52 Week Training Plan - Kế hoạch Tập luyện 52 Tuần (PingSkills)

Luong Qua Luong

Trung Uý
Tui mới trở lại được diễn đàn mà Thầy Thụy, anh Út và các anh em làm tui cảm động quá. Đúng là "Đồng thanh tương ứng, đồng khí tương cầu". Sau mấy tuần thức khuya chiến đấu với World Cup tui bị cúm lạnh, rồi dẫn đến sưng phổi phải nghỉ làm nằm nhà cả tuần. Hôm qua nằm hoài chán quá nên lò dò lên mạng thì bất ngờ vào lại diễn đàn được nên cũng ráng post bài. Thầy và anh em ở xa ngàn dặm mà lúc nào cũng nhiệt tình. Bà xã tui ở kế bên nhưng khi hầu chồng bệnh thì cứ cằn nhằn là tui già mà còn ham vui! Bà này nói nghe không lọt lỗ tai, già rồi mà không tranh thủ ham vui thì lúc xuống lỗ lấy gì vui nữa!!! Khi về VN tui nhất định sẽ tranh thủ gặp Thầy, anh Út và các anh em. Chỉ mong đó là ngày rất gần.

NTBB

Super Moderators
Tui mới trở lại được diễn đàn mà Thầy Thụy, anh Út và các anh em làm tui cảm động quá. Đúng là "Đồng thanh tương ứng, đồng khí tương cầu". Sau mấy tuần thức khuya chiến đấu với World Cup tui bị cúm lạnh, rồi dẫn đến sưng phổi phải nghỉ làm nằm nhà cả tuần. Hôm qua nằm hoài chán quá nên lò dò lên mạng thì bất ngờ vào lại diễn đàn được nên cũng ráng post bài. Thầy và anh em ở xa ngàn dặm mà lúc nào cũng nhiệt tình. Bà xã tui ở kế bên nhưng khi hầu chồng bệnh thì cứ cằn nhằn là tui già mà còn ham vui! Bà này nói nghe không lọt lỗ tai, già rồi mà không tranh thủ ham vui thì lúc xuống lỗ lấy gì vui nữa!!! Khi về VN tui nhất định sẽ tranh thủ gặp Thầy, anh Út và các anh em. Chỉ mong đó là ngày rất gần.

Ui ! Thầy Thụy làm NTBB mừng hụt ! Cứ ngỡ là bác Lương về VN chơi chứ! Nhưng bác "trở lại được" với diễn đàn thế này cũng là vui lắm rồi, hihi ! Anh em chưa biết mặt nhau (bác có thể thấy hình NTBB rùi, nhưng NTBB thì chưa được hân hạnh biết "dung nhan" của người "đồng sự"), nhưng tâm sự với nhau qua diễn đàn thế này cũng vui và cảm động khác chi được gặp mặt.

Xin kính chúc bác luôn vui khỏe, tiếp tục ..."ham vui" mà không bị bác gái "nhằn". Mà chắc bác gái "nhằn iu" đó thôi, chứ bác ấy thừa biết cái "lợi ích" của "ham vui" thể thao là như thế nào mà ! (;)). Mong có 1 ngày nhóm biên tập phụ đề Pingskills hội ngộ tại SG hoặc ĐN.

thaythuydn

Đại Tá
Thầy Thụy ơi. Bác Tài Lương về VN và thăm gia đình ở đâu vậy? Sài Gòn hay Đà Nẵng ạ? Thứ bảy và CN này em được về SG 2 ngày, giá mà đc gặp bác Tài Lương thì vui quá.
Không. Anh Tài Lường chưa về trong hình hài thật (physically) mà về thăm ace chúng ta via INTERNET .
"Hởi người đang sống khung trời lạ,
Có nhớ hoàng hôn mổi buổi chiều"
"Quê hương là chùm khế ngọt,
Cho ta trèo hái mổi ngày,
Quê hương nếu ai không nhớ,
Sẽ không lớn nổi thành người ...."

thaythuydn

Đại Tá
"Bao giờ rõ mặt đôi ta,
Biết đâu rồi nữa chẳng là CHIÊM BAO"

NTBB

Super Moderators
PINGSKILLS - KẾ HOẠCH 52 TUẦN TẬP LUYỆN

Phiên 31 – Những cú trả bóng kiểu giật

Xin chào! Tôi là Alois Rosario, chào đón đã đến với phiên 31 của kế hoạch tập luyện PingSkillS của bạn. Hôm nay trọng tâm là về việc trả giao bóng của bạn với cú giật. Chúng ta sẽ xem xét việc tạo ra những cú giật bất cứ khi nào bóng giao đến đi dài.

