trận thì không sao, nhưng có trận mình bị một / hai quả 1 séc mới ức sờ chế chứ :D

dung_linh

Đại Tá
Bài viết hay quá chủ topic. Có 1 điểm mình chưa làm được là rất hay khó chịu vì bị những quả leo lưới hay bon bàn. Một / hai quả 1 trận thì không sao, nhưng có trận mình bị một / hai quả 1 séc mới ức sờ chế chứ :D
Đây là trời cho, không còn gì mà bàn nữa,và đó là ngày đó bạn thiếu may mắn,trong bóng bàn còn có hên, xuôi ,nếu có cơ hội đánh lại thì bạn sẽ là 50/50 chưa chắn thua đâu, thì quả bon thắng bạn chỉ là may mắn thôi . nhưng có trận mình bị một / hai quả 1 séc mới ức sờ chế chứ, như vậy bạn phải bình tỉnh, tự tin những quả tiếp theo, mà phải tập trung cao độ vào trân đấu tâm lý ổn định vững vàng, chiến thuật kỹ thuật vững vàng thì bạn sẽ chiến thắng.Nếu thua thì cố gắng luyện lần sau sẽ thắng lại.
Tặng cho bạn một chữ thư pháp nhé: Tâm phải tỉnh - Như Phật:
[URL="http://imageshack.us/photo/my-images/834/quanam034.jpg/"][IMG]http://imageshack.us/a/img834/6620/quanam034.jpg[/URL][/IMG]

- Mọi lúc phải nhẫn thì không có việc gì không vượt qua được.
[URL="http://imageshack.us/photo/my-images/266/img1604af.jpg/"][IMG]http://imageshack.us/a/img266/4421/img1604af.jpg[/URL][/IMG]

Last edited:

Bình luận từ Facebook