Ở thời điểm bắt đầu phiên tập của bạn, bạn thường bị lạnh và bạn cần phải có những động tác chuẩn bị để khởi động cơ thể. Cần đảm bảo rằng bạn đang khởi động để bạn sẵn sàng vào bàn là có thể đánh bóng và di chuyển một cách hiệu quả ngay lập tức. Khi chúng ta đã ở trên bàn, chúng ta sẽ bắt đầu với việc làm nóng tiêu chuẩn của mình trong 5 phút phía thuận tay, 5 phút phía trái tay. Vì phiên hôm nay là tập trung vào các cú giật, nên hãy chắc chắn rằng đã bạn kết hợp một số cú giật vào việc khởi động bên thuận tay của bạn và cũng như khi khởi động phía trái tay của bạn.

Bài tập của chúng ta hôm nay là tập trung vào các cú giật của mình. Những gì chúng ta cần làm là: tôi sẽ thực hiện bài tập bằng 1 cú giật trái tay và 1 cú giật thuận tay để cho đối tác của tôi chặn bóng trái tay. Tôi sẽ làm điều này một cách ổn định. Vì vậy, cái mà bạn có thể làm để khuyến khích sự ổn định là đếm xem được bao nhiêu quả bóng mà bạn có thể thực hiện trong mỗi loạt đánh. Xem liệu bạn có thể có được con số ngày càng cao trong thời gian thực hành của bạn. Đây, tôi sẽ tạo ra 1 cú giật thuận tay, 1 cú giật trái tay, giật thuận tay, giật trái tay càng ổn định càng tốt đến phía chặn bóng trái tay của đối tác. Vì vậy, hãy đếm 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7. Sáu lần như vậy. Hãy xem chúng tôi có thể làm được tốt hơn. 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10, 11, 12, 13 ...

Bây giờ chúng ta tiến tiến hành trận đấu tập. Trận đấu tập đầu tiên là khi đối tác của tôi giao 1 đường bóng dài và nhanh vào thuận thuận tay của tôi. Lúc này họ có thể giao bóng đến bất cứ vị trí nào trong khu vực này ở đây. Như vậy họ có thể giao bóng ra xa, họ có thể giao bóng nhiều hơn đến khoảng giữa của tôi, họ có thể giao bóng càng dài càng tốt miễn là nó chỉ nảy 1 lần trên phần bàn của tôi, cho phép tôi tạo ra các cú giật thuận tay. Đôi khi, họ thậm chí có thể giao bóng thật dài và làm cho tôi phải vất vả mới thực hiện được cú giật thuận tay. Vì vậy, với việc trả bóng, những gì bạn cần làm là phải đảm bảo rằng bạn đã sẵn sàng để tấn công bất kỳ quả giao bóng dài nào.

Khi đến lượt giao bóng,cái mà tôi sẽ tập trung vào là tạo ra1 cú giao bóng dài hiệu quả. Do đó, đôi khi là cú giao bóng thực sự nhanh dài ra góc rộng, giao bóng nhiều vào giữa và thỉnh thoảng chỉ giao dài và sau đó tôi biết rằng đối thủ của tôi sẽ tạo ra các cú tấn công mà tôi cần phải sẵn sàng để đối phó trước các cú tấn công đó. Bạn có thể chặn nó hoặc bạn có thể đối giật nó, nhưng đừng hy vọng rằng khi bạn giao bóng dài thì họ sẽ đẩy lại nó. Đây không phải là trong một công thức. Chúng ta cần phải lưu tâm rằng tôi giao bóng dài, họ sẽ tạo ra cú giật và tôi cần phải đối phó với cú giật đó bằng cách chặn nó hoặc đối giật lại nó.
Oh! Một cú giao bóng đẹp.

Như thế, chúng tôi sẽ thực hiện bài tập này trong 7 phút, trong đó tôi là người giao bóng. Chúng tôi có 1 phút đổi vai và sau đó đến lượt Jeff giao bóng và tôi trả giao bóng với các cú giật.

Bài tập tiếp theo là một biến thể của bài tập trên. Lúc này, người giao bóng sẽ giao dài và nhanh đến phía trái tay (của bạn tập – ND). Người nhận bóng có thể thực hiện hoặc là một cú giật trái tay, hoặc là - nếu họ muốn - họ có thể xoay qua và thực hiện một cú giật thuận tay từ góc trái tay của mình. Điều đó là tùy thuộc bạn xem những gì bạn muốn thực hành cái mà bạn sẽ làm trong tình huống trận đấu.

Một lần nữa, đối với bài tập này, tôi sẽ giao bóng trong 7 phút. Chúng tôi có 1 phút đổi vai và sau đó đến lượt Jeff giao bóng trong 7 phút và tôi thực hành các cú trả bóng bằng cú giật trái tay của mình.

Trận đấu tập thứ 3 của chúng tôi là phần mở rộng của các bài tập trước. Lúc này, người giao bóng có thể giao bóng dài đến bất cứ đâu, người trả giao bóng có thể thực hiện trả bóng bằng hoặc là 1cú giật trái tay,hoặc là 1 cú giật thuận tay,và sau đó chúng tôi chơi cho hết loạt bóng qua lại. Tôi sẽ giao bóng trong 7 phút. Chúng tôi có 1 phút thay đổi vai và sau đó nó đến lượt Jeff giao bóng trong 7 phút.

Đến đây là kết thúc các trận đấu tập của chúng ta và tất cả các trận đấu đều diễn ra khá nhanh và quyết liệt với các cú giao bóng dài và các cú giật tấn công. Bây giờ là thời gian 10 phút nghỉ ngơi. Hãy dành thời gian đó để nghỉ ngơi và phục hồi sức lực, bởi vì sau khi nghỉ là thời gian trò chơi!

Tốt rồi, Alois! Tôi cảm thấy khá tốt sau thời gian nghỉ ngơi đó. Tôi đã sẵn sàng cho các trò chơi. Hôm nay anh có những gì? Chắc chắn rồi! Anh sẽ hài lòng. Trò chơi bình thường hôm nay. OK! Chúng ta hãy làm điều đó! Trò chơi bình thường nhưng tôi muốn anh nắm một chút lưu ý về buổi tập mà chúng tôi vừa thực hiện. Vâng! Tôi muốn anh tung vào các cú giao bóng dài, có lẽ nhiều hơn một chút so với bình thường trong tình huống trận đấu. Ok! Để cả 2 chúng ta có thể có được việc thực hành trả bóng bằng các cú giật nhiều hơn 1 chút. Vậy, anh giao bóng dài với mức độ thường xuyên thế nào? Thông thường, có thể là 1 trong 6, hoặc 1 trong 8, nhưng ở đây chúng tôi có thể làm 1 trong 4, hoặc hơn, nhưng tôi sẽ không để cho anh biết khi nào tôi giao bóng dài. Tôi cũng sẽ tung ra một vài cú giao bóng cực dài để kiểm tra và xem anh đã làm tốt như thế nào trong các bài tập của anh.
Đồng ý! Điều đó rất tốt! Vậy thì tiến hành thôi, tôi đã sẵn sàng! Nhất trí!

Chúng ta sẽ kết thúc phiên tập hôm nay như chúng ta vẫn thường làm với việc thực hành một số cú giao bóng. Hôm nay có 10 phút thực hành giao bóng, chúng ta sẽ tập trung vào cú giao bóng dài. Tôi muốn bạn thay đổi độ xoáy mà bạn đặt vào các quả bóng, thay đổi loại xoáy mà bạn đặt trên quả bóng, thay đổi các kiểu giao bóng mà bạn thực hiện, nhưng tất cả những điều đó phải tập trung trên các cú giao bóng dài bởi vì có những điều bạn có thể áp dụng trong tình huống trận đấu để thực sự đưa nó vào và giành chiến thắng nhẹ nhàng.

Tôi đang tập trung vào việc tạo ra bóng dài. Cần nhớ khi bạn thực hành việc giao bóng của bạn thì chỉ có 1 quả bóng trong tay của bạn ở tất cả các lần, để làm cho việc giao bóng càng giống một trận đấu thực sự càng tốt. Hãy chắc chắn rằng bạn đã dành thời gian để quan sát nơi bóng sẽ đi đến để cung cấp cho bạn những thông tin phản hồi tốt về hiệu quả của cú giao bóng của bạn mang lại.

Như vậy, đó là toàn bộ nội dung của phiên 31. Trong buổi tập hôm nay, hy vọng bạn đã có được một chút kiến thức về việc trả giao bóng bằng các cú giật, đảm bảo rằng bạn sẽ chiếm lấy cơ hội khi đối thủ của bạn giao bóng dài để tạo ra một cú giật đáp trả hiệu quả. Cũng nên nhớ chúng tôi tập trung một chút vào việc giao bóng dài của bạn và những gì mong đợi ở quả bóng tiếp theo. Vì vậy, nếu bạn giao bóng dài, hãy nhớ là họ sẽ tung ra 1 cú giật hoặc một số cú đánh tấn công, bạn cần phải sẵn sàng để hoặc là chặn nó hoặc phản công lại cú đánh đó bằng 1 cú giật. Và cuối cùng, sau khi bạn hoàn thành phiên tập, đảm bảo rằng bạn đi đến biểu mẫu PingSkillS, ghi lại phiên tập của bạn và điều đó sẽ giúp cho bạn lưu trữ thực sự tốt những công việc tập luyện mà bạn đã thực hiện.

(Hết phiên 31)

NTBB

Super Moderators
Kính gửi Thầy Thụy và các thành viên Ban biên tập phụ đề PingSkillS !

Công việc làm phụ đề tiếng Việt cho bộ tài liệu PingSkillS còn khá nhiều, thời gian còn kéo dài. NTBB xin có 1 đề xuất "nho nhỏ" thế này: Vì thời gian dài, nên để các bạn đọc cảm thấy không bị "sốt ruột" và "nhàm chán" khi chờ đợi, thì nên chăng, chúng ta sẽ dựng phụ đề xen kẽ giữa các chủ đề. Hiện Bộ tài liệu này có nhiều chủ đề, chúng ta có thể dịch và làm phụ đề trước 1 số bài trong các chủ đề "hot" khác (như Chủ đề Giao bóng và chủ đề Đỡ giao bóng chẳng hạn). Tổng thời gian hoàn thành sẽ như nhau thôi, nhưng với cách làm đó, sẽ làm tăng sự háo hức và đáp ứng được những "sốt ruột" của ACE khác.

Rất mong Thầy Thụy, bác Tài Lường, các bạn chinguyen, Trainee, Hồng mai... cho ý kiến !

Trainee

Đại Tá
Việc này là do chủ động từ phía người nghe chuyển qua text. Vậy có nên chăng Thầy Thụy hay Chú Út lên một thứ tự các bài dịch và chuyển cho Mr @Luong Qua Luong@chinguyen ?
Lại nhân nói thêm, việc nhúng tiếng Việt vào Video có mất nhiều thời gian không @chinguyen ? Liệu có cần yêu cầu cao gì về phần mềm và cấu hình máy tính ? Việc này có lẽ mình có thể phụ được đó.

thaythuydn

Đại Tá
Kính gửi Thầy Thụy và các thành viên Ban biên tập phụ đề PingSkillS !

Công việc làm phụ đề tiếng Việt cho bộ tài liệu PingSkillS còn khá nhiều, thời gian còn kéo dài. NTBB xin có 1 đề xuất "nho nhỏ" thế này: Vì thời gian dài, nên để các bạn đọc cảm thấy không bị "sốt ruột" và "nhàm chán" khi chờ đợi, thì nên chăng, chúng ta sẽ dựng phụ đề xen kẽ giữa các chủ đề. Hiện Bộ tài liệu này có nhiều chủ đề, chúng ta có thể dịch và làm phụ đề trước 1 số bài trong các chủ đề "hot" khác (như Chủ đề Giao bóng và chủ đề Đỡ giao bóng chẳng hạn). Tổng thời gian hoàn thành sẽ như nhau thôi, nhưng với cách làm đó, sẽ làm tăng sự háo hức và đáp ứng được những "sốt ruột" của ACE khác.

Rất mong Thầy Thụy, bác Tài Lường, các bạn chinguyen, Trainee, Hồng mai... cho ý kiến !
Ý kiến hay quá anh Út ạ.Tôi đồng ý 100 phần trăm.Cám ơn anh Út rất nhiều.

thaythuydn

Đại Tá
Không. Anh Tài Lường chưa về trong hình hài thật (physically) mà về thăm ace chúng ta via INTERNET .
"Hởi người đang sống khung trời lạ,
Có nhớ hoàng hôn mổi buổi chiều"
"Quê hương là chùm khế ngọt,
Cho ta trèo hái mổi ngày,
Quê hương nếu ai không nhớ,
Sẽ không lớn nổi thành người ...."
"NGƯỜI VỀ nghe kể chuyện ĐÊM MƯA ...."

ngtila

Binh Nhì
Sao lâu rồi chẳng thấy có Session nào dịch thế bác NTBB ? ? . Thực sự là các bài dịch đều rất hay. Ace đều hóng mãi sốt ruột quá. Muốn có hết để hoàn thiện kỹ thuật của mình. Thực sự khi chưa biêt hết các kỹ thuật của các video này chưa thấy tự tin cho lắm.

Trainee

Đại Tá
Sao lâu rồi chẳng thấy có Session nào dịch thế bác NTBB ? ? . Thực sự là các bài dịch đều rất hay. Ace đều hóng mãi sốt ruột quá. Muốn có hết để hoàn thiện kỹ thuật của mình. Thực sự khi chưa biêt hết các kỹ thuật của các video này chưa thấy tự tin cho lắm.
Kaka giờ người ta chuộng hàng Tàu hơn. Hàng này không bán được nên có lẽ ngừng sx :D

NTBB

Super Moderators
Thầy Thụy, bác Tài Lương và các bạn chinguyen, trainee, Hồng Mai, Korbel... thân mến!

Gần đây tiến độ làm phụ đề cho Bộ tài liệu PingSkillS bị chậm lại. Ko biết do khâu nào gặp trục trặc nhỉ? Có lẽ công đoạn nghe video và ghi ra text tiếng Anh là khó khăn nhất và mất nhiều thời gian nhất. Rất mong các bác Tài Lương và bạn chinguyen nhiệt tình giúp đỡ đẩy nhanh công đoạn này. Khâu dịch thì hiện có mình và Korbel đảm nhận, tuy cuối năm bận rộn nhưng nếu có bài là mình sẽ tranh thủ ngày đêm dịch ngay.

Rất mong các bác, các bạn nhiệt tình chung tay để hoàn thành phụ đề cho bộ Tài liệu như đã hứa với ace. Sắp sang năm mới 2015 rùi, xin chúc toàn thể thành viên BBT dồi dào sức khỏe, tràn trề nhiệt huyết với BB và gặp nhiều may mắn trong cuộc sống !

thaythuydn

Đại Tá
Thầy Thụy, bác Tài Lương và các bạn chinguyen, trainee, Hồng Mai, Korbel... thân mến!

Gần đây tiến độ làm phụ đề cho Bộ tài liệu PingSkillS bị chậm lại. Ko biết do khâu nào gặp trục trặc nhỉ? Có lẽ công đoạn nghe video và ghi ra text tiếng Anh là khó khăn nhất và mất nhiều thời gian nhất. Rất mong các bác Tài Lương và bạn chinguyen nhiệt tình giúp đỡ đẩy nhanh công đoạn này. Khâu dịch thì hiện có mình và Korbel đảm nhận, tuy cuối năm bận rộn nhưng nếu có bài là mình sẽ tranh thủ ngày đêm dịch ngay.

Rất mong các bác, các bạn nhiệt tình chung tay để hoàn thành phụ đề cho bộ Tài liệu như đã hứa với ace. Sắp sang năm mới 2015 rùi, xin chúc toàn thể thành viên BBT dồi dào sức khỏe, tràn trề nhiệt huyết với BB và gặp nhiều may mắn trong cuộc sống !
Chắc anh Tài Lương đang bận ăn Tết Tây và Noel nên chưa chuyển Text về Việt Nam! được.Có lẻ chương trình 52 week đã hết hợp đồng một năm rồi Bây giờ họ chỉ gởi những bài lai rai thôi.Tôi có hỏi Pingskills webmaster về việc họ có Special course hoặc advanced course sau những bài cơ bản xưa nay không ,thì họ trả lời không có .Nếu có thì có thể mua thêm một năm nữa.

NTBB

Super Moderators
Alô Alô !
Chào các bác, các bạn trong BBT phụ đề PingSkillS ! Tết này NTBB được nghỉ khá dài (15 ngày). Tất nhiên là ngoài "chén Tết" và thăm thú bà con họ hàng, thì thời gian còn lại chỉ dành cho ... BB (bóng bàn chứ ko phải bia bọt nha, hihi !). Nếu mà có mấy bài "PingSkillS" để dịch thì hay quá, chứ ko vào năm mới lại nhiều việc cơ quan, khó có thời gian rảnh. Mong các bác, các bạn có sản phẩm công đoạn Nghe-Ghi thì chuyển cho NTBB nhé !

Bình luận từ Facebook